Chi hội Chương trình Giao lưu chụp choẹt với Pà con Mù Căng Chải từ 18-21/9/09 của hội Mát xa

nghienOTO

Xe tăng
Thể theo nguyện vọng của các cụ, sau khi tham khảo thông tin của các Bô lão nghệ sĩ Ảnh và sự đồng ý của chính quyền huyện-xã, LĐ hội Mát xa chính thức tổ chức đi Giao lưu với Pà con Huyện Mù Căng Chải trong tháng 9 này vào thời gian Gặt lúa của Pà con như sau:

- Thời gian đi chiều 18/9 thứ 6 về trưa 20/9/09 Chủ Nhật ( đi lên bình thường hết 7h, về thì chắc nhanh hơn tí) đi đường 32 qua Thanh Sơn - Nghĩa lộ, sedan đi ngon.
- Thành phần : hội mazda + bạn bè trong ngoài OF + Gấu (nếu có) miễn là máu đi chơi có đoàn đội, ko kèm các loại F1, F2.
- Nội dung : giao lưu và chụp choạch, ngắm cảnh, hưởng thụ thiên nhiên đất nước con người.
- Ăn ở : cụ nào đi đăng ký ngay trong tuần này để E còn thu xếp chỗ để xe và chỗ nghỉ, báo cáo cán bộ xã, ở có khả năng sẽ đc miễn phí nếu có quà cho Pà con :69::69:
- Thông tin đ/ký : Nick, phone, có xe hay ko, loại gì - tình trạng kỹ thuật xe, số lượng người đi, kinh nghiệm đánh võng trèo đèo.
- Kinh phí ăn ở: Căm pu chia, theo thực chi , xăng xe các xe tự lo và tự căm pu chia, ở thì đang xin tài trợ.
- Địa điểm tập trung: dự kiến 2h chiều ngày 18/9/09 tại Sân Vận động Mỹ Đình.

Chi tiết chuẩn bị, phân công xe cộ và công tác hậu cần khác sẽ phân công cụ thể sớm. Cụ HLM theo dõi thớt này và nhận gạch nhá :69::69::69::69:

Cụ nào có kinh nghiệm hoặc mới đi qua cung đường này thì tư véo thêm giúp AE tổ chức chuyến đi đc chu đáo (b)(b)(b)

Chỉnh sửa cuối:

honglaumong

Xe tăng
Đã nhận lệnh của kụ rồi ạ.:6::6::6:

Dims

Xe điện
Website
glaptop.com
- Địa điểm tập trung: dự kiến 2h chiều ngày 18/9/09 tại Sân Vận động Mỹ Đình.

Chi tiết chuẩn bị, phân công xe cộ và công tác hậu cần khác sẽ phân công cụ thể sớm. Cụ HLM theo dõi thớt này và nhận gạch nhá :69::69::69::69:

Cụ nào có kinh nghiệm hoặc mới đi qua cung đường này thì tư véo thêm giúp AE tổ chức chuyến đi đc chu đáo (b)(b)(b)
Theo em đi chụp choạch thì nên đi dư lày ạ:

Chiều thứ 6: HN - Thanh Sơn (Phú Thọ) - Đèo Khế - Ba Khe - Văn Chấn 190km (theo quốc lộ 32C)
- 15h chiều xuất phát
- 17h nghỉ Thanh Sơn Phú Thọ (chân đèo Khế)
- 19h Đến Văn Chấn. Ăn tối. Ngủ tại Văn Chấn or Nghĩa lộ. Ở Văn Chấn có mỗi cái KS Suối Giàng và cái nhà khách của UB huyện. Nếu đi quá đến Nghĩa Lộ (10km nữa) thì có nhiều lựa chọn hơn: có KS Miền Tây, 1 cái KS Nghĩa lộ và 1 cái KS gì nữa e không nhớ tên.

Hoặc máu hơn nữa chạy thêm 50km nghỉ ở Tú Lệ. Để sáng sớm chụp bình minh ở Tú Lệ, chụp bình minh ruộng bậc ơt thung lũng Khau pạ....nhưng cái thị tứ này có mỗi cái nhà nghỉ Phố Núi có hơn chục phòng, phòng thì bé...e sợ đi đông không có chỗ ngủ. À mà em quên có 1 lựa chon nữa có thể ngủ nhà sàn, ngủ chung.

