Thảo luận Có nên lấy xe TQ Zotye Z500 cũ thời điểm này

Mrsoibts

Xe tải
Em đang muốn đổi từ hạng A sang sedan mà không có nhiều hìu, đang để ý em zotye Z500 cũ nhìn long lanh và thích quá, có cụ nào đã và đang đi xe này rồi cho em chút ý kiến và đánh giá với ạ, xe đời 2016 thì cũng được 3 năm để đánh giá rồi như vận hành có ổn không, đồ đạc thay thế sửa chữa có rẻ và có sẵn không, mức độ ăn xăng của xe... em không có định kiến hay ngại người ngoài nói xe tàu đâu nên ok là quyết thôi
cám ơn cccm trước ạ

hatchback

Xe buýt
Cháu không đi Zotye Z500 nên khó góp ý cụ thể cho cụ.
Tuy nhiên đồ đạc thay thế từ TQ thì bây giờ ship cũng dễ. Zotye là hãng xe nhỏ nhưng doanh số hàng năm cũng gần gần 300.000 xe/năm nên phụ tùng cũng sẵn trên mạng. Ngoài ra Kylin thì hiện làm ăn cũng bình bình nên vẫn hỗ trợ các xe đã bán ra.
Con Zotye Z8 thấy chạy cũng bình thường, không hỏng hóc gì lớn.

Mrsoibts

Xe tải
Cháu không đi Zotye Z500 nên khó góp ý cụ thể cho cụ.
Tuy nhiên đồ đạc thay thế từ TQ thì bây giờ ship cũng dễ. Zotye là hãng xe nhỏ nhưng doanh số hàng năm cũng gần gần 300.000 xe/năm nên phụ tùng cũng sẵn trên mạng. Ngoài ra Kylin thì hiện làm ăn cũng bình bình nên vẫn hỗ trợ các xe đã bán ra.
Con Zotye Z8 thấy chạy cũng bình thường, không hỏng hóc gì lớn.
cám ơn cụ đã góp ý, e cũng muốn xme những cụ đi xe từ 2015, 2016 đến giờ thì những xe đấy thế nào rồi ấy, vị sợ đến lúc hết bảo hành và đến giai đoạn nó xuống cấp rồi mà ôm vào thì khổ

alexvimaru

Xe máy
cám ơn cụ đã góp ý, e cũng muốn xme những cụ đi xe từ 2015, 2016 đến giờ thì những xe đấy thế nào rồi ấy, vị sợ đến lúc hết bảo hành và đến giai đoạn nó xuống cấp rồi mà ôm vào thì khổ
Z500 đi hơi ỳ cụ ah. Cụ tìm T600 hay cố lên T600s hoặc BaiC X65 ấy
Trước em định lấy con Z500 cũ, mà đi thử thấy ỳ quá nên mua T600, giá cũng gần tương đương mà lại được SUV. Đi 2 năm nay rồi chỉ hư hỏng nhỏ thôi;(thay lốp, ắc quy, má phanh... Xăng T600 khoảng 10l hốn hợp, Z500 khoảng 8-9l; đồ đạc dễ thay vì dùng chung của Mit và Ship Taobao; đồ độ thì càng nhiều vô số).
Mua cũ nó mất giá hết cỡ rồi, đi 5 năm rồi bán là đẹp.
Cụ mua chú ý công tơ mét nhé, có mấy ông chạy 14van rồi mà bán giá như xe thường.

