[Funland] Chung cư ở Hàn khác Việt Nam nhiều nhỉ

thichlexus

Xe điện
Giờ các chung cư cũ Giảng Võ, Thành Công đều có thiết kế kiểu hành lang hở thế này mà.
Nhưng chỉ thích hợp với chung cư cũ cao 4-5 tầng chứ chung cư mấy chục tầng mà làm hành lang hở thế này thì đi lại cũng đã khiếp, gió to cảm tưởng bị thổi bay luôn

khong phanh

Xe buýt
HH nhà cụ Thản thiết kế căn hộ ngon gấp vạn mấy chung cư nhập từ Hồng Công, Malaysia - Singapore, Hàn Quốc đấy cụ.
Kể luôn là Thuận Kiều, Booyoung, CT3 Gamuda Gardens ...
Ơ em ở nhà cụ Thản thấy thiết kế hợp lí. Mỗi phía hành lang chỉ tầm 4 hộ thôi. Ko cảnh các nhà qua lại rầm rập trc nhà nên vẫn thấy riêng tư.

phamhungbs

Xe điện
Vn như tù, còn bên Hàn kia thiết kế quá đỉnh
Hơn 60 năm trước hầu hết các Khu tập thể Như Trung Tự, Kim Liên...đều có thiết kế thoáng như vậy và dĩ nhiên cũng 5 tầng; mẫu và cách thức xây dựng y hệt vì Bắc Triều Tiên giúp đỡ xây dựng, do đó nói họ quá đỉnh thì e rằng chưa đúng cụ ơi.

GiangNH3011

Xe tải
Nếu Chung cư ở VN mà làm được như cụ nói thì tốt biết mấy. Dân cư sẽ không phải chờ thang máy mỗi sáng đi làm và chiều - tối đi làm về. Hic.
Các tòa nhà CC ở HN ( và ở VN nói chung ) đều tận dụng triệt để hết các khoảng không gian, và / hoặc tận dụng tối đa không gian thiết kế ( kiểu tòa nhà "nén" mật độ dân cư cao) để tối ưu hóa lợi nhuận cho CĐT. Đến chỗ để ô tô còn không đủ cho cư dân, đường nội khu cũng bé tý hẹp vanh vanh....khoảng sân trống là điều xa xỉ.

Hình như ở HN có Chung cư Làng Quốc tế Thăng Long thiết kế 4 căn hộ 1 thang máy thì phải . :-?
Vâng, so sánh thì cũng vô cùng lắm ạ. Dù gì nước họ cũng là nước phát triển, mật độ dân số cũng không đông như Việt Nam. Vì chung cư của em là thu nhập thấp, có phòng không có cửa sổ nhìn ra bên ngoài nên lúc sang bên đó ở mấy ngày, thích nhất cái thiết kế về không gian. Mà bên Hàn lại chuộng ở nhà chung cư hơn mặt đất (trừ những cái nhà siêu giàu hoặc ở các khu cao cấp thì em không nói), chứ mặt bằng chung là sẽ thích mua chung cư hơn. Hồi đó em nghe được nhiều thông tin lắm, nhưng không ghi lại nên giờ quên hết rồi.

Khu mà nhà đứa em em sống cũng là thuộc khu trung cấp ở đó, em thấy đỗ xe luôn trên mặt đất, ko thấy có tầng hầm đâu ạ. Chắc do đất rộng nên không phải xây tầng hầm.

Em sang đó năm 2022 vào đúng mùa thu, chả cần đi đâu xa, chụp cây cối, cảnh quan trong nội khu nhà nó và một khu khác là đã quá đẹp rồi ý ạ.

