Có cụ nào ở Hà Nội lắp hệ thống điện Năng Lượng Mặt Trời chưa ạ

chamuchalong

Xe tải
Mấy cái món này chắc phải đôi ba năm nữa mới hot được. Có cụ nào làm bài toán chi phí so với giá điện dân dụng thực tế hiện nay, với điều kiện miền Bắc như Hà Nội và các tỉnh lân cận. Chi phí thực tế, rủi ro phát sinh.
Bài toán cho cả bộ lưu lẫn không có lưu điện,... vân vân và mây mây nhỉ.

MsMuong

Xe tải
Điều này cụ nói đúng - nhưng chỉ đúng sau 30/6/2019 này thôi. Trước 30/6 này, nhà nước khuyến khích lên ra cơ chế bù trừ: nếu ban ngày cụ không dùng hoặc dùng ít, mà công tơ 2 chiều sẽ ghi nhận là ban ngày cụ đẩy lên lưới EVN 400 kWh điện (số điện), đồng thời công tơ cũng ghi nhận là tháng đó cụ dùng của điện lực hết 500 số chẳng hạn. Thì cuối tháng cụ sẽ chỉ trả 100 số thôi, mà nếu cụ dùng có 350 số cụ sẽ được nhận tiền là 50x2086=104.300 VNĐ. thế lên ban ngày cụ không dùng thì điện sẽ được đẩy lên lưới EVN nhờ nó giữ hộ, tối về mình lấy dùng (coi như điện lưới là 1 ắc quy khổng lồ để lưu trữ lượng điện dư ban ngày, và dùng nó vào ban đêm). Sau 30/6 mới là cơ chế như của cụ. (thế lên KH có dự định lắp, em đều tư vấn lắp trước để hưởng được ưu đãi đặc biệt này, bởi sau 30/6 nó đổi cơ chế có lợi cho EVN. Mình sản xuât điện bán giá thấp cho EVN vào ban ngày, ban tối lại mua lại với giá cao :((:((:((

Và 1 điều nữa, khi em tư vấn em sẽ tư vấn tối ưu cho công suất, VD tháng cụ hết 400 số thì em sẽ tư vấn cụ 3kW để 1tháng tạo ra khoảng 350 -400 số (tùy điều kiện nắng), để cụ giảm được cái phần tiền điện mình phải trả lũy kế giá cao. Chứ còn bảo đầu tư 30kW để dùng 3kW rồi bán lại cho EVN 27kW thì không lên, lỗ chổng vó đấy cụ ạ. Nhà nước chỉ khuyến khích điện mặt trời chứ mình không thể làm giàu được từ điện mặt trời đâu cụ ạ :( :((:((:((
Cụ cho hỏi với
Nhà E mỗi tháng dùng hết khoảng 1 triệu tiền điện
Nên LĐ loại như nào phù hợp, chi phí hết khoảng bao nhiêu
Nhà E quay hướng Tây... Chiều rất nắng
Sau 30/6 thì lượng tiền điện giảm ra sao Cụ nhỉ?

hoan0208

Xe máy
Vâng, cụ cho em hỏi thêm một chút, chi phí đầu tư trung bình bên cụ cho công suất 5kW (bao gồm cả chi phí kết nối bán điện cho EVN) là bao nhiêu và mức độ các trang thiết bị với mức đầu tư đấy như thế nào, ví dụ tấm pin (tàu), inverter (?)....
Khoảng 100tr cụ ạ, nếu cụ cần tham khảo, cụ cho em email em gửi Báo giá 1 hệ cho cụ biết là gồm những gì, số lượng ra sao, bảo hành như thếnào ạ.

hoan0208

Xe máy
Mấy cái món này chắc phải đôi ba năm nữa mới hot được. Có cụ nào làm bài toán chi phí so với giá điện dân dụng thực tế hiện nay, với điều kiện miền Bắc như Hà Nội và các tỉnh lân cận. Chi phí thực tế, rủi ro phát sinh.
Bài toán cho cả bộ lưu lẫn không có lưu điện,... vân vân và mây mây nhỉ.
Với dự án lớn bên em sẽ làm thuyết minh dự án để tính toán các yếu tố liên quan để ra một nhìn tổng quan nhất là lên có đầu tư hay không cụ ạ. Còn món điện mặt trời này trong SG đã phát triển khá rầm rộ rồi, ngoài mình thì được cơ chế giá tốt hơn lên chắc trong thời gian tới sẽ nhiều người quan tâm đến ạ.