Mrsoibts

Xe tải
Trước em định lấy con Z500 cũ, mà đi thử thấy ỳ quá nên mua T600, giá cũng gần tương đương mà lại được SUV. Đi 2 năm nay rồi chỉ hư hỏng nhỏ thôi;(thay lốp, ắc quy, má phanh... Xăng T600 khoảng 10l hốn hợp, Z500 khoảng 8-9l; đồ đạc dễ thay vì dùng chung của Mit và Ship Taobao; đồ độ thì càng nhiều vô số).
Cụ mua chú ý công tơ mét nhé, có mấy ông chạy 14van rồi mà bán giá như xe thường.
T600 hình như nó máy 2.0 mà cụ, nó phải hơn 1.5 của Z500 rồi, thấy mỗi em z5 nay là phù hợp với em, thank cụ đã tư vấn rất chu đáo

alexvimaru

Xe máy
T600 hình như nó máy 2.0 mà cụ, nó phải hơn 1.5 của Z500 rồi, thấy mỗi em z5 nay là phù hợp với em, thank cụ đã tư vấn rất chu đáo
Đúng rồi cụ, máy 1.5 CVT nên hơi ỳ, nhưng cụ đi quen cũng ok thôi. Chúc cụ chọn được xe ngon. Thỉnh thoảng vào hội yêu thích xe TQ chém cho vui nhé. Anh em trong hội vui lắm, không quen mà gặp mặt như thân ấy :D

Matizcoi

Xe cút kít
Đúng rồi cụ, máy 1.5 CVT nên hơi ỳ, nhưng cụ đi quen cũng ok thôi. Chúc cụ chọn được xe ngon. Thỉnh thoảng vào hội yêu thích xe TQ chém cho vui nhé. Anh em trong hội vui lắm, không quen mà gặp mặt như thân ấy :D
Em ngắm T800 vì nó quảng cáo phê quá, máy 2.0 turbo, 7 chỗ, option khỏi bàn, chỉ ngán nhõi mác xe Tàu.

Mrsoibts

Xe tải
em cũng trong hội đấy chứ, đang nằm vùng nhưng thấy ảo quá, toàn thấy khen chứ không thấy chê nên càng hoảng loạn và chưa dám quyết mặc dù máu lắm rồi, em thấy toàn sale của kylin vào tương tác thì phải

hatchback

Xe buýt
Xe 3 năm nếu chạy gia đình thì không ăn thua gì đâu cụ. Giỏi lắm là khoảng 5 vạn km, có thay thế thì chủ yếu phần gầm cho êm, máy & hộp số 5 vạn chẳng phải quan tâm. Chủ yếu là cụ phải mua xe rõ lai lịch, coi chừng chạy dịch vụ hoặc xe có khuyết điểm gì đấy.
Phụ tùng như nói ở post trên, bây giờ ship nhanh thôi, cũng nhờ dịch vụ ship là được. Cụ lên alibaba hoặc madi-in-china mà tìm.
Tất nhiên không thể mang xe ra đầu ngõ thay ngay khi hư hỏng như TOY và KIA được, nhưng hàng ship chắc chỉ hơn tuần là có.

Coi bộ con T600 vượt ngân sách của cụ thớt. Còn CVT thì con nào cũng thế cụ ơi, ì là đặc sản của CVT rồi.
Đồ thay thì cụ nói đúng cho con T600 & T700, cháu ở tỉnh mua con T700 (Z8) về đưa ra xưởng dịch vụ TOY, mấy bạn nghiên cứu 1 hồi rồi phán: anh hư gì máy & gầm ra đây em mua đồ MIT gắn vào cho, giống nhau. Riêng đồ chơi trong nội thất & đèn đóm thì phải ship thôi.
Xe hiện vẫn bảo trì định kỳ, thay dầu... ở TOY.

hatchback

Xe buýt
em cũng trong hội đấy chứ, đang nằm vùng nhưng thấy ảo quá, toàn thấy khen chứ không thấy chê nên càng hoảng loạn và chưa dám quyết mặc dù máu lắm rồi, em thấy toàn sale của kylin vào tương tác thì phải
Cụ cứ cân nhắc, nhưng không phải sợ trừ trường hợp sỹ diện, sợ chê đi xe Tầu.
Cháu làm 1 cặp, một Zotye Z8, một BAIC Bj40 chạy công việc. Hai chiếc đều đi khoảng 2 vạn chưa thấy trục trặc gì lớn. Không mua Changhe Q7 mặc dù thấy đẹp do xác to quá mà lắp máy bé & hộp số CVT, sợ chạy ì.
Vinfast mới ra người ta còn mua ầm ầm. Zotye nó ra xe hơn 15 năm nay rồi sao phải ngại?

