Có cụ nào ở Hà Nội lắp hệ thống điện Năng Lượng Mặt Trời chưa ạ

tuewru

Xe buýt
Cụ mợ nào nhà đã lắp điện NLMT thì tư vấn, chia sẻ kinh nghiệm cho em với ạ.
Em đang xây dựng nhà ở ngoại ô Hà Nội. Khu vực nhà em vào cuối tuần những ngày hè nắng nóng hay bị mất điện quá ạ. Em đang tính giải pháp sử dụng điện Năng Lượng Mặt Trời (NLMT) lắp cho các thiết bị hay sử dụng trong nhà cho sạch mà lại đỡ ồn ạ. Dùng máy phát điện thì nó kêu to quá, xăng ăn vào nó thải ra không khí cũng không sạch, điện thì không ổn định em sợ tèo thiết bị điện của em.
Đây là một số thiết bị nhà em sử dụng :
- Máy bơm nước, máy bơm tưới rau
- Tivi 50 inch
- Quạt điện 40w tầm vài cái
- Tủ lạnh công suất 150w
- Đèn LED vài cái ...

Em đang phân vân không biết nên lắp điện NLMT hòa lưới cùng với EVN hay sử dụng điện NLMT nguồn tách biệt riêng. Vì nó ảnh hưởng tới hệ thống điện của cả nhà nên em vẫn chưa biết quyết theo phương án nào ạ.

Cho em hỏi ở HN thì những ngày âm u ít nắng như mùa đông, mùa xuân này thì liệu có điện NLMT không ạ.

cuongdiv

Xe container
E ko biết, chỉ ủn giúp cụ nhưng có vẻ kiểu này cũng đắt đấy nhỉ

Vãng Lai

Xe đạp
Chơi chơi thôi chứ tính kinh tế thì k thực tế.

MiInAh

Xe máy
Em đang xây dựng nhà ở ngoại ô Hà Nội. Khu vực nhà em vào cuối tuần những ngày hè nắng nóng hay bị mất điện quá ạ. Em đang tính giải pháp sử dụng điện Năng Lượng Mặt Trời (NLMT) lắp cho các thiết bị hay sử dụng trong nhà cho sạch mà lại đỡ ồn ạ. Dùng máy phát điện thì nó kêu to quá, xăng ăn vào nó thải ra không khí cũng không sạch, điện thì không ổn định em sợ tèo thiết bị điện của em.
- Tivi 50 inch
- Tủ lạnh công suất 150w
- Đèn LED vài cái ...

Em đang phân vân không biết nên lắp điện NLMT hòa lưới cùng với EVN hay sử dụng điện NLMT nguồn tách biệt riêng. Vì nó ảnh hưởng tới hệ thống điện của cả nhà nên em vẫn chưa biết quyết theo phương án nào ạ.

Cho em hỏi ở HN thì những ngày âm u ít nắng như mùa đông, mùa xuân này thì liệu có điện NLMT không ạ.

Nhà em lắp ở quê, 6h sáng đã thấy đèn và quạt vù vù nên chắc cụ ko phải lo vụ trời âm u lắm ạ.
Nên đi đường điện riêng cụ ạ, cụ làm cái đổi pha ý mất điện cái thì đổi cả pha luôn.
Nếu dùng nhiều thiết bị thì cũng cần nhiều tấm lắm. Nhà em mua 2tr/tấm này hàng Made in Korea, ko biết có đắt ko nữa.

tuewru

Xe buýt
E ko biết, chỉ ủn giúp cụ nhưng có vẻ kiểu này cũng đắt đấy nhỉ
Nếu sử dụng cho toàn bộ thiết bị điện cho cả nhà thì đắt cụ ạ. Em chỉ lựa chọn các thiết bị ưu tiên hay sử dụng mà thiết yếu + công suất thấp thôi nên tầm vài chục củ lắp được rồi :)

Ủn cụ. Vụ này giờ
em mới nghe em cũng quan tâm.
Món này cũng mới phát triển mấy năm nay. Trong miền trong nắng nhiều thì nhiều người lắp lắm cụ ạ.

