[Funland] Có cách nào để cản được cụm từ "Một Hai Ba Zô... Một Hai Ba Uống"

Azeglio

Xe điện
Anh uống rượu mà thấy ko vui thì anh có thể ra chỗ khác, đừng nghĩ mình văn minh hơn người khác. Trên bàn rượu tôi thấy không khí thế rất vui và đoàn kết mà, còn hơn những ông ngồi uống rượu mặt mũi xầm xì, nhìn ngứa hết cả...
Nói rất đúng. Đi nhậu thì phải hòa đồng. Không hòa đồng được thì không tham gia.
Như em đây từng chứng kiến rất nhiều bạn nhậu, bình thường lầm lỳ, cáu bẳn, vui anh em nhậu thì chủ bàn luôn.
Chết cười, có thằng hát như đấm vào âm nhạc, nhưng vui lên là cả hội gào lên đòi nó hát. Nhậu mà.

Hazelnut

Xe tải
Bây giờ chả ai dùng cái cụm từ "Một Hai Ba Zô... Một Hai Ba Uống" nữa thấy quê chết đi được nhưng em vẫn có cảm giác là một vài đám vẫn còn người phát động câu nói này. Nói thật là nếu em thấy ai phát động câu nói đấy em né ngay hoặc cản họ thôi không nói nữa nhưng không biết dùng lời nào khuyên cho tinh tế mà không khiến họ mất vui nhỉ các cụ mợ :">
May quá, đám bạn em ko có ai đc tinh tế như cụ :))

cụ tìm nhóm tinh tế mà chơi, chứ em nghĩ 99.99% dân mình thích hô :))

BDS68

Xe Cứu Trợ
Người OF
Em nghĩ hô hào cũng là một cách để xả bớt dịu :))

_Mộc_

Xe tăng
1, 2, 3 … zô, nước bọt văng tung toé vào thức ăn …

gianghn12

Xe tải
Hô cho bay bớt hơi rượu cho đỡ say. Ngồi uống không nhanh say lắm 😂

PhongFood

Xe điện
Em nghĩ hô hào cũng là một cách để xả bớt dịu :))
Zô để xoá đi mệt mỏi về thể xác lẫn tâm hồn của người lao động, những bức xúc thường ngày.... Zô cũng là cách hô khẩu hiệu kết nối, đoàn kết ....trên bàn nhậu. Có chút tự do mà các cụ nỡ nói không được zô :D

Hô nó là bản sắc rồi, không cách này thì cách khác. VN vô địch, VN vô địch … thua vãi tè, dẫn nhau về nước. Năm sau vẫn hô vô địch có sao đâu,… 123 zô mồm là bình thường =))

BDS68

Xe Cứu Trợ
Người OF
Zô để xoá đi mệt mỏi về thể xác lẫn tâm hồn của người lao động, những bức xúc thường ngày.... Zô cũng là cách hô khẩu hiệu kết nối, đoàn kết ....trên bàn nhậu. Có chút tự do mà các cụ nỡ nói không được zô :D
Y như vào sân xem bóng ấy cụ nhỉ, bảo ngồi yên, trật tự để xem thì hơi khó :))

Minhbt2001

[Tịch thu bằng lái]
Bây giờ chả ai dùng cái cụm từ "Một Hai Ba Zô... Một Hai Ba Uống" nữa thấy quê chết đi được nhưng em vẫn có cảm giác là một vài đám vẫn còn người phát động câu nói này. Nói thật là nếu em thấy ai phát động câu nói đấy em né ngay hoặc cản họ thôi không nói nữa nhưng không biết dùng lời nào khuyên cho tinh tế mà không khiến họ mất vui nhỉ các cụ mợ :">
Em thấy cụ.....nhảm thật.
Cụ không thích thì qua nhóm tinh tế mà uống. Có ai dí dao bắt cụ vào nhóm đó đâu.

Cụ vào nhóm nào mà hô "Cheer" gì gì đó cho nó tinh tế.

freakingprime

Xe buýt
Đến dân Hàn sang VN cũng nhiễm bệnh hô mà, lạ nhưng mà vui

buicongchuc

Xe ba gác
Zô zô zô cũng được nhưng cần hợp với địa điểm và hoàn cảnh.

