[Funland] Chứng chỉ tiền gửi - Hợp đồng tiền gửi có phải là phương án an toàn + sinh lời hiện nay không các cụ?

J.Livermore

Xe máy
Em chào các cụ,
Hiện tại thì thị trường tài chính biến động mạnh quá:
- Trái phiếu thì coi như bỏ, mặc dù những thằng còn lại trên thị trường chưa bị thanh tra thì coi như thoát và còng lưng trả nợ, ko trả thì xác định vào ăncơm miễn phí. Các cụ có thể tra trên app của TCBS về các giao dịch trái phiếu cut lỗ rất nhiều của Vin, Masan,v.v... Cá biệt hôm T6 tuần trước em xem (18/11/2022) có các khoản của Masan trái phiếu thậm chí chiết khấu 41%, mặc dù tổ chức phát hành vẫn trả gốc lãi đều. Cái này thì e nghĩ do tâm lý đám đông nhiều cụ run tay đang phản ứng thái quá, lượng mua vào khớp lệnh các trái phiếu đó cũng nhiều ko kém.
- Bất động sản thì người bán nhiều hơn người mua do lãi suất cho vay tăng, lượng người vay tiền hoặc cầm cố tài sản mua bđs ai không gồng được bắt buộc phải bán hàng ra. Và thực tế thì bđs đang giảm giá ở nhiều vùng. Đặc biệt vùng ven. Thậm chí e biết có TH cầm cố chung cư nội đô để mua đất vùng ven, cuối cùng bh phải bán chung cư để giữ đất.
- Chứng khoán thì chắc phập phù thêm độ 1 năm nữa mới có khởi sắc. Đặc biệt VN mình cứ học theo anh hàng xóm khá nhiều về cả cách điều hành vĩ mô lẫn TTCK. Năm ngoái anh ý đập trái phiếu Evergreen thì năm nay VN đập Vạn Thịnh Phát, có điều anh VN mình làm rất thô và tính ko hết đến các hệ lụy. Riêng Trái phiếu Vạn Thịnh Phát đã trên 5 tỷ đô bị đóng băng của dân, hệ lụy sang TTCK và Bđs là quá lớn, đặc biệt thanh khoản trên TTCK bị sụt giảm thê thảm dodân mất hết niềm tin, DN thì bị chặn dòng vốn, NH có tiền thì cũng ko cho vay được. Nhưng về cơ bản TTCK luôn tăng trong dài hạn nên theo e vẫn phải theo dõi thường xuyên tránh lỡ sóng.
Vậy còn khoản đầu tư cuối cùng và có vẻ khá an toàn là: CHỨNG CHỈ TIỀN GỬIHỢP ĐỒNG TIỀN GỬI.
Ưu điểm: Ls cao hơn gửi tiết kiệm NH, an toàn ngang ngửa tiền gửi NH.
Nhược điểm: Chỉ phát hành cho DN, rất ít phát hành cho cá nhân hoặc rất ít cá nhân mua. Khoản này e thấy chủ yếu cácđịnh chế tài chính + DN nào hiểu biết tài chính mới mua nhiều.
Vậy DN/cá nhân cụ nào đã đầu tư mảng này rồi cho em xin thêm chút kinh nghiệm với ạ! Em xin vodka sẵn sàng!!!

zangzang80

Xe buýt
Em cũng đang tìm hiểu về tính pháp lý của hợp đồng tiền gửi nên hóng ạ

biển xanh06

Xe điện
Giai đoạn này chỉ gửi tiết kiệm Big 4 là an toàn nhất. Giờ lãi cũng cao rồi. Còn các thể loại gửi nọ kia xin mời ra quán cafe tìm hiểu toppic liên quan đến VTP có mợ gửi chứng chỉ tiền gửi SCB rút thế nào.

xukute

Xe tăng
Giai đoạn này chỉ gửi tiết kiệm Big 4 là an toàn nhất. Giờ lãi cũng cao rồi. Còn các thể loại gửi nọ kia xin mời ra quán cafe tìm hiểu toppic liên quan đến VTP có mợ gửi chứng chỉ tiền gửi SCB rút thế nào.
Chỗ khác em ko biết, chứ bà chỗ em vừa rút 2,7 tỉ Chứng chỉ tiền gửi phát một, chả làm sao cả. (gửi SCB nhé)

vnr_82

Xe điện
Chỗ khác em ko biết, chứ bà chỗ em vừa rút 2,7 tỉ Chứng chỉ tiền gửi phát một, chả làm sao cả. (gửi SCB nhé)
Nhà em vẫn gửi scb bình thường, đợt sóng gió vừa qua gấu đòi rút em bẩu cứ để đó. Có anh nhà nước lo gì :))

Mợ toét 2710

Xe ngựa
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Website
www.gach3ddep.net

biển xanh06

Xe điện
Bà chị họ em mới rút 19 tỷ chứng chỉ tiền gửi ở SCB Nha Trang. Người thật việc thật cụ nhé!
vậy cụ hỏi bà chị cụ tư vấn là chuẩn nhất rồi. Người thật việc thật. Lại gửi số tiền lớn.