Cũng căng cụ nhỉ, đi từ nguồn gốc sản xuất ra cái tấm này lại thành ra phá hoại môi trường :(
Mà em không muốn phụ thuộc vào anh EVN lắm vì cứ bụp phát anh ấy cúp điện nhà em từ 6h sáng đến 20h tối có hôm 22h nhà lại có trẻ nhỏ cú không chịu được cụ ạ :(

Chơi chơi thôi chứ tính kinh tế thì k thực tế.
Vâng, em cũng xác định chơi chơi trong khoảng 5-6 tháng trời nắng nhiều thôi ạ. Miền Bắc nên không hy vọng được nhiều

Nhà em lắp ở quê, 6h sáng đã thấy đèn và quạt vù vù nên chắc cụ ko phải lo vụ trời âm u lắm ạ.
Nên đi đường điện riêng cụ ạ, cụ làm cái đổi pha ý mất điện cái thì đổi cả pha luôn.
Nếu dùng nhiều thiết bị thì cũng cần nhiều tấm lắm. Nhà em mua 2tr/tấm này hàng Made in Korea, ko biết có đắt ko nữa.
Cụ lắp ở khu vực nào mà 6h sáng đã có điện rồi ạ. Cụ mua 2tr/tấm là rẻ đấy ạ. Ngoài ra em còn thấy 1 đống các thiết bị khác như bộ inverter, rồi ắc quy lưu điện, bộ ổn định dòng điện nữa....

trinhhunghb

Xe lăn
Làm cái máy nổ khéo tiện hơn cụ ạ .

tuewru

Xe buýt
Làm cái máy nổ khéo tiện hơn cụ ạ .
Tiện 1 mà hại mấy lần cụ ạ :). Em cũng nghĩ chán chê các kiểu như nhà khác là làm cái máy nổ trên tầng tum rồi mà thực tế em thấy thì không ổn lắm.
cái máy nổ nó chạy cả ngày xình xịch ầm ầm trên đầu điếc tai lắm, F1 nhà em còn nhỏ không ngủ được. Chưa kể không khác gì cái xe máy nó nhả khói ra mùi kinh , hại sức khỏe lắm cụ

trinhhunghb

Xe lăn
Tiện 1 mà hại mấy lần cụ ạ :). Em cũng nghĩ chán chê các kiểu như nhà khác là làm cái máy nổ trên tầng tum rồi mà thực tế em thấy thì không ổn lắm.
cái máy nổ nó chạy cả ngày xình xịch ầm ầm trên đầu điếc tai lắm, F1 nhà em còn nhỏ không ngủ được. Chưa kể không khác gì cái xe máy nó nhả khói ra mùi kinh , hại sức khỏe lắm cụ
Làm cái máy dầu có đề ý xây nhà riêng cho nó cụ ạ . Vì ở ngoại ô đất rộng . Nếu ko cụ làm cái bộ kích điện và acquy khô lạoi chuyên dụng viễn thông là êm nhất

Kiện Vinh 8799

Xe tải
cái này hay đấy cụ, hóng xem kinh nghiệm các cụ sao ?

phuc.nd

Xe máy
Quan trọng nhất là ngân sách thì cụ không nói?
Tiện nhất và dễ mở rộng nhất là cụ đầu tư 1 bộ hoà lưới bám tải có giới hạn công suất (GTIL)
Hoặc cụ đầu tư hẳn 1 con hybrid on-off + ắc quy, tốn thêm tiền mua ắc quy nhưng ban đêm cũng có điện
Giờ cũng rẻ, tầm hơn 20 củ là có 1000 wp pin + 1 con hybrid 2kva rồi