Kagashi

Xe hơi
Tiết kiệm mặt thoáng thôi cụ.
Ngta làm vậy thì 2 mặt của căn hộ đều thoáng. Nên xây được ít căn hơn. Mình chuyển lối đi vào trong thì đk 2 căn liền 2 mặt thoáng

Diep1979

Xe điện

RaptorLake

Xe buýt
Nhân có thớt " Bác sỹ ở Hàn khác Việt Nam nhiều nhỉ", em cũng có chút thắc mắc về các chung cư ở Hàn.
Tại sao chúng khác với VN nhiều thế nhỉ.
Về thiết kế nội bên trong căn hộ thì em không bàn, chỉ muốn nói đến cái mặt tiền của các căn hộ chung cư HQ, cửa chính ra vào căn hộ, chúng đều trông ra 1 cái ban công (lối đi) chung và là mặt thoáng với không gian, thường là trông ra 1 khoảng sân/công viên rộng, và/hoặc bãi để xe ô tô...còn các chung cư ở VN thì cửa chính các căn hộ đều thông ra 1 lối đi trong lòng tòa nhà, thường là kín mít.... :-?

Như các ảnh dưới đây:
View attachment 8381224
View attachment 8381225

View attachment 8381231
Đây chỉ là một kiểu thôi mà cụ.

ATZ

Xe tải
Em sang Hàn thấy dân nó cũng nghèo khổ, những nhà mặt phố thì sạch đẹp chứ vào các con ngõ nhà bé, chật, dân nhếch nhác. Đi mấy tỉnh thì thấy rõ kiểu “đẹp đẽ phô ra, xấu xa đậy lại” giống như HN: nhà mặt tiền thì đẹp còn trong ngõ, ven sông xập xệ, nhếch nhác, bẩn thỉu. Vào quán ăn sáng thấy dân Hàn ăn khổ vãi, mỗi người 1 cái tô như chậu rửa mặt mì tôm trứng và 1 đĩa kim chi, nó phải ăn nhiều để no, có sức đi làm. Ăn sáng em vào mấy quán, quán mì có thịt như thịt bò, gà thì cho người khá giả nhưng em thấy các quán chỉ có mì trứng ăn kèm kim chi thì đông lắm chứng tỏ người nghèo vẫn chiếm số đông. Em ở khách sạn có ăn sáng nhưng em thích lê la ăn sáng trên phố để tìm hiểu văn hoá địa phương nên hay ra ngoài ăn, hiểu hơn về họ. Thấy đa phần lao động nghèo, ăn nhiều lấy no chứ ko phải ăn ngon như mình, và thấy văn hoá ko cao như thấy trên phim ảnh, đời thường dân họ cục súc, nóng nảy chứ ko nhẹ nhàng, lịch lãm như trên phim!

Nhắc đến bọn làm phim Hàn chắc nhiều chị nhiều em thù lắm, trên phim nào là hào hoa phong nhã, cầm tay còn ngại, hôn cũng không dám, bạn gái xỉn dẫn vào ks hay căn hộ của mình chẳng làm gì, mà nằm dưới đất hay Sofa. Bị phản bội thì âm thầm khóc mà quay đầu bỏ đi!

Cưới mấy anh Hàn xong thì quá phũ, có khi bị đánh cho bờm đầu. Cay bọn làm phim thật! :)

Shadow381

Xe điện
Nhắc đến bọn làm phim Hàn chắc nhiều chị nhiều em thù lắm, trên phim nào là hào hoa phong nhã, cầm tay còn ngại, hôn cũng không dám, bạn gái xỉn dẫn vào ks hay căn hộ của mình chẳng làm gì, mà nằm dưới đất hay Sofa. Bị phản bội thì âm thầm khóc mà quay đầu bỏ đi!

Cưới mấy anh Hàn xong thì quá phũ, có khi bị đánh cho bờm đầu. Cay bọn làm phim thật! :)
Công nhận đàn ông Hàn cục xúc; em sang đó lượn ác mới thấy rõ điều này.

KeanuR

Xe tăng

cc họ e thấy làm na ná VN ta
Còn toà vp thì họ làm đẹp hơn, nhìn như Lotte ấy
E góp vui vài tấm vừa đi

datinh

Xe container
Vâng, so sánh thì cũng vô cùng lắm ạ. Dù gì nước họ cũng là nước phát triển, mật độ dân số cũng không đông như Việt Nam. Vì chung cư của em là thu nhập thấp, có phòng không có cửa sổ nhìn ra bên ngoài nên lúc sang bên đó ở mấy ngày, thích nhất cái thiết kế về không gian. Mà bên Hàn lại chuộng ở nhà chung cư hơn mặt đất (trừ những cái nhà siêu giàu hoặc ở các khu cao cấp thì em không nói), chứ mặt bằng chung là sẽ thích mua chung cư hơn. Hồi đó em nghe được nhiều thông tin lắm, nhưng không ghi lại nên giờ quên hết rồi.