J.Livermore

Xe máy
vậy cụ hỏi bà chị cụ tư vấn là chuẩn nhất rồi. Người thật việc thật. Lại gửi số tiền lớn.
Nhiều người đã giàu có số may mắn cụ ạ. Hỏi thì bà bảo chả biết gì :) Nên e mới phải lên đây xin cao kiến các cụ

biển xanh06

Xe điện
Nhiều người đã giàu có số may mắn cụ ạ. Hỏi thì bà bảo chả biết gì :) Nên e mới phải lên đây xin cao kiến các cụ
Cụ thấy bà chị cụ rút ra gửi vào an toàn + lãi cao. Có gương người thật việc thật, cứ thế làm theo thôi. Hỏi các cụ ở đây như đẽo cày giữa đường.

BIM_MEC

Xe máy
mua vàng các cụ, tiền của Chúa, dc Chúa bảo lãnh hàng ngàn năm qua, về lâu dài vẫn tăng giá, trong dân các cụ về hưu vẫn nhiều vàng lắm

J.Livermore

Xe máy
mua vàng các cụ, tiền của Chúa, dc Chúa bảo lãnh hàng ngàn năm qua, về lâu dài vẫn tăng giá, trong dân các cụ về hưu vẫn nhiều vàng lắm
Vô cùng đồng ý với cụ. Về dài hạn vàng luôn tăng lên cao hơn tốc độ lạm phát. E cũng có lượng vàng nhất định rồi. Giờ tìm cách đa dạng thêm 1 tý thôi ạ

Tranngocnab

Xe đạp
Khó tốt hơn được ạ. Bên cty tài chính NH quân đội đang có tiền gửi ls trên 10% kỳ hạn 6 tháng phát hành cho DN.
Cty tài chính vậy là k phải ngân hàng quân đội rồi. Fe cũng là cty tài chính của vpbank nhưng đến khi có sự kiện gì đó k hay thì luôn tách biệt và độc lập.

Hunz

Xe buýt
Khả năng chỉ gửi MBbank là an toàn nhất, a này mà có biến thì tiền ở đâu cũng căng.
Giờ đầu tư đâu cũng lỗ, em thử mua chứng chỉ tiền gửi của MBBank, lãi cao hơn LS tiền gửi. Tra soát thông tin thấy CCTG của MBBank lại là hợp đồng giữa người mua và người bán (không phải MB Bank), các cụ xác nhận giúp em cái. Như vậy vẫn có rủi ro các cụ nhỉ?

ltlam202

Xe máy
Cctg với tiền gửi thì đều được bảo hiểm.
Lãi suất nó cao vì nó kém thanh khoản hơn thôi.
Lãi suất cctg các bank thường tính là lãi suất kì hạn 36 tháng + 1-2% và kì tính lãi là 6 tháng 1 lần.
cái lợi sẽ là lãi suất cctg sẽ luôn cao nhất tại thời điểm so với lãi suất thường=> dễ chuyển nhượng tại thời điểm đó
Nhưng chính vì nó roll 6 tháng 1 lần nên cũng dạng thả nổi cong ăn cong thẳng ăn thẳng. Nhỡ 6 tháng sau dính quả lãi suất 3% thì cũng chẳng ai đi gửi tiết kiệm 😂

Chỉnh sửa cuối:

ltlam202

Xe máy
Cctg với tiền gửi thì đều được bảo hiểm.
Lãi suất nó cao vì nó kém thanh khoản hơn thôi.
Lãi suất cctg các bank thường tính là lãi suất kì hạn 36 tháng + 1-2% và kì tính lãi là 6 tháng 1 lần.
cái lợi sẽ là lãi suất cctg sẽ luôn cao nhất tại thời điểm so với lãi suất thường. Nhưng chính vì nó roll 6 tháng 1 lần nên cũng dạng thả nổi cong ăn cong thẳng ăn thẳng.
Hiện tại, em cũng chia 1 ít vào CCTG nhưng em mua chuyển nhượng lại, ăn lãi đc 1/3 kì roll gần nhất. Đáo hạn cuối năm 2024 đề phòng trường hợp là nếu không chuyển nhương lại được thì mình cũng không phải đợi 2-3 năm

Hạc Lão Đại

Xe đạp
Hiện tại, em cũng chia 1 ít vào CCTG nhưng em mua chuyển nhượng lại, ăn lãi đc 1/3 kì roll gần nhất. Đáo hạn cuối năm 2024 đề phòng trường hợp là nếu không chuyển nhương lại được thì mình cũng không phải đợi 2-3 năm
Ngọt thật, thê là cụ qua giai đoạn tk xuống đáy rồi ^^