hoan0208

Xe máy
Cụ cho hỏi với
Nhà E mỗi tháng dùng hết khoảng 1 triệu tiền điện
Nên LĐ loại như nào phù hợp, chi phí hết khoảng bao nhiêu
Nhà E quay hướng Tây... Chiều rất nắng
Sau 30/6 thì lượng tiền điện giảm ra sao Cụ nhỉ?
dạ, em xin giải đáp và tư vấn thêm cho cụ hiểu ạ:
1. Với 1 tr tiền điện cụ có thể lắp hệ 3kW cụ ạ, chi phí tổng chắc cũng tầm 60 -70tr cụ ạ. còn nó ở mức nào còn dựa vào kiểu mái nhà cụ và cụ muốn nó đặt như thế nào cho hợp phong thủy :D, diên tích mái rơi vào 25-30m2 cụ ạ.
2. Hướng Tây nhưng mà tấm pin lại quay hương Nam cụ ạ, cái này là toàn quốc đều theo hướng này, dù là lắp 1kW hay 1MW cũng là hướng này cụ ạ.
3. Thật ra sau 30/6 cơ chế thay đổi không theo cơ chế bù trừ nữa, cụ có thể lôị lên trên 1 chút em đã có giải thích rồi ạ. Sau 30, cơ chế sẽ:
Điện dư ban ngày cụ dùng không hết, sẽ được lưu lại, nhưng cuối tháng cụ không được trừ. VD : cụ dùng điện mà hết 400 số mà cụ ban ngày cụ dùng dư mà công tơ ghi nhậnlà có 300 số đẩy lên thì cụ sẽ vẫn phải trải tiền 400 số, 300 số cụ dư phát lên lưới, cuối năm nó tính 1 lượt cả thể cho cụ .

Mình sẽ được bán với giá vùng 1 là 2486Đ/KWH ( các tỉnh từ miền bắc tính đến Quảng Bình), cao hơn so với giá trước là 2086Đ/KWH cụ ạ

CQV01

Đi bộ
Chào bác hoan0208
Nhà mình đang định cất thêm 1 tầng và gắn NLMT (diện tích mái tầm 45-50m2, nhà hướng Đông nhưng cất xong chắc cao nhất khu này), bác tư vấn giúp xem là mái nhà nghiêng thế nào thì hợp lý (nhà mình không có cần xem phong thủy), mỗi tháng xài tầm 1tr tiền điện hoặc hơn tí (chắc xài 3KW). Bác tư vấn và báo giá giúp nhé (hana.panda304@gmail.com)

Sonduong.BMV

Xe container
Cái này em không gián trả lời, còn dựa vào gạch với trẻ con mấy tuổi :D :D :D. Nói vui thế thôi chứ theo thông số của nhà SX thì tấm pin thiết kế để chịu được tải trọng tuyết và băng lên đến 5400 Pa và tải trọng gió lên đến 2400 Pa, còn lực ném đá lên thì em xin thua. Nếu mái nhà cụ bằng với mái nhà bên mà trẻ nhỏ hay lên sân thượng chơi, cụ có thể nâng tấm pin lên, nâng lên như 1 mái tôn luôn, thì sẽ giảm thiểu được vấn đề này cụ ạ.

nâng như thế này thì tận dụng được làm mái che luôn
Nếu e muốn làm như kiểu này, 16 m2, làm loại tốt thì hết khoảng bao nhiêu (có lắp tích điện) và công suất được bao nhiêu ? Cụ nào chuyên tư vấn e phát..

jackiehoang

[Tịch thu bằng lái]
Em cũng đang tính làm kín cái mái nhà em, vừa mát vừa đỡ tiền điện. Nhà em S120m2, tháng vừa rồi hơn 6tr tiền điện. Cụ tính hộ em xem với đk nắng như ở HN nếu em lắp kín mái thì công suất trung bình đc khoảng bao nhiêu? hệ thống NLMT có thể cho ra trung bình bao nhiêu số điện 1 tháng? tháng mùa đông bao nhiêu? tháng mùa hè bao nhiêu? Cảm ơn cụ.

ms0910

Xe tăng
Ngoài bắc các cụ nên lắp tấm pin đơn tinh thể, dù giá có đắt hơn nhưng hiệu quả sẽ tốt hơn. Ngoài ra kết hợp được với hệ thống battery sẽ rất tốt. Hiệu quả nhất đối với các cụ nào dùng điện giá kinh doanh. Cứ giờ cao điểm huy động thêm vào sẽ thấy rất kinh tế.

thanthai

Xe hơi
Các cụ cho em hỏi: Nhà cháu ở Hà Nội, dùng 1 tháng khoảng 300kw. Nếu đầu tư lắp hệ thống khoảng 5kwp để bán điện thì có hiệu quả không? Thời gian hoàn vốn khoảng mấy năm? Có cụ nào tương tự như nhà em đã lắp rồi không? Xin cảm ơn!

sonphamhy

Đi bộ
Cũng thích cái vụ này. Tương lại có điều kiện lắp chơi chơi coi như thú vui.