atuan123

Xe đạp
Em không có nhà ngoại ô nên chưa có điều kiện lắp, nhưng em có chút kiến thức về món này, hy vọng giúp được cụ.
- Nếu thiết bị điện sử dụng liên tục các ngày trong tuần thì cụ nên dùng kết hợp hòa lưới, bộ kích hòa lưới không đắt mà lại giúp cụ giảm được tiền điện hàng tháng.
- Về quy mô, thì cụ nên lắp công suất khoảng 1500 kWp - 2000 kWp. cả một bộ bao gồm: 15-20 tấm solar (100w), 1 điều khiển sạc 30A, 1 kích hòa lưới 1000W, 2 bộ ắc quy viễn thông 200A + dây rợ lằng nhằng
- Về công suất thì cụ yên tâm là kể cả khi trời âm u + mất điện lưới thì hệ thống vẫn hoạt động. Lúc đó cụ chỉ cần tắt bớt các thiết bị để giảm cs sử dụng, nếu chỉ chạy quạt, đèn thì lúc mất điện cụ vẫn chạy 4-5 tiếng thoải mái.
Giá rổ khoảng 50-60 củ kể cả công lắp.
Cụ làm thì em giới thiệu cho cậu em trực tiếp lắp uy tín và rẻ nhất HN luôn.

tuyenmthn

Xe buýt
- Tivi 50 inch
- Tủ lạnh công suất 150w
- Đèn LED vài cái ...

Nhà em đã lắp đây.
Hệ thống gồm 750W pin mặt trời đặt trên mái tầng 5, pin đặt trên khung thép hộp 30x60 nghiêng 12 độ về hướng tây nam
Con màu xanh trong hình là ON OFF Hybrid Solar Inverter 4KW, có chức năng hòa lưới bám tải, UPS, em nối tất cả đường điện Line 2 (đèn, quạt, cửa cuốn, ổ cắm điện nhẹ) qua nó theo thứ tự như sau: Điện EVN >Cổng AC IN của Inverter> Cổng AC OUT của Inverter>thiết bị điện. Cổng PV trên Inverter nối với pin mặt trời (sợi dây luồn qua cứa sổ), cổng BATTERY trên Inverter nối vào hệ ắc quy điện áp 48V (2 sợi dây dưới cùng). ắc quy gồm 8 bình 12V160Ah đặt ngoài sân phơi cho an toàn.
Hệ thống này chạy hoàn toàn tự động, mỗi ngày nắng tốt hòa lưới được 2-3 số điện, trời mây mù thì gần như không có điện. Mất điện thì Pin mặt trời và ắc quy kích điện từ 48V lên 220V (như UPS) chạy điều hòa vô tư chứ đèn, quạt chỉ là muỗi.

winnghiepdu

Xe điện
Nhà em đã lắp đây.
Hệ thống gồm 750W pin mặt trời đặt trên mái tầng 5, pin đặt trên khung thép hộp 30x60 nghiêng 12 độ về hướng tây nam
Con màu xanh trong hình là ON OFF Hybrid Solar Inverter 4KW, có chức năng hòa lưới bám tải, UPS, em nối tất cả đường điện Line 2 (đèn, quạt, cửa cuốn, ổ cắm điện nhẹ) qua nó theo thứ tự như sau: Điện EVN >Cổng AC IN của Inverter> Cổng AC OUT của Inverter>thiết bị điện. Cổng PV trên Inverter nối với pin mặt trời, cổng BATTERY trên Inverter nối vào hệ ắc quy điện áp 48V. ắc quy gồm 8 bình 160ah (nối thành 2 hệ, mỗi hệ 48V, lắp //)
Hệ thống này chạy hoàn toàn tự động, mỗi ngày nắng tốt hòa lưới được 2-3 số điện, trời mây mù thì gần như không có điện. Mất điện thì Pin mặt trời và ắc quy kích điện từ 48V lên 220V (như UPS) chạy điều hòa vô tư chứ đèn, quạt chỉ là muỗi.
e chung cư hướng ban công chính bắc có đủ nắng để lắp 0 ah, thoáng o bi tòa nào che