Chỉnh sửa cuối:

hatchback

Xe buýt
Em ngắm T800 vì nó quảng cáo phê quá, máy 2.0 turbo, 7 chỗ, option khỏi bàn, chỉ ngán nhõi mác xe Tàu.
Con T700 máy 188 mã mà chạy thấy cũng nhẹ nhàng rồi. Con T800 này máy được mod lên 231 mã chắc chạy bốc lắm đây. Xem ra máy đâu có thua gì xe VIN?
Nhưng mà hình như nó không có cửa tự hít như T700 cụ nhé.

Matizcoi

Xe cút kít
Con T700 máy 188 mã mà chạy thấy cũng nhẹ nhàng rồi. Con T800 này máy được mod lên 231 mã chắc chạy bốc lắm đây. Xem ra máy đâu có thua gì xe VIN?
Nhưng mà hình như nó không có cửa tự hít như T700 cụ nhé.
Vâng, thua cả cái đồng hồ 3d, nhưng bù lại máy turbo và 7 chỗ, với mức giá 785 củ ra bỉm HN tương đương con Innova G 2018, phân vân phết cụ ợ :D

Mrsoibts

Xe tải
Cụ cứ cân nhắc, nhưng không phải sợ trừ trường hợp sỹ diện, sợ chê đi xe Tầu.
Cháu làm 1 cặp, một Zotye Z8, một BAIC Bj40 chạy công việc. Hai chiếc đều đi khoảng 2 vạn chưa thấy trục trặc gì lớn. Không mua Changhe Q7 mặc dù thấy đẹp do xác to quá mà lắp máy bé & hộp số CVT, sợ chạy ì.
Vinfast mới ra người ta còn mua ầm ầm. Zotye nó ra xe hơn 15 năm nay rồi sao phải ngại?
cám ơn cụ, em thì chẳng sợ người ta chê bai gì mình đi xe tàu, sỹ diện thì đã không lên đây hỏi kinh nghiệm các cụ đi xe tàu :)) , đúng như cụ nói e chỉ lo khoản hậu mãi, hỏng hóc không có đồ sẵn thay với không phải gara nào cũng biết sửa dòng xe này, chẳng nhẽ cứ hỏng nhẹ cũng phải chạy ra hãng check thì hơi mệt

hatchback

Xe buýt
Vâng, thua cả cái đồng hồ 3d, nhưng bù lại máy turbo và 7 chỗ, với mức giá 785 củ ra bỉm HN tương đương con Innova G 2018, phân vân phết cụ ợ :D
Nhiều người ác cảm chưa ngồi lên đã chê bai, nhưng thật ra nó chạy khác biệt với Innova lắm cụ. Nó nặng 1,8 tấn nên khung gầm ổn hơn nhiều.
Có mấy cái có thể coi là khuyết điểm (con T700 nhé):
- Ghế ngồi không mềm mại như xe Nhật & Hàn, nệm nó cứng như kiểu xe Đức ấy.
-Ghế tài không chỉnh cao thấp được, mà vô lăng hơi ngang, ông nào chân to khi vào ghế sẽ hơi cấn vô lăng. Nhưng ngồi rồi thì tầm lái & tầm nhìn ổn.
- Tay lái điện hơi nhẹ, kiểu xe Hàn.
- Giảm xóc cứng, đi đường trường tốc độ cao không chòng chành, bù lại vào đường xấu xóc như công nông Vụ này thì con BAIC BJ40 ngược lại, nhìn hầm hố nhưng nhún rất mềm.
Riêng khung gầm & cái hộp số 8 cấp thì Innova không cách gì so được.

