[Funland] Có cụ nào cùng hoàn cảnh như em không?

tramcam2020

Đi bộ
Em vừa phơi xong đống quần áo, đứng treo đồ mà nước mắt cứ ứa ra và cảm thấy trầm cảm nặng đến nơi rồi cho nên vội vào cafe chém đôi dòng với các cụ cho vợi bớt nỗi buồn đau. Em không dùng nick thật và cũng ko định dùng nick này viết đến bài thứ 2. Chuyện của em cũng từ con covid mà ra. Đời em cũng vài lần xuống chó do khủng hoảng, nhưng lần này thê thảm quá. Tưởng như tất cả sẽ sụp đổ và vỡ tan ngay khi ngủ dậy vào sáng ngày mai các cụ ạ.
Em năm nay 46 (cả mụ), trước làm quản lý cấp trung cho 1 công ty có yếu tố nước ngoài, thu nhập tàm tạm đủ sống thoải mái. Ngu cái là em cũng ko tính gì xa, nghĩ mọi thứ sẽ mãi ok. Đùng phát covid, em ra đường. Tích luỹ thì em ko có gì đáng kể về tiền bạc vì trước em quen sống theo chủ nghĩa tiêu dùng, tuy ko ăn chơi xa xỉ nhưng kiểu có tiền là tiêu kể cả giúp đỡ họ hàng, vun vén nhà cửa, làm thiện nguyện. Thế éo nào, khi trắng tay thì chỉ trong 1 tháng, các mỗi quan hệ gia đình cũng thay đổi chóng mặt (khi mà gánh nặng chi tiêu chuyển sang vợ em).
Tình hình này còn tiếp tục thì em nghĩ ngay cả gia đình em cũng tan thôi (đoạn này em ko đi sâu, các cụ cũng đừng thắc mắc là sao gia đình kiểu éo gì mà mới vừa hết tiền là đã cạn tình vậy). Quên ko nói, em còn 2 con, 1 trai lớp 11 và 1 gái lớp 5, riêng tiền học cũng hơi tốn kém, tầm trên 20củ/tháng. Ko rõ có phải giai đoạn này quá suy nghĩ và nhạy cảm, mà em thấy chúng nó cũng thay đổi khi biết bây giờ ai chi tiền cho chúng nó. Các cụ đừng chửi em ko biết dạy con, hi vọng là em nghĩ quá lên thôi.
Bây giờ em mới hiểu cảm giác trầm cảm đến mức phải tự tử là có thật và nó gần đến cỡ nào. Ở nhà 1 mình với em giờ là 1 sự khủng khiếp, người em đôi lúc tự run lên, vừa vì buồn chán vừa vì cảm giác tuyệt vọng & bất lực, phần lớn là vì cái cảm giác cả thế giới quay lưng lại. Xách xe ra đường thì chỉ tốn tiền, xăng cộ, cafe, này nọ. Đi bộ loanh quanh gần nhà còn tệ hơn. Cứ như thế này em khó mà chịu đựng nổi. Về quê thì em sợ bố mẹ ng thân nhận ra, thêm lo.
Em nhận thấy sai lầm khi bao năm chỉ tâm huyết đi làm thuê, biết rằng cái sai lớn hơn là khi có tiền ko nghĩ xa cho những lúc như này, nhưng em vẫn thấy vấn đề chính là do mình ko tự gầy dựng cái của riêng mình. Ngày trc có suy giảm cũng giảm ko quá 30% tuỳ đợt khủng hoảng, nhưng chưa bao giờ em bị đến mức về 0% như bây giờ. Trưa hôm qua em đến thăm thầy giáo đại học cũ và xin lời khuyên (cũng đếch nói hết 100% được), thầy bảo em là 46 mới tính đến chuyện làm riêng là muộn quá.
Em nói thêm chút về chuyên môn, tự bảo giỏi thì em ko dám vỗ ngực, nhưng hầu hết đồng nghiệp bạn bè đều đánh giá em là năng lực ở hàng top trên, làm việc rất trách nhiệm. Cá nhân em thấy tuy đã 46 nhưng em vẫn bắt đầu được và thực sự mấy hôm nay em đang thu xếp, chuẩn bị để làm 1 cái của riêng mình. Nhưng bắt đầu trong hoàn cảnh cá nhân và bối cảnh xã hội như này quả thực thấy trùng trùng khó khăn. Ngay cả những mối quan hệ tốt đẹp nhất về công việc trước đây, giờ thấy em bị out ra, đều đã quay lưng.
Em viết dài dòng vậy thôi, chả để làm gì, cũng không phải để mong có cụ nào cùng cảnh để góp than. Em viết chỉ để mà được nói ra thôi, kô có em đi tự tử mất, dù sao thì OF cũng là nơi em chui ra chui vào hơn chục năm nay rồi. Nếu cụ nào cho em được lời khuyên hay động viên thì em rất biết ơn. Em out nick luôn đây ạ!