Khu mà nhà đứa em em sống cũng là thuộc khu trung cấp ở đó, em thấy đỗ xe luôn trên mặt đất, ko thấy có tầng hầm đâu ạ. Chắc do đất rộng nên không phải xây tầng hầm.

Em sang đó năm 2022 vào đúng mùa thu, chả cần đi đâu xa, chụp cây cối, cảnh quan trong nội khu nhà nó và một khu khác là đã quá đẹp rồi ý ạ.
chỗ này mà ở hn thì chị em lại xúm vào làm loạn. thế mà đây chả có ma nào ?

danleduc

Xe điện

Cái dòng bôi đậm không đúng cụ nhé.
Hàn Quốc : diện tích 100k km2 ( chưa bằng 1/3 diện tích VN), địa hình cũng giống VN với 3/4 là đồi núi; dân số Hàn Quốc là 52 triệu người ( lớn hơn 1/2 dân số VN chút).
Mật độ dân số HQ cao hơn VN kha khá đấy.
Thủ đô Seoul của HQ có diện tích bé hơn HN nhiều, có 605 km2, với dân số 9,5 tr người. Mật độ dân số Seoul cao hơn HN.

Sở dĩ nhìn TP Seoul và HQ thoáng, có vẻ vắng người......là do họ quy hoạch xây dựng TP, đường, nhà ở.....tốt hơn ta thôi.

Toietmoi

Xe điện

Ở chung cư vì nhà mặt đất quá đắt cụ ạ. Ngay cả chung cư không phải ai cũng mua được, bởi vậy gái Hàn chỉ ưu tiên cưới những anh nào có nhà cửa, việc làm ổn định.

Camontinhyeu

Xe điện
Hàn Quốc, Triều Tiên mà nó thống nhất được thì cũng là một thế lực đáng gờm đấy

GiangNH3011

Xe tải
Ở chung cư vì nhà mặt đất quá đắt cụ ạ. Ngay cả chung cư không phải ai cũng mua được, bởi vậy gái Hàn chỉ ưu tiên cưới những anh nào có nhà cửa, việc làm ổn định.
Em không rõ là ở các tỉnh thành phố lớn như Busan với Seoul như thế nào do bạn em không sống ở đấy. Ở Daejeon chỗ nó ở thì nhà mặt đất không đắt hơn chung cư đâu cụ ạ. Mọi người ở chung cư vì an toàn, tiện nghi hơn.

Toietmoi

Xe điện
Em không rõ là ở các tỉnh thành phố lớn như Busan với Seoul như thế nào do bạn em không sống ở đấy. Ở Daejeon chỗ nó ở thì nhà mặt đất không đắt hơn chung cư đâu cụ ạ. Mọi người ở chung cư vì an toàn, tiện nghi hơn.
Em có nói chuyện với cậu lái xe người Hàn, cậu ấy bảo áp lực của đàn ông HQ vừa tốt nghiệp ĐH là mua nhà và tìm việc làm, còn phụ nữ Hàn sẽ được bố mẹ đầu tư thẩm mĩ để dễ xin việc và kiếm chồng tử tế. Ở các thành phố chỉ đại gia mới đủ tiền ở nhà mặt đất cụ ạ.
Em từng lang thang khắp Seoul, Busan, Incheon, Ansan,.. rồi.

Marble Trans

Xe buýt
Khu Goldmark và Splendora nhiều người Hàn ở cũng không xây như cụ chủ thớt nói. Mà em sang Korea thấy họ xây cũng như mình mà, khác biệt ở bên đó em thấy là giao thông, không trà đá vỉa hè, môi trường sạch sẽ, ít khi thấy rác như ở ta thôi.

sivibi

Xe tăng
Ông bạn em sống ở seul nói là nhà chung cư phổ biến chỉ tầm 50m, mà giá khoảng 600k biden