[Thảo luận] Có nên dùng còi trong trường hợp này?

lxdat

Xe đạp
Em rất ủng hộ quan điểm hạn chế tối đa việc dùng còi trong phố, nhưng hôm rồi khi tham gia giao thì quả là em có hơi bị lạm dụng cái còi.

Việc là lúc đó em rẽ phải từ Liễu Giai ra Kim Mã, biết cái ngã tư đó cho "đèn đỏ được phép rẽ phải" nên mặc dù lúc đó đang đèn đỏ thì em vẫn cố bám sát lề phải để rẽ ra Kim Mã. Đường không quá đông, một số xe máy đã nhường đường cho em, còn một bác 4 chỗ biển 18 thì cũng đang xi nhan rẽ phải, khi thấy em còi rát quá thì có vẻ như cũng đã nhìn thấy cái biển cho phép rẽ phải, tiến lên được vài mét thì thấy 2 xxx đứng chặn ngay phía trước nên lại dừng lại. Em cứ bấm còi liên tục làm cho một bác ngồi sau chắc điếc tai quá phải nhoài hẳn người lại và chỉ chỉ ra đằng trước, ý bảo là có xxx đấy, em cũng chỉ chỉ vào tấm biển ra hiệu là đi được, nhưng bác ấy vẫn không dám đi cho đến khi đèn xanh. Kết quả là em bị chậm mất 60 giây do ý thức và kiến thức khi tham gia giao thông của một vài bác 2 bánh và bác 4 bánh biển 18. Nhưng một lúc sau thì lại thấy hối hận vì mình lạm dụng còi quá, làm ảnh hưởng đến bao nhiêu người khác đang đứng chờ đèn đỏ.

Nhưng em lại nghĩ, nếu không dùng còi trong trường hợp đó thì làm sao giúp cải thiện ý thức và kiến thức khi tham gia giao thông của một số người khác được?! Vậy theo các bác thì có nên dùng còi trong trường hợp này không? :-?

laitrongpho

Xe máy
Chậm có 60 giây mà bác, lần sau bác xuống xe, gõ cửa bác 18, rồi nói tôi ở OF, bác rẽ đi ko sợ XXX đâu tôi lo lót rồi hiii. Nói vậy thôi chắc bác 18 ko nghĩ là đèn đỏ mà được rẽ vì bác đó ko biết đây là tuyến Phố ko Văn minh :))

lai thue

Xe điện
Em chán cụ quá, đường phố bây giờ chậm 1, 2 nhịp đèn đỏ là phình phường mà, cụ ngồi máy lạnh chậm 1 tí có chết ai đâu, em là dân HP còn biết 1 câu nói nổi tiếng "HN ko vội được đâu"
Dưới Đồ Sơn quê em, trên đường về có cái ngã 3 đèn đỏ ghi chữ to đùng đèn đỏ được rẽ phải, thế mà nhiều khi em vẫn phải ngậm ngùi ngắm mông các bác tỉnh khác, kể cả HP luôn các bác à

technicvn

Xe buýt
Em cũng vậy, rất ức chế với các cụ/mợ lạm dụng còi. Người ta dừng đèn đỏ, vì lý do nào đấy không rẽ phải được, đằng sau xe cộ cứ còi inh ỏi cả lên. Chậm có 1 vài phút có sao đâu.

lai thue

Xe điện
Em chán cụ quá, đường phố bây giờ chậm 1, 2 nhịp đèn đỏ là phình phường mà, cụ ngồi máy lạnh chậm 1 tí có chết ai đâu, em là dân HP còn biết 1 câu nói nổi tiếng "HN ko vội được đâu"
Dưới Đồ Sơn quê em, trên đường về có cái ngã 3 đèn đỏ ghi chữ to đùng đèn đỏ được rẽ phải, thế mà nhiều khi em vẫn phải ngậm ngùi ngắm mông các bác tỉnh khác, kể cả HP luôn các bác à

Naviman

Xe tăng
Em dự là sau khi lập thớt này thì cụ sẽ chẳng bao giờ dùng còi khi đi trong phố nữa, thật đấy :(

dapvocaydan

Xe điện
Cụ thông cảm đê, người ta không thạo nên gặp xxx họ run

cháu lên 3

Xe container
được rẽ phải mà ko rẽ dừng lại là cản trở các xe khác được lưu thông đấy, tội này cũng bị phạt, mà nhiều ông cũng buồn cười, nhìn thấy công an cái là hốt, lắm ông còn ko dám rẽ, mình có làm gì sai đâu mà phải thế, gan bé quá

xedieu

Xe cút kít
Biết đâu bac 18 chỉ chỉ ra đằng trước là có ý thông báo vướng gì đó (2b chẳng hạn) chứ ko phải chỉ xxx!

dht

Xe điện
Có lần em từ Nguyễn Thái Học rẽ phải qua Lê Duẩn không được vì xe máy chắn luôn làn "đèn đỏ được rẽ phải". Còi xe chẳng ai nhừong mà còn bị xe máy mắng "đang đèn đỏ còi cái gì?". Đành chịu chờ đèn xanh.

Naviman

Xe tăng
Có lần em từ Nguyễn Thái Học rẽ phải qua Lê Duẩn không được vì xe máy chắn luôn làn "đèn đỏ được rẽ phải". Còi xe chẳng ai nhừong mà còn bị xe máy mắng "đang đèn đỏ còi cái gì?". Đành chịu chờ đèn xanh.
Cụ thông cảm chờ tí nhé, cháu nhỡ đứng vào làn của cụ rồi, về đúng làn thì không được vì đầy người đứng đấy rồi, còn tiến lên để cụ rẽ thì nhà cháu bị xxx xích ngay :-w.

Audioto

Xe tăng
Em là em dừng 4B, ra méc anh 3x rằng em bị chắn đường để các anh ấy xử lý :)

fuxe

Xe container
em dùng còi bình thường, chỉ không dùng vào giờ cấm hoặc phố cấm :-B

Banmucoi

Xe máy
Có lần e đi 2B, dừng đèn đỏ, lúc còn 3s nữa là xanh, 1 chú đi 2B đứng đằng sau làm phát còi hơi, Toshiba nhà nó, em giật hết cả nảy, lúc đèn xanh, bực quá đếch thèm đi nữa, cứ đứng chắn phía trước ku em đấy, chắc ku cậu biết em ... chơi nên lách sang phải kéo ga chạy mất.

Chỉnh sửa cuối:

Hoang Khoi

Xe buýt
Đi 4b và 2B đều thường xuyên gặp tình trạng tương tự. Nhất là thời điểm nắng nóng như hiện nay bà con đi 2B đứng nương nhờ bóng mát của cây xanh, của Cầu vượt để chờ đèn đỏ cách ngã tư hàng chục m là bình thường, các cụ đi 4B cũng hết sức thông cảm bởi mấy lần đi 2B chờ đèn đỏ ở ngã tư ĐCV, MK-Đ.La các cụ bóp còi làm 2B chúng e đau đầu lắm lắm!

lead2011

Xe container
Em đấy. Lúc ý em...xợ.