tuyenmthn

Xe buýt
Em không có nhà ngoại ô nên chưa có điều kiện lắp, nhưng em có chút kiến thức về món này, hy vọng giúp được cụ.
- Nếu thiết bị điện sử dụng liên tục các ngày trong tuần thì cụ nên dùng kết hợp hòa lưới, bộ kích hòa lưới không đắt mà lại giúp cụ giảm được tiền điện hàng tháng.
- Về quy mô, thì cụ nên lắp công suất khoảng 1500 kWp - 2000 kWp. cả một bộ bao gồm: 15-20 tấm solar (100w), 1 điều khiển sạc 30A, 1 kích hòa lưới 1000W, 2 bộ ắc quy viễn thông 200A + dây rợ lằng nhằng
- Về công suất thì cụ yên tâm là kể cả khi trời âm u + mất điện lưới thì hệ thống vẫn hoạt động. Lúc đó cụ chỉ cần tắt bớt các thiết bị để giảm cs sử dụng, nếu chỉ chạy quạt, đèn thì lúc mất điện cụ vẫn chạy 4-5 tiếng thoải mái.
Giá rổ khoảng 50-60 củ kể cả công lắp.
Cụ làm thì em giới thiệu cho cậu em trực tiếp lắp uy tín và rẻ nhất HN luôn.
Đã chơi tầm 50-60 triệu thì không ai dùng điều khiển sạc và và hóa lưới rời nữa cụ ơi
Con on off Hybrid inverter 4KW có tích hợp sẵn bộ điều khiển nạp, kích, hòa lưới cũng chỉ có 15 triệu thôi, nhiều tiền thì chơi hàng EU như SMA, Schneider cho nó bền, Pin mặt trời giờ cứ tấm 250-350W mà chơi cho rẻ, tấm nhỏ đắt. Trời âm u ra ít điện lắm, phải thấy mặt trời lấp ló pin nó mới cho ra nhiều điện. Nói chung chơi món này thì không kinh tế đâu, chỉ đảm bảo an ninh năng lượng thôi

tuyenmthn

Xe buýt
e chung cư hướng ban công chính bắc có đủ nắng để lắp 0 ah, thoáng o bi tòa nào che
Chung cư mà hướng Bắc lắp không hiệu quả đâu cụ ơi, chỉ có điện từ khoảng 10h đến chiều tối vào mùa hè thôi, mùa xuân, thu, đông thì gần như không có điện, nếu cụ cần điện dự phòng khi mất điện thì mua 2 quả ắc quy viễn thông (100-150ah + 1 INVERTER 1000W sóng Sine chuẩn+ 1 bộ nạp lưới nữa hoặc 2 cái ắc quy + 1 SMART UPS 1000VA của APC) là ngon và tiết kiệm, lắp đặt ở nơi kín, an toàn cho trẻ em, đi đường dây riêng, mất điện lưới thì người nhà vào ấn nút là có điện chạy quạt cho bọn nhỏ rồi

InnoG

Xe buýt
Nhà em đã lắp đây.
Con màu xanh trong hình là ON OFF Hybrid Solar Inverter 4KW, có chức năng hòa lưới bám tải, UPS, em nối tất cả đường điện Line 2 (đèn, quạt, cửa cuốn, ổ cắm điện nhẹ) qua nó theo thứ tự như sau: Điện EVN >Cổng AC IN của Inverter> Cổng AC OUT của Inverter>thiết bị điện. Cổng PV trên Inverter nối với pin mặt trời (sợi dây luồn qua cứa sổ), cổng BATTERY trên Inverter nối vào hệ ắc quy điện áp 48V (2 sợi dây dưới cùng). ắc quy gồm 8 bình 12V160Ah đặt ngoài sân phơi cho an toàn.

Tổng chi phí nhiu cụ ơi, em định lắp cho quán có nên ko nhể?!

Ferrari horse

[Tịch thu bằng lái]
Nhà em đã lắp đây.

Hệ thống này hòa lưới EVN kiểu gì hả cụ? counter của EVN là counter 1 chiều. Nhà cháu cũng quan tâm vấn đề hòa lưới này vì trước nhà cháu tham khảo hệ thống phong điện có 50Tr/5Kw gia đình dùng tẹt ga. Khu nhà cháu gần quán cafe OF nên gió rất to dùng phong điện rất phù hợp.