[Funland] Có nên đổi mẫu căn cước công dân thêm một lần nữa ?

BMW X4

[Tịch thu bằng lái]
Em cũng nghĩ là bỏ nội dung: Hộ khẩu thường trú đi vì hiện tại mỗi người có thể chuyển khẩu/nơi ở liên tục. Như vậy CCCD giấy giờ phải đi update, ...
Mục đích của Quản lý hộ khẩu chính là như thế mà bác:
Khi quyền lợi không còn gắn với cái Hộ khẩu ==> bác sẽ vui lòng khai báo trung thực Địa chỉ hiện hữu của bác.
Vì bác không mất gì cả.

Đúng như bọn bên bển đang làm.
Công nhận chúng nó ngu xuẩn, bác nhỉ.

lighting

Tháo bánh
Cụ nói ngược hay em nói ngược?
Nơi sinh cụ chủ động được, muốn cho con sinh ở đâu cũng được (rất rất nhiều sự lựa chọn). Nhưng quê quán thì chỉ chọn quê quán bố/mẹ
Em lấy ví dụ cụ đi lập nghiệp nơi xa nay đây mai đó, cụ sinh con tại 1 bệnh viện nào đó thì đó là nơi sinh.
Chọn sinh ở đâu thì nơi sinh cũng chỉ có 1
Còn quê quán có thể chọn bên bố OR mẹ thì nhiều hơn 1 đúng không (?)

Cccd nên sử dụng thông tin 1 (duy nhất)
Ai bảo đi lập nghiệp xa thì không biết quê quán ở đâu, gia phả thì có ghi chép hay bố mẹ truyền lại cho con

Thế những người lấy quê Mẹ làm quê quán ghi trên Cccd thì không biết đến quê Cha là gì à và ngược lại (?)

Có 2 yếu tố chính nên lấy nơi sinh (nơi khai sinh) thay thế mục quê quán trong Cccd
- nơi sinh là duy nhất và có thể kiểm chứng (giấy khai sinh)
- quê quán trong Cccd không thể hiện được đầy đủ quê quán của 1 người (quê quán cha mẹ ông bà nội ngoại khác nhau)

Vì thế chả có nước nào có mục quê quán trong giấy tờ cả (TQ hay bắc TT thì không biết)

Chỉnh sửa cuối:

BMW X4

[Tịch thu bằng lái]

Ai bảo đi lập nghiệp xa thì không biết quê quán ở đâu, gia phả thì có ghi chép hay bố mẹ truyền lại cho con

Thế những người lấy quê Mẹ làm quê quán ghi trên Cccd thì không biết đến quê Cha là gì à và ngược lại (?)

Có 2 yếu tố chính nên lấy nơi sinh (nơi khai sinh) thay thế mục quê quán trong Cccd
- quê quán trong Cccd không thể hiện được đầy đủ quê quán của 1 người (quê quán cha mẹ ông bà nội ngoại khác nhau)

Vì thế chả có nước nào có mục quê quán trong giấy tờ cả (TQ hay bắc TT thì không biết)
Thực ra, bác làm cái chết tiệt gì thì cũng cần định nghĩa chính thức của nó.
Bác ghi trên Passport hay CCCD là Nơi sinh hay Nơi đăng ký khai sinh hay !@#$% gì cũng được, miễn là có Định nghĩa cho nó đàng hoàng.

Hiện tại, ta có cái Định nghĩa như sau:

Theo thông tư 04/2020 của Bộ tư pháp:
Link: Thông tư 04/2020/TT-BTP hướng dẫn Luật hộ tịch và Nghị định 123/2015/NĐ-CP về hộ tịch (thuvienphapluat.vn)

Trích: "Điều 31. Cách ghi Giấy khai sinh, Sổ đăng ký khai sinh

1. Họ, chữ đệm, tên của người được khai sinh phải ghi bằng chữ in hoa, có dấu.
2. Ngày, tháng, năm sinh của người được khai sinh được ghi bằng số và bằng chữ.
3. Mục Nơi sinh được ghi như sau:
a) Trường hợp trẻ em sinh tại bệnh viện, nhà hộ sinh, trạm y tế, cơ sở khám bệnh, chữa bệnh (sau đây gọi chung là cơ sở y tế) thì ghi tên cơ sở y tế và địa chỉ trụ sở cơ sở y tế đó.
b) Trường hợp trẻ em sinh ngoài cơ sở y tế, bao gồm trường hợp sinh tại nhà, sinh trên phương tiện giao thông, trên đường, trong trại tạm giam, trại giam hoặc tại địa điểm khác thì ghi địa danh hành chính thực tế, nơi trẻ em sinh ra (ghi đủ 3 cấp đơn vị hành chính).
c) Trường hợp trẻ em sinh ra ở nước ngoài thì Nơi sinh được ghi theo tên thành phố và tên quốc gia, nơi trẻ em được sinh ra; trường hợp trẻ em sinh ra tại quốc gia liên bang thì ghi tên thành phố, tên tiểu bang và tên quốc gia đó.
d) Trường hợp đăng ký lại khai sinh mà không xác định được đầy đủ thông tin về nơi sinh thì mục Nơi sinh ghi cấp tỉnh nếu sinh tại Việt Nam hoặc tên quốc gia nếu sinh ở nước ngoài (ví dụ: tỉnh Vĩnh Phúc hoặc Hoa Kỳ)."

