Có nên lắp bi-xenon vào đèn gầm?

Vuabongxit

Xe hơi
Như tiêu đề, em nhờ các cụ thông thái cho em tham khảo ý kiến với ạ.
Em đang băn khoăn ở một số điểm:
- Độ bi vào đèn gầm dễ bị hấp hơi, khả năng cao hơn so với độ bi vào pha???
- Độ bi nào, bóng nào và ballast nào cho kinh tế nhất. Em chỉ cần sáng và bền, không cần thẩm mỹ lắm.

Đội ơn các cụ.

SpecX7426

Xe tăng
E ko hiểu cụ làm thế để làm gì? Đèn gầm là cần ánh sáng toả rộng, trong khi đèn bi là tập trung ánh sáng vào 1 khoảng nhất định. E nghĩ thế ạ!

NNS

Xe ngựa
Như tiêu đề, em nhờ các cụ thông thái cho em tham khảo ý kiến với ạ.
Em đang băn khoăn ở một số điểm:
- Độ bi vào đèn gầm dễ bị hấp hơi, khả năng cao hơn so với độ bi vào pha???
- Độ bi nào, bóng nào và ballast nào cho kinh tế nhất. Em chỉ cần sáng và bền, không cần thẩm mỹ lắm.

Đội ơn các cụ.
bi-xenon nó là cái gề ạ? "Bi" nó có nghĩa là 2 (pha với cos cùng trên 1 bóng) chứ ko phải nghĩa là "hòn" (cái cục thủy tinh cầu) đâu cụ ạ:D
vì thế nên chỉ có bi-xenon ở cái đèn pha với cos thôi chứ chả ai lắp pha với cos ở ... gầm cả

Chỉnh sửa cuối:

vietran

Xe ba gác
bi-xenon nó là cái gề ạ? "Bi" nó có nghĩa là 2 (pha với cos cùng trên 1 bóng) chứ ko phải nghĩa là "hòn" (cái cục thủy tinh cầu) đâu cụ ạ:D
vì thế nên chỉ có bi-xenon ở cái đèn pha với cos thôi chứ chả ai lắp pha với cos ở ... gầm cả
Cụ nói đúng
Nhiều cụ hiểu nhầm "bi" là cái "projector" vì nó cùng tròn như viên, bi trong bi xenon là 2 là lưỡng

vietran

Xe ba gác
E ko hiểu cụ làm thế để làm gì? Đèn gầm là cần ánh sáng toả rộng, trong khi đèn bi là tập trung ánh sáng vào 1 khoảng nhất định. E nghĩ thế ạ!
Chuẩn cụ
Nhiều xe xịn thì pha ghọ vẫn dùng chóa gom sáng bình thường, cos mới dùng projector để không làm lóa mắt nguười ngược chiều

NNS

Xe ngựa
Chuẩn cụ
Nhiều xe xịn thì pha ghọ vẫn dùng chóa gom sáng bình thường, cos mới dùng projector để không làm lóa mắt nguười ngược chiều
Và projector đó được thiết kế để ánh sáng chiếu ra nó mang hình như cái .. củ lạc, bên phụ ánh sáng cao hơn bên tài để giảm thiểu ảnh hưởng chói mắt đến lái xe ngược chiều
nhiều xe ko có projector cũng lắp bừa đèn xenon vô, xe đi ngược chiều lóa đui cả mắt. Thiệt là văn hóa quáx-(

Vuabongxit

Xe hơi
Và projector đó được thiết kế để ánh sáng chiếu ra nó mang hình như cái .. củ lạc, bên phụ ánh sáng cao hơn bên tài để giảm thiểu ảnh hưởng chói mắt đến lái xe ngược chiều
nhiều xe ko có projector cũng lắp bừa đèn xenon vô, xe đi ngược chiều lóa đui cả mắt. Thiệt là văn hóa quáx-(
Vốt cụ.
Cái em định làm cũng là vì nguyên nhân đó.
Em định lắp bóng xenon màu 3000 vào đèn gầm, do đó em cần cái projector để nó tạo đường cắt không chiếu vào mắt người đi đường.
Còn cái tên gọi thì ông thì gọi tiếng anh, ông thì tiếng việt nên dễ gây nhầm lẫn.

NNS

Xe ngựa
Vốt cụ.
Cái em định làm cũng là vì nguyên nhân đó.
Em định lắp bóng xenon màu 3000 vào đèn gầm, do đó em cần cái projector để nó tạo đường cắt không chiếu vào mắt người đi đường.
Còn cái tên gọi thì ông thì gọi tiếng anh, ông thì tiếng việt nên dễ gây nhầm lẫn.
túm lại là ko nên lắp 1 chút nào cụ ạ
ánh sáng xenon lắp vào đèn gầm??? nó gặp mặt đất với kc có hơn 20cm thì nó phản xạ toét tòe loe lên, cụ nhìn đường qua mớ chùm tia sáng đó có mà hoa hết cả mắt chứ có phải là sáng đẹp trong xanh gề đâu
lắp cho pha, cos với projector là đc rồi

Vuabongxit

Xe hơi
Đội ơn cụ.
Em sẽ chuyển qua phương án khác cho yên tâm ạ.

ngocphandang

Xe tăng
Nên ạ. Cụ mua một đôi Cầu fortuner một đôi bóng xenon màu 4300k hoặc 3700k ngoài chợ giời, mua đôi balat F3 hoặc F5 fast bright. một bộ epoxi để chống nước => rất ok ạ

trungpt1102

Xe máy
CỤ nói chuẩn ạ

vnuca

Xe buýt
Website
vnuca.vn
Nên ạ. Cụ mua một đôi Cầu fortuner một đôi bóng xenon màu 4300k hoặc 3700k ngoài chợ giời, mua đôi balat F3 hoặc F5 fast bright. một bộ epoxi để chống nước => rất ok ạ
Giá rổ cho từng thứ là bao nhiêu hả cụ ? Nhà cháu đang quan tâm !

nguyenhuuduong

Xe hơi
Cụ văn hóa quá, ra đường em cũng hay bị chiếu đui mắt nên cũng hơi ức. Đang định lắp để trả đũa thì có cụ kiềm chế.

Ledtechvn_lhl

Xe tăng
Website
ledtechvn.com
Theo cháu thì nên lắp, chú ý là đèn gầm nên dùng bóng ánh sáng 3000K để đi trời mưa hoặc sương mù nhìn rõ nhất.

phaibx

Xe hơi
Em nghĩ như vậy sẽ không ổn vì đèn gầm cần ánh sáng rộng

Ledtechvn_lhl

Xe tăng
Website
ledtechvn.com
Em nghĩ như vậy sẽ không ổn vì đèn gầm cần ánh sáng rộng
Lắp bi-xenon vào ánh sáng rộng mà cụ. Cụ cứ tưởng tượng đèn pha khi lắp bi-xenon vào thế nào thì đèn gầm cũng tương tự như thế nhưng ánh sáng chiếu ở tầm thấp hơn.

buffalo

Xe tăng
Vào đọc mới hiểu về bóng chiếu sáng và văn hóa đèn khi tham gia GT qua phân tích của vài bác (b)

phuocnh

Xe tải
Cụ k nên lắp ah. Cụ biết hết chứ năng của đèn gầm chưa? Nó cần một ánh sáng có sức lan tỏa rộng và ở cự lý gần và nhiều cái có thêm chức năng phá sương mù ah.