xedieu

Xe cút kít
Định đùa chút cho cụ khuây khoả nhưng sợ vô duyên! Cố lên thôi cụ ạ.

Lái xe tự do

Xe hơi
Cánh cửa này đóng vào thì lại có cánh cửa khác mở ra. Cụ vẫn còn chuyên môn, kinh nghiệm mấy chục năm trong nghề. Cụ cứ coi như đây là giai đoạn nghỉ ngơi, nhìn nhận lại mọi việc, sau đó cụ hãy quyết định làm riêng hay tìm một công việc phù hợp. Chúc cụ may mắn.

Cụ thớt kém em 1 tuổi.
Nói thật chứ cụ còn có mấy chục năm ăn chơi sung sướng, chứ em giờ mang tiếng có ít tiền nhưng mấy chục năm vừa rồi chỉ loanh quanh vắt mũi bỏ miệng, chưa 1 ngày biết đến sung sướng.
Cho nên cũng chưa biết ai hơn ai đâu cụ.

Chỉnh sửa cuối:

Captain

[Tịch thu bằng lái]
Cụ có chuyên môn tốt thì gửi cv mấy chỗ săn đầu người.

Meow

Xe điện
Em ko biết nội tình như nào, nhưng nếu người bên cạnh bác sẵn sàng quay lưng đi khi bác sa cơ lỡ vận (như bác nói mới đc tháng) thì 2 đứa con đang bắt đầu vào tuổi trưởng thành giao phó lại (trường hợp xấu nhất) liệu có thành người tốt đc ko ah?

Còn góp than thì em cũng muốn than nhiều lắm. Mình phải tự yêu bản thân mình trước, mình tốt thì mới giúp đc người xung quanh. Em cũng mong mình sẽ tốt ah :)

CAC

Xe buýt
Cái dở nhất của cụ là "thiếu bản lĩnh" ạ.
Lúc hoành tráng không nói làm gì, lúc khó khăn mới cần bản lĩnh thực sự cụ ạ.
Em lúc nào cũng chuẩn bị tâm lý, sẵn sàng làm lại từ đầu trong mọi hoàn cảnh ợ.
Tặng cụ câu này: "Không có bạn bè vĩnh cửu, không có kẻ địch vĩnh hằng, chỉ có lợi ích là trường sinh bất lão".

PT2021

[Tịch thu bằng lái]
Chuyên môn và kinh nghiệm thì lo gì cụ ??? xin việc mới, và cũng bắt đầu nghĩ cách startup thôi. Vài năm nữa tự chủ và méo phụ thuộc bất cứ bố con thằng nào.