Ngày thứ 7: (em tính đi từ Nghĩa lộ vậy) Nghĩa Lộ - Tú lệ (50km) - Mù Cang Chải 50km.

Dậy sớm 6h, ăn sáng cafe
7h xuất phát. Vừa đi vừa chụp dọc đường có 1 thung lũng cách Tú Lệ độ 30km, cũng rất đẹp có thể chụp choạch ruộng, lúa phong cảnh đời thường. À cạnh đó có 1 trường học ai có đồ trẻ con, sách báo truyện thì có thể đem đi tặng trẻ con ở đó.

Xong rồi chạy đến Tú Lệ (Nghĩa lộ - Tú lệ 50km). E chưa lang thang ở Tú Lệ và thung lũng Khau Pạ lần nào nhưng đứng từ trên đèo Kau Pạ nhìn xuống làng bản rất đẹp và ấm cúng nên cũng muốn thử xem nó như nào, xong rồi ăn trưa ở Tú Lệ. Ở Tú Lệ còn có suối nước nóng, ngày trước thiếu nữ và bà con cả giai cả gái tắm tiên lẫn lộn chụp ảnh thoải mái. Nhưng đến giờ thì người ta không để tắm ở suối nữa mà quây vào thành cái bể tất cả tắm lẫn lộn trong cái bể đó, nhìn không thích như trước.

Ăn trưa ở Tú Lệ rồi lên đường đi Mù Cang Chải...leo đèo Kau Pạ. Đèo này ở độ cao 1530m so với mực nước biển (e đi GPS nó như thế). Từ trên đèo nhìn xuống thung lũng xã Kau Pạ...ruộng bậc thang thôi roài...em ứ tả nữa. Đi thì biết.
Đi khoảnng 30km, thì đến địa phận La Pán Tẩn nơi ruộng bậc thang được coi là nhất VN...
Rồi đến Mù Cang Chải. Dọc 20km còn lại e chỉ sợ ko có sức để chụp.
Nhưng đến MCC sơm sớm 1 chút, chụp chiều ở xung quanh MCC cũng mê lắm lắm.

À mà giờ e mới nhớ ra: đi đoạn này chạy qua thị trấn BA Kim, lần trước e qua đây có người nhắn nhủ e rằng đi qua đây thì nhớ tìm mua rượu bao tử hươu tốt và quý lắm đấy.

Tối nghỉ tối, ăn tối ở MCC. E chưa nghỉ ở đây bao giờ vì e tuyền chạy thêm 35km nữa rồi e nghỉ ở Than Uyên. Vì dọc đường từ MCC đi Than Uyên tầm 6h chiều các cô tắm tiên ngay bên cạnh đường...nhưng chưa lần nào e chụp đc tử tế, vì cứ thấy xe ô tô dừng là các cô ấy kéo ngay cái váy trên đầu xuống ngay :'(:'(:'(

Ngày chủ nhật:

Chụp, chơi lễ hội lúa chín ở MCC. Chụp chợ.
Em thích ra chợ vì thiếu nữ H'mông đi chơi chợ rất nhiều. Mà không biết tại sao họ xinh ghê, lúc đầu nhìn rất bình thường nhưng cứ cười một cái là khuôn mặt các cô ấy rạng rỡ vô cùng...e đi tuyền bị ra rắc thính bắt chuyện với các cô ấy cho các anh đứng từ xa bắn lén.

Chơi đến trưa, ăn trưa rồi 13h về là vừa. Hành Trình lúc về dư này:
MCC - Tú Lệ (50km) - Nghĩa Lộ (50km) - Văn Chấn (10km) - Ba Khe (hình như 20km) - Yên Bái (50km) - Yên Bái HN theo quốc lộ 32 xuôi theo Sông Hồng, nhìn hoàng hôn Sông Hồng cũng mê mải lắm. (đoạn về khoảng 340km)

Tối về đến HN. Ai về nhà nấy

Theo em thì mình tự túc ăn ngủ nghỉ, vì ăn uống sinh hoạt trên đó cũng rẻ và phong phú để cho chủ động.

