Có nên xây gác lửng ở nhà 2,3 tầng

laihosung

Xe tải
Em có miếng đất bố mẹ để lại ở quê. Nhưng cũng là trung tâm thành phố. Rộng 10m, sâu 11m và có 1 mặt bên là ngõ thoáng. Đường trước nhà rộng 4 làn xe và có vỉa hè 2 bên. Hiện em đang xây kiot cho thuê đc 5-6 triệu/ tháng.
Chính vì vậy khi xây lên 2-3 tầng em vẫn muốn xây theo kiểu vừa ở vừa cho thuê ( tác biết). Hoặc mai sau kinh doanh gì cũng đc. Nên tầng 1 em sẽ xây 1 bên 3m làm gara ô tô, cầu thang và wc ở cuối cùng.
Hiện có 2 phương án.
1. Làm gác lửng ở tầng 1: Như vậy tầng 1 em sẽ xây cao 5m8 và gác lửng cao 2m9. Phía trên gara thì em làm bếp và phòng ăn. Phía gác lửng bên phần kinh doanh thì làm phòng khách. Tầng 2 cao 3m6 thì xây 4 phòng ngủ và 2wc. Tầng 3 cao 3m1 thì xây nhà thờ và sân phơi.
2. Không làm gác lửng ở tầng 1: như vậy tầng 1 em xây cao 3m9, rồi lên tầng 2 em cũng xây cao 3,9m. Xây 2 phòng ngủ ở phía sau( bên ngõ thoáng). Còn phía trước mặt tiền em làm phòng khách ( bên phía ngõ thoáng) và phòng bếp và phòng ăn phía trên gara. Lên tầng 3 em chỉ xây 1 bên gồm wc, phòng thờ ( trên đỉnh cầu thang) và 1 phòng ngủ lớn ở phía ngòi. Phía bên ngõ thoái em làm 1 sân phơi và sân vườn.
Em đang đắn đo mãi mà ko biết chọn phương án nào. Các cụ cho em lời khuyên với ạ.

Culay

[Tịch thu bằng lái]
Kích thước nhà cụ giống nhà tôi . Tôi chia làm 2 mỗi bên 5 * 11 một bên để rỗng cho thuê tầng 1 còn bên kia để ở tôi xây hầm làm gara thụt vào 2,5m làm sân Cầu thang tôi để ở sân này dẫn lên trên phòng khách liền bếp , phòng ăn . Tầng hai của bên cho thuê là 2 phòng ngủ đến tầng 3 thì tôi để sàn phẳng ko lệch nữa trên này tôi bố trí thêm 3 ngủ 1 phòng thờ tầng 4 có tum 1 p kho và vườn rau

moonlife

Xe container
Em có miếng đất bố mẹ để lại ở quê. Nhưng cũng là trung tâm thành phố. Rộng 10m, sâu 11m và có 1 mặt bên là ngõ thoáng. Đường trước nhà rộng 4 làn xe và có vỉa hè 2 bên. Hiện em đang xây kiot cho thuê đc 5-6 triệu/ tháng.
Chính vì vậy khi xây lên 2-3 tầng em vẫn muốn xây theo kiểu vừa ở vừa cho thuê ( tác biết). Hoặc mai sau kinh doanh gì cũng đc. Nên tầng 1 em sẽ xây 1 bên 3m làm gara ô tô, cầu thang và wc ở cuối cùng.
Hiện có 2 phương án.
1. Làm gác lửng ở tầng 1: Như vậy tầng 1 em sẽ xây cao 5m8 và gác lửng cao 2m9. Phía trên gara thì em làm bếp và phòng ăn. Phía gác lửng bên phần kinh doanh thì làm phòng khách. Tầng 2 cao 3m6 thì xây 4 phòng ngủ và 2wc. Tầng 3 cao 3m1 thì xây nhà thờ và sân phơi.
2. Không làm gác lửng ở tầng 1: như vậy tầng 1 em xây cao 3m9, rồi lên tầng 2 em cũng xây cao 3,9m. Xây 2 phòng ngủ ở phía sau( bên ngõ thoáng). Còn phía trước mặt tiền em làm phòng khách ( bên phía ngõ thoáng) và phòng bếp và phòng ăn phía trên gara. Lên tầng 3 em chỉ xây 1 bên gồm wc, phòng thờ ( trên đỉnh cầu thang) và 1 phòng ngủ lớn ở phía ngòi. Phía bên ngõ thoái em làm 1 sân phơi và sân vườn.
Em đang đắn đo mãi mà ko biết chọn phương án nào. Các cụ cho em lời khuyên với ạ.
Nếu mục tiêu kết hợp ở và kinh doanh / cho thuê thì nên làm phần cho thuê khép kín. Khép kín không gian bao gồm cả gió và tiếng ồn. Như vậy thì ko nên làm gác lửng vì độ tốn kém của nó như 1 tầng bình thường. Rất rất nhiều cụ cứ nghĩ là làm gác lửng là coi như vẫn cái tầng đấy ko tốn tiền. Trong khi tính tiền xây dựng chúng em tính theo m2 sàn bê tông ạ. Tức là tầng lửng tính m2 như bình thường.
Do vậy em tư vấn cụ làm tầng bth, chiều cao tầng tùy gu. Thường VN ta thích nhà cao cửa rộng nhưng sử dụng trần quá cao sẽ rất bất tiện. Cầu thang thì vừa cao vừa dài đi lại mệt. Tiền điều hòa thì è cổ ra trả hàng tháng cứa vào thịt. Hài hòa cả 2 mục đích, em tư vấn các cụ chiều cao tầng 1 để 3,5m với 19 bậc thang, tầng 2 để 3,2m với 17 bậc thang là ok. Về cửa đi, thì mặt tiền chính dành cho cửa hàng, mặt tiền phụ nên có thêm cửa phụ vào thẳng khu cầu thang lên tầng 2. Bếp ăn + khách ở tầng 2. Lên các tầng trên là các phòng ngủ.

haivinhvungtau

Xe buýt
Cụ phải làm cái cửa thoát hiểm khi có sự vụ còn thoát ra được