Matizcoi

Xe cút kít
Nhiều người ác cảm chưa ngồi lên đã chê bai, nhưng thật ra nó chạy khác biệt với Innova lắm cụ. Nó nặng 1,8 tấn nên khung gầm ổn hơn nhiều.
-Ghế tài không chỉnh cao thấp được, mà vô lăng hơi ngang, ông nào chân to khi vào ghế sẽ hơi cấn vô lăng. Nhưng ngồi rồi thì tầm lái & tầm nhìn ổn.
- Giảm xóc cứng, đi đường trường tốc độ cao không chòng chành, bù lại vào đường xấu xóc như công nông Vụ này thì con BAIC BJ40 ngược lại, nhìn hầm hố nhưng nhún rất mềm.
Cả cái ô tô quan trọng nhất cái dòng đo đỏ cụ êi :))

Matizcoi

Xe cút kít
Giờ chỉ cần kiểm chứng độ bền nữa là xong đúng ko cụ, Innova chạy 60-70 vạn máy móc vẫn chưa phải làm lại, liệu Zoytie có được 20 vạn?

hatchback

Xe buýt
Giờ chỉ cần kiểm chứng độ bền nữa là xong đúng ko cụ, Innova chạy 60-70 vạn máy móc vẫn chưa phải làm lại, liệu Zoytie có được 20 vạn?
Hê hê, thế thì cụ phải chờ lâu đấy!
Cháu thì xe mới chạy 2 vạn thôi.
Có 1 lần sự cố là anh em đi vào đường bùn, bùn nó gần ngập gầm che mất cái cảm biến gì đấy. Thế là nó báo lỗi phanh và động cơ nó ì ra như con matiz ấy. Ông tướng chạy xe mặt nghệt ra, bảo hư mệ nó cả máy rồi.
Về garage rửa sạch gầm & cảm biến, xóa hết lỗi thì mọi sự lại bình thường. Kết luận là hiện đại quá cũng không tốt!

hatchback

Xe buýt
Quên nữa, Zotye & Baic thì chưa biết thế nào. Nhưng năm 2009 cháu có mua cho con em gái một chiếc Cherry QQ. Nó y hệt như con matiz ấy nhưng rẻ hơn nhiều, đâu khoảng 170 triệu, máy 0.8l, số tay.
Cách đây 3 năm nó chạy được 120.000 km thì bán lại được 100 triệu. Lỗi duy nhất lúc bán là thỉnh thoảng bị sập kính cửa trước bên phụ do sút cái ngàm kéo kính hay sao ấy, phải tháo ta pi cửa ra gắn lại, vài tháng lại sập!!!

Mrsoibts

Xe tải
Quên nữa, Zotye & Baic thì chưa biết thế nào. Nhưng năm 2009 cháu có mua cho con em gái một chiếc Cherry QQ. Nó y hệt như con matiz ấy nhưng rẻ hơn nhiều, đâu khoảng 170 triệu, máy 0.8l, số tay.
Cách đây 3 năm nó chạy được 120.000 km thì bán lại được 100 triệu. Lỗi duy nhất lúc bán là thỉnh thoảng bị sập kính cửa trước bên phụ do sút cái ngàm kéo kính hay sao ấy, phải tháo ta pi cửa ra gắn lại, vài tháng lại sập!!!
7 năm lỗ 70 triệu, thế thì xe tàu là vua giữ giá ấy chứ cụ nhỉ =))

hatchback

Xe buýt
7 năm lỗ 70 triệu, thế thì xe tàu là vua giữ giá ấy chứ cụ nhỉ =))
Con QQ đấy bây giờ vẫn còn bán được từ 60 - 75 triệu mà cụ. Trong lúc em cháu bán cách đây 3 năm, xe khô rang không vết chảy dầu mỡ gì, sơn còn nguyên chỉ sướt sát chút ít. Bán lại cho chính đại lý ở Đà Nẵng hơn 100 tý.
Nó chạy rất kiệm xăng, chỉ hơn 5 lít, lên đèo chịu khó tắt máy lạnh mở cửa cho mát