Chỉnh sửa cuối:

Aids

Xe điện
Kế hoạch quá hay ủng hộ bác . Bien organise'
Aids

round

Xe đạp
Kế hạch nghe thấy đã muốn căng buồm ra khơi rồi! :69::69::69::69::69:

nghienOTO

Xe tăng
Theo em đi chụp choạch thì nên đi dư lày ạ:

Chiều thứ 6: HN - Thanh Sơn (Phú Thọ) - Đèo Khế - Ba Khe - Văn Chấn 190km (theo quốc lộ 32C)
- 1................... Để sáng sớm chụp bình minh ở Tú Lệ, chụp bình minh ruộng bậc ơt thung lũng Khau pạ....nhưng cái thị tứ này có mỗi cái nhà nghỉ Phố Núi có hơn chục phòng, phòng thì bé...e sợ đi đông không có chỗ ngủ. À mà em quên có 1 lựa chon nữa có thể ngủ nhà sàn, ngủ chung.
..................

Xong rồi chạy đến Tú Lệ (Nghĩa lộ - Tú lệ 50km). E chưa lang thang ở Tú Lệ và thung lũng Khau Pạ lần nào nhưng đứng từ trên đèo Kau Pạ nhìn xuống làng bản rất đẹp và ấm cúng nên cũng muốn thử xem nó như nào, xong rồi ăn trưa ở Tú Lệ. Ở Tú Lệ còn có suối nước nóng, ngày trước thiếu nữ và bà con cả giai cả gái tắm tiên lẫn lộn chụp ảnh thoải mái. Nhưng đến giờ thì người ta không để tắm ở suối nữa mà quây vào thành cái bể tất cả tắm lẫn lộn trong cái bể đó, nhìn không thích như trước.

Ă........................

Rồi đến Mù Cang Chải. Dọc 20km còn lại e chỉ sợ ko có sức để chụp.
Nhưng đến MCC sơm sớm 1 chút, chụp chiều ở xung quanh MCC cũng mê lắm lắm.

À mà giờ e mới nhớ ra: đi đoạn này chạy qua thị trấn BA Kim, lần trước e qua đây có người nhắn nhủ e rằng đi qua đây thì nhớ tìm mua rượu bao tử hươu tốt và quý lắm đấy.

Tối nghỉ tối, ăn tối ở MCC. E chưa nghỉ ở đây bao giờ vì e tuyền chạy thêm 35km nữa rồi e nghỉ ở Than Uyên. Vì dọc đường từ MCC đi Than Uyên tầm 6h chiều các cô tắm tiên ngay bên cạnh đường...nhưng chưa lần nào e chụp đc tử tế, vì cứ thấy xe ô tô dừng là các cô ấy kéo ngay cái váy trên đầu xuống ngay :'(:'(:'(

Ngày chủ nhật:

Chụp, chơi lễ hội lúa chín ở MCC. Chụp chợ.
Em thích ra chợ vì thiếu nữ H'mông đi chơi chợ rất nhiều. Mà không biết tại sao họ xinh ghê, lúc đầu nhìn rất bình thường nhưng cứ cười một cái là khuôn mặt các cô ấy rạng rỡ vô cùng...e đi tuyền bị ra rắc thính bắt chuyện với các cô ấy cho các anh đứng từ xa bắn lén.

Chơi đến trưa, ăn trưa rồi 13h về là vừa. Hành Trình lúc về dư này:
MCC - Tú Lệ (50km) - Nghĩa Lộ (50km) - Văn Chấn (10km) - Ba Khe (hình như 20km) - Yên Bái (50km) - Yên Bái HN theo quốc lộ 32 xuôi theo Sông Hồng, nhìn hoàng hôn Sông Hồng cũng mê mải lắm. (đoạn về khoảng 340km)

.....................
M........., đọc mà phát thièm, hay nhất là ở đó KS bé các cụ các mợ đc ngủ chung khakha :)):41:.

