[CCCĐ] Chuyến đi đảo Tasmania, phía nam nước Úc bằng xe tự lái.

medela

Xe container
Website
www.dhl-meditech.com
Chào các cụ, nhà cháu vừa có chuyến đi Úc về, có một số hình ảnh góp vui với các cụ.

Đây là lần đầu tiên nhà cháu đi Úc, mà lại đúng đợt cháy rừng nên có chút e ngại. Thế nhưng chuyến đi ngoài một số khó khăn khách quan (như huỷ chuyến bay trong nội địa úc do khói bụi) thì đã thành công tốt đẹp.

Đoàn nhà cháu gồm 4 gia đình, tổng số 17 người trong đó có cả bé 3 tuổi, đoàn thuê 4 xe kia carnaval tay lái nghịch để đi lại. Tuy là lần đầu lái xe kiểu Úc nhưng không gặp vấn đề gì trên đường, cũng chẳng gặp anh em công lộ gì cả.

Xe này ở mình thì lại tên là Sedona. Nếu mà có xe uat để đi phượt thì nhà cháu cũng thuê đấy, vì cháu thấy nhiều cụ trên này khen xe uat tốt lắm.

Vì có nhiều cụ hỏi lịch trình Tour đi Úc nên em để luôn đường link ở đây cho các cụ tiện tham khảo nhé

Chỉnh sửa cuối:

chuotlang

Xe lừa
Thấy đồn Tasmania thuê xe cũng rẻ hả cụ, trước em định đi ngắm cực quang mà nó dự báo thời tiết mưa suốt nên huỷ luôn

medela

Xe container
Website
www.dhl-meditech.com
Thấy đồn Tasmania thuê xe cũng rẻ hả cụ, trước em định đi ngắm cực quang mà nó dự báo thời tiết mưa suốt nên huỷ luôn
Em nghĩ giá thuê xe cũng bằng trong đất liền thôi. Cũng chẳng cần thuê thêm navi làm gì vì bên đảo này đường đi đơn giản

chuotlang

Xe lừa
Em nghĩ giá thuê xe cũng bằng trong đất liền thôi. Cũng chẳng cần thuê thêm navi làm gì vì bên đảo này đường đi đơn giản
Hôm em check là phòng và xe rẻ hơn đất liền, may mà ko ra chứ ko cũng chẳng nhìn thấy cực quang đâu cả, đảo này có khi chơi mất chục hôm ý nhỉ?

medela

Xe container
Website
www.dhl-meditech.com
Visa Úc

Nhà em xin visa cả nhà đi 21 ngày thì bị bọn giãy chết cấp cho visa thời hạn 3 năm, mỗi lần ở tối đa 3 tháng. Thế là từ nay lại phải học cụ Tùng Nguyễn đi chăn lợn để có tiền thăm lại nước Úc.

Thời điểm xin Visa tốt nhất là trước khi đi 6 tháng vì có những đợt học sinh đi rất đông quá, thời gian xét visa sẽ kéo dài vài tháng là thường.

Em lựa chọn xin visa online trên trang web của australia home affair www.homeaffairs.gov.au

Xin trên trang này được cái là hồ sơ đơn giản, thậm chí tất cả các tài liệu không cần tiếng anh, chỉ cần tiếng Việt là đủ, các tài liệu là bản sao không cần công chứng.

Khai xong form xin visa thì cứ thế là tải lên các tài liệu chứng minh cho chuyến đi mà họ yêu cầu.
Trường hợp của em do không có đặt phòng khách sạn nên em gửi kèm giải thích là: tao sẽ thuê xe tự lái và kèm theo Lịch trình chuyến đi để các bác xét hồ sơ tin lời mình nói.
Phí xét visa khoảng 200 đô Úc, có thể chuyển khoản qua ngân hàng bằng thẻ ghi nợ debit hoặc thẻ credit.

Khi tiền đã được chuyển cho Cục di trú úc thì các cụ sẽ nhận được bản xác nhận về hồ sơ của mình gửi qua email như thế này.

Bây giờ các cụ cần đặt lịch hẹn tại vfs Vietnam để họ kiểm tra hộ chiếu gốc và lấy dấu vân tay. Văn phòng của vfs ở Hanoi nằm ở toà nhà Ocean Park Building, 1 Đào Duy Anh.
-

Sau khoảng nửa tháng xét duyệt thì australia home affair sẽ gửi visa điện tử qua email cho mình. Em được khuyên là phải in ra một bản sao cầm theo mình nhưng, khi nhập cảnh em chẳng thấy ai hỏi bản sao của visa này gì cả.