Đấy, các đồng chí thực hiện nhé.
Có vướng mắc thì lên đó, hỏi bác bảo vệ xin gặp cậu Lê Thành Long, cậu ấy giải thích cho.
Cậu ấy chắc là giải thích chuẩn đấy, không ngại đâu bác.

Bopmuoi

[Tịch thu bằng lái]

Không biết do em nói khó hiểu hay cụ chậm hiểu:
Nơi sinh thì cụ có thể chọn rất nhiều nơi cho con của cụ. Nhưng quê quán thì thường có 1 hoặc lựa chọn lại theo quê mẹ/bố.
Với lập luận như cụ thì nơi sinh ghi trong CCCD cũng đâu thể hiện được nơi sinh của bố/mẹ cụ? Nói thế cụ có hiểu không nhể?

moonlife

Xe container
Nơi sinh cụ chủ động được, muốn cho con sinh ở đâu cũng được (rất rất nhiều sự lựa chọn). Nhưng quê quán thì chỉ chọn quê quán bố/mẹ
Em lấy ví dụ cụ đi lập nghiệp nơi xa nay đây mai đó, cụ sinh con tại 1 bệnh viện nào đó thì đó là nơi sinh.
Cụ nhầm thế nào. Nhà em mỗi đời sinh sống làm việc ở 1 tỉnh, gần như full các tỉnh miền bắc. Gia phả có 20 đời rồi. Thế thì quê quán e ở đâu? Lấy theo bố hay lấy theo ông hay theo bà hay theo cụ tổ? Mà cụ tổ cũng phải có bố có mẹ của cụ đẻ ra chứ?
Cái từ quê quán thực sự chỉ có ý nghĩ cho ai mới vài đời luôn định cư ở 1 địa phương. Trước đó là không xác định ko biết ko có thông tin. Thậm chí người đó đến tận thế hệ này rồi mới di cư lập nghiệp trên các TP lớn. Còn các đời trc vẫn sống ở quê. Vì vậy họ chỉ có 1 nơi đc gọi là quê.

Chỉnh sửa cuối:

lighting

Tháo bánh
Nơi sinh thì cụ có thể chọn rất nhiều nơi cho con của cụ. Nhưng quê quán thì thường có 1 hoặc lựa chọn lại theo quê mẹ/bố.
Với lập luận như cụ thì nơi sinh ghi trong CCCD cũng đâu thể hiện được nơi sinh của bố/mẹ cụ? Nói thế cụ có hiểu không nhể?
Nói mãi mà vẫn không hiểu nhỉ

"Chọn sinh ở đâu thì nơi sinh cũng chỉ có 1
Còn quê quán có thể chọn bên bố OR mẹ thì nhiều hơn 1 đúng không ?"

Cccd của cụ thì ghi nơi sinh của cụ chứ ghi nơi sinh của bố or mẹ làm gì (?)

Còn trong sơ yếu lý lịch hay hồ sơ lưu trữ trên máy CA thì có thể ghi rõ quê cha và quê mẹ

Có hiểu cccd là gì không (?)

Chỉnh sửa cuối:

Kiabuoisang

Xe container
Nên đổi, để có cái mà đổi mới chứ :-w

Big Bang

Xe điện
Cháu không biết viê j ghi quê quán nhằm mục đích gì.
Như Cụ già cháu, về quê bây giờ thì gần như cả làng không biết là ai Đến cháu thì 100% không ai biết, con cháu thì 1000% là không ai biết, vậy tiếp tục ghi quê quán nhằm mục đích gì?

minhhai985

Xe lăn
Chắc chắn là có rồi, liên tục đổi mới và cải tiến, có thể là cả cải lùi.