Cụ nào đi đặt gạch đê để còn thu xếp kiểu đi (đoàn đội, nhóm, vvvvv) , hành trình và ăn ngủ :69::69::69::69::69::6::6::6::6:

Em có 1 xe M6 và 3 mạng rùi ...........

Chỉnh sửa cuối:

hoangthanh2345

Xe buýt
Chờ mãi không thấy nhà cụ nào mở hàng, nhà em mở hàng vậy :41:
Em KHÔNG đặt gạch ạ, các cụ thông cảm cho nhà em dù rất máu nhưng không đi xa được, chỉ loanh quanh off chui HN được thôi ợ, Gấu con còn bé quá, nhà neo người, khi nào tìm được bé osin tầm 18-20 :21: là em theo các cụ tới cùng (b)

honglaumong

Xe tăng
Nhà em xin đăng ký 1 chân nhé.
Ducht68 đâu rồi, hứa chở A đi cơ mà?:^):^):^)

mazda607

Xe hơi
Nhà em rất muốn đi OFF Xa vụ này nhưng, em bận mấy ngày đó không tham gia được a.
Chúc các Kụ đi An toàn, chơi Vui Vẻ, khỏe và chụp choạch ảnh Dẹp. :41::41::41:

nghienOTO

Xe tăng
Nhà em xin đăng ký 1 chân nhé.
Ducht68 đâu rồi, hứa chở A đi cơ mà?:^):^):^)

Cụ bẩu còn đi với cụ mợ nào nữa cơ mờ, cụ lụa rùi sao lại còn hỏi nhà Đút nhể :^):^):^):^)

honglaumong

Xe tăng
Cụ bẩu còn đi với cụ mợ nào nữa cơ mờ, cụ lụa rùi sao lại còn hỏi nhà Đút nhể :^):^):^):^)
Xe kia họ cũng đi cùng mình, nhưng họ muốn tác chiến độc lập, ko muốn phiền đến địa phương (đón tiếp ăn ở...), em đăng ký với hội cho có tính tập thể, chứ chẳng lẽ theo họ thì ae khai trừ mất. :21::21::21:

nghienOTO

Xe tăng
Xe kia họ cũng đi cùng mình, nhưng họ muốn tác chiến độc lập, ko muốn phiền đến địa phương (đón tiếp ăn ở...), em đăng ký với hội cho có tính tập thể, chứ chẳng lẽ theo họ thì ae khai trừ mất. :21::21::21:
Hội đấy thì vưỡn thể mà, hỏi là hỏi cái khác ấy chứ :21::21: Về cơ bản thì sẽ tác chiến theo từng nhóm (xe) cho ảnh đỡ giống nhau còn khi đến các điểm nghỉ thì hội lại tụ tập ném đá nhạu nhẹt, nhóm nào muốn chủ động hoàn toàn thì cũng OK, đi có hội cho vui mờ :21:

Chỉnh sửa cuối:

Lái xe nâng

Xe buýt
Cụ Lông sang cà cụ cứu lét xem, cụ ấy máu lắm đới :21:.

Con xe cỏ của e kg leo núi đc, với lại ngày 20 e phải bay vào sg công tác nên kg máu với các cụ đc :'(

Dims

Xe điện
Website
glaptop.com
Cụ Lông sang cà cụ cứu lét xem, cụ ấy máu lắm đới :21:.

Con xe cỏ của e kg leo núi đc, với lại ngày 20 e phải bay vào sg công tác nên kg máu với các cụ đc :'(
Em được tổ chức phân công chăm sóc cụ Phú ông cứu nét roài, cơ mà cụ ấy vẫn đang đắn đo....chắc tại do nhà em chắc sóc chưa tốt. E sẽ cố gắng hoàn thành nhiệm vụ để cụ ấy mang STF đi....để cho em đi nhờ (b)(b)(b)(b)

E xem ảnh MCC roài: La Pán Tẩn cơ bản đã gặt 1 số không hiểu tuần sau đi còn lúa nữa không hay chỉ còn :102::102::77: Hy vọng ở MCC còn lúa!