Khoai Cún

Xe tăng
1. Cụ đừng tập trung vào các mặt tiêu cực như xem xét thái độ vợ con, các mqh xã hội nữa để tránh đẩy tâm lí cực đoan.
2. Đi tìm cv mới, thử mọi cách, mọi chỗ có thể.
Tóm lại đứng lên mà đi

tungLam.nwl

Xe tăng
Em viết dài dòng vậy thôi, chả để làm gì, cũng không phải để mong có cụ nào cùng cảnh để góp than. Em viết chỉ để mà được nói ra thôi, kô có em đi tự tử mất, dù sao thì OF cũng là nơi em chui ra chui vào hơn chục năm nay rồi. Nếu cụ nào cho em được lời khuyên hay động viên thì em rất biết ơn. Em out nick luôn đây ạ!
Cụ bán than thì giải quyết gì? Một là đi rải hồ sơ, nếu có năng lực thì chắc cũng tìm được việc phù hợp, khuyên cụ hạ level xuống cho người ta dễ lựa chọn. Kinh doanh thì phải có phương án đầu vào, đầu ra, vốn liếng tính toán ít nhất đạt được tiêu chí thành công và thất bại là 50%/50% (vì cụ trung niên thì phải yêu cầu khả thi cao).
Gặp bạn bè, đối tác.. thì nên có hướng gì mở để bàn bạc vì ông nào có khả năng thì ít thời gian còn ông nào nhiều t gian thì khả năng triển khai thường là hạn chế hơn.
Bức bối thì nên chạy ra ngoài chứ loanh quanh 4 bức tường thì vợ con nhìn nó cũng ngứa mắt. đầu tư cafe, trà đá chả nhẽ lại khó thế.

formen

Xe lăn
thất nghiệp với hết tiền k phải chỉ mình cụ đâu ợ. tranh thủ ở nhà thì gây dựng lại tổ ấm của mình đi cụ.

em thất nghiệp ở nhà thì làm việc nhà mãi không hết. sợ quá phải xin đi làm để trốn việc nhà :D

SubmarineTH

Xe buýt
Lúc khó khăn mới nhận rõ lòng người, mới biết ai thật sự là bạn, ai là người tốt. Cụ chủ phải lấy điều đó làm may mắn vì cs đã cho mình cơ hội để nhận ra sự thật này và coi đây là động lực để vượt qua. Chứ ko thì cs của cụ đến chết cũng chẳng biết đc mình đã phí thời gian, tiền bạc cho những người bạc tình bạc nghĩa mà cứ tưởng họ tốt với mình. 46t chưa có gì là muộn, cụ có nhiều kinh nghiệm và bài học để đi đến thành công. Cụ mà buông xuôi, tiêu cực thì cs sẽ đạp cụ xuống đáy bùn đen, khổ vợ khổ con. Đầy người thua lỗ nợ nần chồng chất người ta còn làm lại đc. TH của cụ thời covid này đầy, ăn thua gì. Cố nên nhé, kiếm việc gì làm đi, nhàn cư vi bất thiện lại nghĩ quẩn.

Big Bang

Xe điện
mới 46 mà đã kêu. Cháu năm nay đã 65, vừa bắt đầu làm lại từ đầu, vẫn ngon. Một thời gian dài lsmf xe ôm. Grap, thậm chí làm công nhân, vẫn tươi. Sao phải xoắn, hết tiền thì cho con về học trường Công. Thế các nhà khác , thất nghiệp là tự tử hết à? Chủ thớt chỉ hộ xem đã có nhà nào chết đói vì thất nghiệp chưa?

Cảm thấy bế tắc quá thì phải nói rõ ràng với gia đình, nếu gia đình mà nát như cụ nói thì xóa đi làm ván mới, mới 46 thôi, còn 40 niên nữa cơ mà, chả nhẽ vì mấy việc cỏn con mà chết. Mình chết thì mình thiệt đầu tiên, sau đến bố mẹ mình, chưa báo hiếu gì cho các cụ còn khiến các cụ sock quá mạnh, rồi con cái, dù gì cũng phải nuôi nó đến lúc nó tự lập. Sống đâu có khó khăn quá đâu ạ, ngày 1 củ khoai lang cũng đủ tồn tại rồi, chết thế nào được. Đàn ông mà, mạnh mẽ lên đi cụ.

phucvns

Xe hơi
Vững tin lên cụ,ngươi khi khó khăn gặp thất bại hay nhạy cảm nghĩ ngợi lắm,hi vọng cụ ko vậy và đứng dậy làm lại đc ngay