VipLand

Xe buýt
Em.có mái tầm 40m2 cần lắp, bác nào làm trọn gói tư vấn giúp em với nhé

dongphuong031

Xe tăng
em chào các cụ, em là bên đang thi công điện mặt trời và các giải pháp về điện mặt trời đây ạ.
Em gửi các bác 1 số hình ảnh bên em thi công tại Hà Nội, khu Ngay trước SVD Mĩ Đình cho các bác tham khảo:

Các bác muốn tham khảo thêm có thể lên hệ em qua SDT: 033 232 không không 62
hoặc email: hoan.pn@secosolar.com.vn nhé.
À, cty em ở HÀ NỘI nhé

Cụ tư vấn cho em, cần lắp

present

Xe điện
Cái này nó dùng hệ hòa lưới cụ ạ: công suất của nó à 2kW. Còn dùng được tất cả mọi vật dụng trong nhà từ điều hòa, máy bơm....... Cơ chế nó có thể hiểu đơn giản là: dùng song song với điện lưới - nếu mình sản xuất ra 2kW mà mình dùng đến 3kW thì 1kW nó sẽ lấy thêm của điện lưới, còn nếu mình chỉ dùng 1,5kW thì nó sẽ phát lên điện lưới 0,5kW. Điện dư ra này sẽ được EVN ghi lại bằng công tơ 2 chiều.Và minh được hưởng tiền từ số tiền điện phát lên lưới này ah.
Công tơ 02 chiều này chắc phải quan hệ tốt mới được lắp cụ nhỉ?
Ngoài ra hệ thống đáp ứng được cỡ 03KW thì sẽ đầu tư hết bao nhiêu?
Hình như phải có thêm acquy nữa phải không?

thanthai

Xe hơi
Công tơ 02 chiều này chắc phải quan hệ tốt mới được lắp cụ nhỉ?
Ngoài ra hệ thống đáp ứng được cỡ 03KW thì sẽ đầu tư hết bao nhiêu?
Hình như phải có thêm acquy nữa phải không?
Mình cũng mới tìm hiểu.
1. Công tơ 2 chiều lắp phụ thuộc vào cơ chế của từng địa phương. Nếu địa phương nào đã có người lắp thì thủ tục tương đối dễ dàng.
2. Chi phí phụ thuộc vào chất lượng của thiết bị (Trung Quốc, Châu Âu, ...) 3kpw khoảng 70 trđ.
3. hệ thống điện lưới độc lập mới cần accquy còn hòa lưới thì ko cần. Sẽ tiết kiệm được tương đối chi phí đầu tư và chi phí thay thế accquy khi vận hành.

neverfg

Xe điện
Có thể lắp các tấm pin NLMT thay thế mái tôn để có thêm tác dung che mưa nắng không các cụ nhỉ?
Cái mà bác hỏi e được biết hãng tesla đang nghiên cứu thử nghiệm không biết năm nay đã đưa ra thị trường chưa.

phu bus

Xe tăng
Và 1 điều nữa, khi em tư vấn em sẽ tư vấn tối ưu cho công suất, VD tháng cụ hết 400 số thì em sẽ tư vấn cụ 3kW để 1tháng tạo ra khoảng 350 -400 số (tùy điều kiện nắng), để cụ giảm được cái phần tiền điện mình phải trả lũy kế giá cao. Chứ còn bảo đầu tư 30kW để dùng 3kW rồi bán lại cho EVN 27kW thì không lên, lỗ chổng vó đấy cụ ạ. Nhà nước chỉ khuyến khích điện mặt trời chứ mình không thể làm giàu được từ điện mặt trời đâu cụ ạ :( :((:((:((
Em chưa hiểu sao đầu tư bán lại lỗ nhỉ.
Nếu mình bán để khấu hao vào số tiền điện mình phải trả. Ví dụ 1 tháng dùng hết 100 số, điện mặt trời sản xuất ra 90 số. Mình phải trả tiền 10 sô và chênh lệch mua bán của 90 số. Giả sửa phải trả 1t tiền điện thì nay chỉ phải trả 200k. Như vậy 800 kia là tiền điện bán cho EVN. 800 đấy só với đầu tư dàn năng lượng vẫn kinh tế hơn. Như vâyh bán là hiệu quả. Chứ ko hiệu quả thì trả luôn cho ENV 800k đỡ phải đầu tư làm gì.
800 đoa hiệu quả thì đầu tư mở rộng để bán nhiều hơn cho EVN chắc cũng hiệu quả chứ cụ.
Nhờ cụ thông não hộ em.

Tony Jak

Xe đạp

hoan0208

Xe máy
nhà em hiện tiền điện tiêu thụ cỡ 1-2 triêu/tháng ở trên thượng có lắp mái tôn giờ muốn lắp thêm anh này cụ tư vấn xem lắp PA nào? Chi phí bao nhiêu. Có bảo đảm đầu ra hàng tháng ko? Sắp tới em có nhà đang xây muốn lắp cái này thì có cần lưu ý gì ko?
Cái này nếu cụ muốn lắp thì cụ để 1 ông gen 25 để từ mái xuống tủ tổng để đi điện từ mái xuống, và 1 ống gen từ tủ tổng ra ngoài đất - để em đị tiếp địa là oke cụ ạ. và đừng đổ be tông kín nhà, chừa phần tiếp địa để bên em đi :D