Chỉnh sửa cuối:

medela

Xe container
Website
www.dhl-meditech.com
Hôm em check là phòng và xe rẻ hơn đất liền, may mà ko ra chứ ko cũng chẳng nhìn thấy cực quang đâu cả, đảo này có khi chơi mất chục hôm ý nhỉ?
Có lẽ cụ đúng, giá thuê xe có mỗi 19 $ ngày thì rẻ quá. Cả thuê xe và khách sạn em đều nhờ công ty du lịch người Việt Nam ở Úc đặt trước cho rẻ cụ ạ.

Em nhầm ạ. Đây chỉ là hoá đơn thuê bộ dẫn đường thôi

Em thấy đảo nam new zealand dễ có cơ hội ngắm cực quang hơn là Tasmania. Nói chung cái này phải theo dõi thời tiết kỹ lắm.

Chỉnh sửa cuối:

travelus

Xe hơi
Website
travelus.vn
nhà cụ dũng cảm nhỉ, đọc tin thấy bên đó cháy gần như cả nước mà nhà cụ vẫn chịu khó lặn lội sang chơi

osmopure

Xe tải
Em hóng kinh ngiệm để có dịp sang đó ngao du

chuotlang

Xe lừa
Có lẽ cụ đúng, giá thuê xe có mỗi 19 $ ngày thì rẻ quá. Cả thuê xe và khách sạn em đều nhờ công ty du lịch người Việt Nam ở Úc đặt trước cho rẻ cụ ạ.

Em thấy đảo nam new zealand dễ có cơ hội ngắm cực quang hơn là Tasmania. Nói chung cái này phải theo dõi thời tiết kỹ lắm.
Em cũng định ưu tiên NZ trước chứ chuyến sau đến Nam Cực cungz chưa chọn Tas

medela

Xe container
Website
www.dhl-meditech.com
nhà cụ dũng cảm nhỉ, đọc tin thấy bên đó cháy gần như cả nước mà nhà cụ vẫn chịu khó lặn lội sang chơi
Hì. Bọn tây lông nó quản lý thảm họa tốt, nên em cũng liều mình.
Từ khi cháy rừng đến giờ chỉ có nhõn hơn hai chục người chết, nếu so với VN thì chỉ bằng một nửa số lượng người chết khi tham ra giao thông trong một ngày thôi.

medela

Xe container
Website
www.dhl-meditech.com
Ngày 1 hành trình Hanoi - Sydney - Hobart/ đảo Tasmania.

Hành trình gồm 2 chuyến bay; chuyến Hanoi - Sydney, bay VN airline thì không gặp vấn đề gì. Chuyến Sydney - Hobart, bay Jetstar lúc đầu thì báo là máy bay đến trễ, sau đó thì lại báo là do cháy rừng, máy bay tìm cách hạ cánh nhưng hết xăng????? Ở VN thì thành to chuyện.! JETSTAR. YOU ARE KIDDING ME!
Lần đầu tiên nhà cháu chứng kiến cảnh sân bay thất thủ, thông tin không rõ ràng, mọi người ngơ cmn ngác. Ai cũng đói và mệt do dặt dẹo cả ngày ở SB, lúc đấy mà được cho quay về Vietnam là một số người đi đấy.

Cả đoàn quyết định tìm KS gần sân bay ngủ qua đêm, để hôm sau bay chuyến sớm cho yên tâm. Lúc này thông tin cháy rừng chưa rõ ràng, nên nhà cháu ra ngoài SB cố hít lấy hít để không khí trong lành, chỉ ngửi thấy mùi cao su cháy.

Bầu trời Sydney mờ mịt vì khói cháy rừng

Noen đến đ.ít rồi mà lại bị mắc kẹt ở SB.

Chỉnh sửa cuối:

VyAn2021

Xe hơi
Nhìn lướt qua con Hyundai mà em tưởng Sedona luôn ý cụ ạ.

tuha_vt2015

Xe tăng
Cháu ngồi hóng kinh nghiệm và xem ảnh để mơ ạ