TieuFu

Xe container
Thế nên theo em lại phải bổ sung ghi quê nội, quê ngoại rõ ràng, vì cụ có thể ghi quê của bố hoặc mẹ ! :)) . Dến giờ thì cái cccd nó giống cái biển " ở đây có bán cá " !

BMW X4

[Tịch thu bằng lái]
Thế nên theo em lại phải bổ sung ghi quê nội, quê ngoại rõ ràng, vì cụ có thể ghi quê của bố hoặc mẹ ! :)) . Dến giờ thì cái cccd nó giống cái biển " ở đây có bán cá " !
Bổ sung tên phụ huynh nữa bác ạ.
Như đã từng.

Tôi sẽ đề nghị các bạn bè cuốc tế không cấp Visa cho các ID và Passport không có tên phụ huynh.

TieuFu

Xe container
Thế nhỡ đẻ rơi trên xe, trên tàu, ở chợ thì ghi sao cụ ? Như mấy cháu sinh con ở NN thì về bọn cấp giấy nó lại hành cho !

moonlife

Xe container
Thế nhỡ đẻ rơi trên xe, trên tàu, ở chợ thì ghi sao cụ ? Như mấy cháu sinh con ở NN thì về bọn cấp giấy nó lại hành cho !
Đẻ rơi ở tàu xe đang đi qua địa phận tỉnh nào thì ghi tỉnh đó. Tính thời điểm đứa bé chui ra. Ví dụ mẹ đang trên tầu đi Huế, mới đến Thanh Hoá thì trở dạ, rặn ra thành công lúc vừa vào Quảng Bình. Thì sẽ ghi nơi sinh Quảng Bình. Rất bth mà cụ.

TieuFu

Xe container
Đẻ rơi ở tàu xe đang đi qua địa phận tỉnh nào thì ghi tỉnh đó. Tính thời điểm đứa bé chui ra. Ví dụ mẹ đang trên tầu đi Huế, mới đến Thanh Hoá thì trở dạ, rặn ra thành công lúc vừa vào Quảng Bình. Thì sẽ ghi nơi sinh Quảng Bình. Rất bth mà cụ.
Có thể lúc đẻ rất bình thường, chuyện đẻ như cụ nói cũng bình thường. Đến lúc đi làm giấy khai sinh thì nó lại bất thường ! Hờ hờ !

moonlife

Xe container
Có thể lúc đẻ rất bình thường, chuyện đẻ như cụ nói cũng bình thường. Đến lúc đi làm giấy khai sinh thì nó lại bất thường ! Hờ hờ !
Vậy thì đẻ rơi ở nhà hoặc tự mời bà đỡ đẻ tại nhà thì ở lúc làm khai sinh cũng bất thường. Trường hợp đẻ rơi trên tầu xe này cũng hy hữu thôi. Có thể sẽ nhờ trưởng đoàn tầu xác nhận hay có vài hành khách làm nhân chứng.

TieuFu

Xe container
Vậy thì đẻ rơi ở nhà hoặc tự mời bà đỡ đẻ tại nhà thì ở lúc làm khai sinh cũng bất thường. Trường hợp đẻ rơi trên tầu xe này cũng hy hữu thôi. Có thể sẽ nhờ trưởng đoàn tầu xác nhận hay có vài hành khách làm nhân chứng.
Hờ hờ !

FUN PLUS

Xe buýt
Theo em ko cần làm lại. Khi nào cần ra gặp chú cap cấp cho chứng thực cho nó chuẩn. Hoặc ghi thêm vào phần bị chú. :))

Bopmuoi

[Tịch thu bằng lái]
Câu hỏi này em và nhiều cụ khác từng đặt ra. Đẻ ra tại thời điểm xe ô tô đi qua đúng ranh giới 2 tỉnh. :D Hoặc đẻ trên máy bay thì xác định nơi sinh như nào:D Hoặc đẻ trên tàu viễn dương, ... đẻ trên mặt trăng, tàu vũ trụ, ...:D

moonlife

Xe container
Câu hỏi này em và nhiều cụ khác từng đặt ra. Đẻ ra tại thời điểm xe ô tô đi qua đúng ranh giới 2 tỉnh. :D Hoặc đẻ trên máy bay thì xác định nơi sinh như nào:D Hoặc đẻ trên tàu viễn dương, ... đẻ trên mặt trăng, tàu vũ trụ, ...:D
Thì giống đứa bé chui ra thời khắc giữa 23:59:59.9999 ngày hôm trước và 00:00:00.0001 ngày hôm sau thì ghi ngày sinh là ngày hôm trước hay ngày hôm sau?
Tuỳ bác sĩ thôi, thích ghi ngày nào thì ghi.