Chỉnh sửa cuối:

sonnguyen

Xe buýt
Em đặt gạch 1 chân quan sát viên...***, năn nỉ gãy lưỡi mà dek chịu lùi, 21 em về em đi 1 mình vậy:mad:

nghienOTO

Xe tăng
Em được tổ chức phân công chăm sóc cụ Phú ông cứu nét roài, cơ mà cụ ấy vẫn đang đắn đo....chắc tại do nhà em chắc sóc chưa tốt. E sẽ cố gắng hoàn thành nhiệm vụ để cụ ấy mang STF đi....để cho em đi nhờ (b)(b)(b)(b)

E xem ảnh MCC roài: La Pán Tẩn cơ bản đã gặt 1 số không hiểu tuần sau đi còn lúa nữa không hay chỉ còn :102::102::77: Hy vọng ở MCC còn lúa!

Chiều nay cán bộ bản sẽ đi xem lại ruộng bậc thang , sẽ chỉ đạo ko gặt nữa để đợi các cụ ở Hà Lội lên chụp choẹt nhề :21::21::21:

Tin mới nhất là Dím thích đi La Pán Tẩn thì cứ tranh thủ còn ở MCC trung tâm lúa thì vưỡn còn xanh lắm chưa chín đc, cán bộ bảo lên làm giề nó mà chín thì cán bộ gọi ngay kekeke :21:

Chỉnh sửa cuối:

tungford

Xe buýt
20 này em làm sinh nhật cho 2 thằng F1,F2 và ăn hỏi cô em gái nhà vợ nên không đi được mong các cụ lượng thứ...:77:

nghienOTO

Xe tăng
Ước gì em cũng đi được với các cụ nhỉ ? Nghĩ đến lúa nương và ái hơ mông là ko chịu được rồi:102::102::102:. Lại còn rượu ngô nữa chứ ! Chán thật!!!

Thế này ai chẳng thích sonnguyen, honglaumong nhi ;)

Đúng là cải lương :P:P, đi chơi bỏ ọp ẹp bây giừ lại còn thì ước :77::77::77::77: Giá ai cũng ước như chú nhể :|

Chỉnh sửa cuối:

ABCn

Xe hơi
Ước gì em cũng đi được với các cụ nhỉ ? Nghĩ đến lúa nương và ái hơ mông là ko chịu được rồi:102::102::102:. Lại còn rượu ngô nữa chứ ! Chán thật!!!

Thế này ai chẳng thích sonnguyen, honglaumong nhi ;)

Chuyện vui: Lần trước nhà cháu đi HG có 1 lão trong đoàn quên CMT ở KS Cao nguyên đá. Lão ý goi lại cho cậu lễ tân trách móc đãng trí ko chịu trả CMND khi lão thanh toán tiền phòng. Rồi lão ý ăn vạ bằng cách: lần sau anh lên chú nhớ giới thiệu đặc sản gì đó của cao nguyên nhưng không phải là thịt thú rừng nhé. Cậu lễ tân líu ríu: KS em có..... H'mông, lần sau anh lên e sẽ bố trí!!!!!

Chuyện không vui: Rồi có lần nhà nhà cháu đi qua MậuDuệ vào lúc chiều tà, trời lất phất mưa. Dừng lại cạnh mấy ngôi nhà ven đường trẻ con tò mò đến xem. Móc tròn túi cho trẻ con ít kẹo. Trong đám trả con lố nhố đó đến 1/3 tóc vàng mắt xanh mặc quần áo của người H'mông....thú thực cháu thấy xót xa cho trẻ con và cám cảnh vô cùng. Mấy ông dự án nước ngoài không biết có mang văn minh gì đến vùng đất heo hút này chưa...nhưng những đứa trẻ rơi rớt như này thật là không đáng!

Chỉnh sửa cuối:

sonduong79

Xe buýt
Em đặt gạch cho hậu chuyến đi của các cụ nhé. Các cụ đi về rồi nhớ mang quà cáp về,em đảm bảo em sẽ có mặt đúng giờ :)):)):))