Có nên vay tiền ngân hàng để mua nhà đất, chung cư

trieulamads

Xe đạp
Website
www.facebook.com
Hiện tại thấy có xu hướng mọi người không có nhiều tiền nhưng vẫn vay vốn ngân hàng để mua nhà và trả góp hàng tháng 1 khoản tiền. (Số tiền vay lên đến 80% giá trị ngôi nhà)
Theo các cụ có nên vay hay không? Có lơi, hại gì? Xin các cụ chỉ giáo

Desert Eagle

Xe máy
Lợi: cụ có nhà để ở cố định mà không phải lo thuê nhà nay đây mai đó, tiền trả hàng tháng có thể coi như tiền thuê nhà.

Hại: nhà chung cư giá rẻ thì thường chất lượng không tốt lắm, ở chung cư cũng có nhiều cái phức tạp. :D

delpierro

Xe hơi
Nếu thu nhập ổn định hàng tháng, an cư lạc nghiệp thì vay quá chứ ngại gì. Mua xong cho thuê nhà là có 1 nguồn bánh quy ăn dần, còn nếu giá lên thì bán luôn làm miếng to, thị trường xuống chưa bán được ngay thì lại đem bánh quy ra ăn dần b-)b-)b-) Còn cụ nào chưa có nhà mà thu nhập ổn định thì cũng làm cái nhà ở cho yên tâm, coi nhhư tiền trả nợ là tiền thuê nhà thôi!

2chânbank

Xe đạp
Lợi là cụ có nhà để ở với giá tiền hợp túi ( An cư lập nghiệp). Cụ phải tiết kiệm để trả bank > tự có ý thức chi tiêu. Tiền lãi coi như tiền thuê nhà. Hên xui giá lên, bán đi kiếm đc mớ.
Hại: Hên xui xuống giá, chất lượng công trình, phí phủng linh tinh, hên xui nhà thằng hàng xóm cháy, thang máy rơi......X_X

Dark Prince

[Tịch thu bằng lái]
Giờ nhiều người có tiền vẫn vay ngân hàng cụ ạ

Nếu thu nhập ổn định hàng tháng, an cư lạc nghiệp thì vay quá chứ ngại gì. Mua xong cho thuê nhà là có 1 nguồn bánh quy ăn dần, còn nếu giá lên thì bán luôn làm miếng to, thị trường xuống chưa bán được ngay thì lại đem bánh quy ra ăn dần b-)b-)b-) Còn cụ nào chưa có nhà mà thu nhập ổn định thì cũng làm cái nhà ở cho yên tâm, coi nhhư tiền trả nợ là tiền thuê nhà thôi!
Chuẩn quá cụ ơi

LP720

Đi bộ
Mua nhà an cư lập nghiệp nếu thu nhập ổn định thì tốt đấy cụ ạ!!!
Ngân hàng hỗ trợ rất tốt.... Lãi suất của mua nhà thấp mà....lợi cho mình có cái nhà để ở

GIABAO_GIAHUY

Xe hơi
Hiện tại thấy có xu hướng mọi người không có nhiều tiền nhưng vẫn vay vốn ngân hàng để mua nhà và trả góp hàng tháng 1 khoản tiền. (Số tiền vay lên đến 80% giá trị ngôi nhà)
Vay chứ, bây giừo trượt giá hàng năm cũng cao mà.

pentiumd805

Xe buýt
Cty em 3 người mua trả đây. vay gói 3.000 tỷ. Mua tốt cụ ơi. Mua xong bán lại cũng lãi :D

newidea09

Xe tăng
Theo em nếu cần nhà ở và thiếu ít thì nên vay. Có an cư mới lạc nghiệp. Nhưng vay nhiều với thời gian dài thì ko nên. Đau đầu trả nợ lắm :D
P/S: em cũng đang vay, em vay 3 năm thôi

Chipdop

Xe máy
Cụ cứ vay mua lấy cái nhà cụ ah. E đang có căn hateco đc vay 30k. Cụ có nhu cầu ới e nhé 0942972555