Dan du an

Xe ba gác
Ối giời các bạn thợ xây gần nhà em, nghe họ hô nào là 123 zô, 123 uống, uống thế nào, uống hết, uống là uống thế nào, hết là hết thế nào.... Gì gì đó có vần có điệu nhưng thấy uống chén rượu mà hò lâu phết, lại hò to như mổ bò. Chắc ngồi uống nó bốc lên thì được. Bên ngoài nghe thấy buồn cười.

danleduc

Xe container
Zô zô zô cũng được nhưng cần hợp với địa điểm và hoàn cảnh.
Đúng rồi, uống Zô Zô cũng vui, nhưng chỉ nên làm vậy trong các quán nhậu "Tự do" thôi....:))

Trong đám Hiếu, đám Hỉ, ở nhà và ở các Nhà hàng sang trọng, lịch sự....thì không nên....:D

quanggialai

Xe tăng
Thì không hô 1 2 3 nữa. Thay vào đó ta có cách văn minh hơn là: Sút .. Vào, Sút ... Vào, Sút ... bay hàng rào. Hoặc trăm phần trăm, trăm phần trăm sữa tươi nguyên chất trăm phần trăm.

Em làm cho tụi FDI, Tây em không biết chứ Nhật, Hàn, Trung tụi nó còn hô 1 2 3 Zo. À Tây còn có Tây this Tây that, Công ty vợ em of America, cuối năm tất niên lão tổng giám đốc đứng trên bục hô 1 2 3 Zo . Tụi Trung còn hô bằng tiếng Hoa Yi Er San Can Bei. Năm kia em đi TQ giữa 1 bàn toàn người Đài Loan có mỗi em là người Việt, đang ngồi cả bàn đứng lên hô 123, 123, 123 zo.

Cho nên ai thấy quê cứ quê chứ cá nhân em thấy hô đúng lúc, đúng chỗ thì bình thường hết

xbadboyz

Xe điện
Ý cụ chủ là đề xuất câu hô khác cho nó City hay trước khi uống ta chỉ nên mỉm cười nhẹ nhàng 2 mí mặt cụm nhau ạ?
Nhà hàng, quán nhậu cũng có phân biệt phong cách đó, nếu cụ thích một nơi yên tĩnh nhâm nhi ly riệu vang, cắn miếng bánh quy tay cầm cuốn sách kỹ năng sống thì cụ chọn ở nhà hoặc mấy cái quán nhạc trịnh. Còn đã ra quán nhậu nhất là quán bia nghĩa là nơi uống + hò hét hỷ xả thậm chí mùi thuốc lá khói um cụ vào đó nhăn mặt kệ cụ. Không phải quán nhậu, trong khu dân cư thì đó lại là chuyện của văn hóa, sau 11h nếu còn hô hét cụ có quyền gọi cskv nữa.

anhgia

Xe buýt
Bữa em đi công tác Cao Bằng, mấy anh em đi ăn đêm lại ngồi cùng bàn với 1 chú người Áo đi du lịch với bạn gái. Chào hỏi xã giao và sau dăm 3 câu làm quen thì mời chú làm chén rượu và chú đồng ý ngay. Bê chén rượu lên, vừa chạm chén thì chú kia đã mở lời mộ hây bơ zô. Lúc đầu em không hiểu nó nói gì nên hỏi lại, cậu ấy kể là đi ăn ở phố cổ Hà Nội được các bạn trẻ dạy khi uống bia thì hô như thế. Chết cười...

tieunhilang

Xe điện
Xuất phát từ chủ trương của Chính phủ cắt giảm thủ tục hành chính, nên Hiệp hội bia rượu NGK Việt Nam đề xuất cụm từ "1.2.3 dô" để đỡ mất thời gian mời từng người uống.
Trong quá trình triển khai, có những mặt tích cực, như: mời 1 lần, uống bằng nhau, cùng lúc, đỡ mất time, giảm tình trạng say không đồng đều.
Nhưng cũng xuất hiện nhưng tiêu cực: sau khi "1.2.3 dô" tất cả mọi người ngửa cổ dốc rượu vào mõm thì một số kẻ tranh thủ khoảnh khắc này hất rượu đi.