Teppi090909

Xe đạp
Khi quyết định việc vay hay không vay, cụ cần cân nhắc:
Mội tháng cụ kiếm được bao nhiêu? Thu nhập có ổn định không?
Chi tiêu sinh hoạt và các chi phí khác bao nhiêu?
Chi phí phát sinh khi ở nhà mới: điện, nước, gas... tăng giảm thế nào?
Để lại được bao nhiêu để trả nợ?
Với khoản vay dự định vay thì gốc lãi hàng tháng phải trả là bao nhiêu, phần cụ để lại hàng tháng có đủ để trả không?
Nếu cụ thỏa mãn được các câu hỏi này thì e khuyên cụ nên vay. Vì có an cư mới lạc nghiệp được, lúc đấy tư tưởng thoải mái, có khi kiếm tiền còn ác hơn.
Chúc cụ mua kiếm được lỗ chui ra chui vào.

quangmta

Xe máy
Câu hỏi này cũng giống kiểu có đầu tư bđs năm nay không?
Chắc cụ này cũng lo sốt ảo với bong bóng nhà đất?
Em nghĩ cụ cứ giải quyết tâm lý có muốn đầu tư bđs ko, chắc chắn rồi thì sẽ có câu trả lời tốt nhất.

Kluivert

Xe đạp
Em tư vấn thế này ko biết bác nghe được không
Đầu tiên là Đừng mua nhà chung cư chứ đừng nói Vay mà mua nhà chung cư
Bác gì ở trên bảo chung cư lên giá. Em xin thưa là nhà chung cư càng ngày càng đẻ ra nhiều mà người thì vẫn có thế thì tại sao nó lại lên giá được thưa bác. Chưa kể nhà chung cư thì chỉ ngon trong khoảng 05 năm đầu. Sau đó thì điện, nước, đường ống rồi các thứ loằng ngoằng khác xuống cấp thì lý do nó sẽ lên giá càng ngớ ngẩn hơn.
Nhà chung cư có những cái bất cập của riêng nó mà nhiều bác đã nói ở đây nhưng em xin kể 1 vấn đề khó chịu nhất của nó là Phí. Đi thang máy có phí, gửi xe có phí, đi vệ sinh có phí, phí bảo vệ, phí bảo trì rồi có thứ gì to to tý hỏng như thang máy, hệ thống thông gió thì đợi đến lúc thằng chủ đầu tư nó sửa như cam kết thì các bác đã lĩnh đủ rồi. Mấy trăm con người nhét vào 1 diện tích khoảng đó m2 để rồi các vấn đề phức tạp khi ở đông người nảy sinh. Em thấy phí các bác ở chung cư mới thành nguồn bánh quy béo ngậy cho mấy thằng chủ đầu tư đó bác.
Nếu bác dư 1 khoản tiền mà tự tin vào óc quan sát của mình thì có thể nhắm đến các chung cư ở giai đoạn 1 mới chào bán. Đầu cơ vài tháng rồi bán có khi lãi 1 món xinh xinh. Còn em nói thật cũng đúng chất hên xui mà thôi.
Còn những người đang thiếu tiền (Em cũng là người trong số ấy) thì em khuyên là đừng vay để mua chung cư trừ khi các bác có 1 sở thích là ở nhà chung cư :). Bác thấy tiền đóng lãi thay vì trả tiền thuê nhà thì đó cũng chỉ là 1 phần thôi vì cái chính là căn hộ đó chắc chắn sẽ giảm giá. Bác tiết kiệm mấy triệu (nếu bài toán thắng) tiền thuê nhà để rồi sau có vài năm giá nhà nó xuống vài trăm triệu thì khác gì tham cái bát mà bỏ cái mâm. Giá BĐS hiện bây h đang khá hợp lý rồi. Bác nào muốn mua nhà đất ở đâu em ko biết nhưng khu Hoàng Mai thì chỉ từ 1.5 đến 2 tỷ có 1 căn 41-45 m2 sổ đỏ chính chủ đoàng hoàng. Nhà 04 tầng mà em nghĩ tổng diện tích sản 160 m như thế chắc ăn đứt mất căn chung cư có vài chục mét vuông. Mà trên hết người xưa có câu người đẻ ra chứ đất có đẻ ra đâu. Cái chung cư h mỗi năm dăm ba cái dự án còn quỹ đất thì chỉ có thế.
P/s: Bác nào thấy chuẩn mời em ly rượu còn ai có nhu cầu mua cái nhà như trên thì inbox em nhé. Em ko phải cò nhà nhưng chơi cùng anh em bán nhà nhiều lắm ạ :)

4tuner1015

Xe máy
Có tiền thì vay làm gì hả cụ, Còn thiếu tiền thì ko còn lựa chọn khác

Kluivert

Xe đạp

nguoibay

Xe đạp
cụ nào khuyên vay thì 99% là nhân viên tín dụng :))))