[Funland] Công chứng hợp đồng thuê nhà ở đâu?

Vinhdq164

Xe buýt
Nhiều cụ chém ác thật và thấy toàn lí thuyết vs luật ra nói. Đã cụ nào 2023 làm thực tế tạm trú chưa? 2021-2022 e làm thì k cần công chứng nhưng 2023 này cskv bắt buộc phải có đấy. Còn công chứng hợp đồng thuê nhà nó cũng rất lằng nhằng. Phường thì nó k làm. Phòng công chứng yêu cầu sổ đổ và chủ ra. Nếu sổ đỏ mà k ghi chú khoảnh đất( chắc bản đồ) hay ghi xây dựng ntn( cấp 4-2 tầng-3 tầng có hình vẽ thì phải) thì cũng đi về nhé.

nowhereland

Xe điện
Cụ thớt bảo khách thuê làm theo hướng dẫn của cụ này là chuẩn, nhanh, gọn.
Tuy nhiên trước đó phải có sự đồng ý của hiệu trưởng nhận vào trường đã, kiểu gì a cskv cũng double check với hiệu trưởng trước khi ký
Không cần hiệu trưởng nào cả, luật quy định mẫu giáo và cấp 1, 2 các cháu cư trú (thường trú, tạm trú) trên địa bàn auto đúng tuyến nhập học. Cấp 3 công lập thì bắt buộc phải có hộ khẩu thường trú HN.

Giang kính

Xe buýt
Không cần hiệu trưởng nào cả, luật quy định mẫu giáo và cấp 1, 2 các cháu cư trú (thường trú, tạm trú) trên địa bàn auto đúng tuyến nhập học. Cấp 3 công lập thì bắt buộc phải có hộ khẩu thường trú HN.
Cụ nói đúng, quá đúng luôn! Và câu chuyện lại quay về thủ tục xin cư trú, như 1 cụ trên kia nói không biết có kịp kỳ tuyển sinh không nữa, em thì nghĩ là không kịp

Policier

Xe hơi
"Nó" nắm được thóp là PHẢI có đăng ký tạm trú mới đc theo học trường đúng tuyến nên "nó" hành đấy mà.
Chuẩn là "tham nhũng vặt" r.
Chuẩn đấy.
CSKV hay có kiểu nhìn múc đích mà gây khó.
Ngày trc e dính 1 vụ: lúc xin cái xác nhận cho con để làm hộ chiếu cho bé, mình đưa 300 cảm ơn thì bảo chờ chú lên gác chú đóng dấu luôn cho.
Lần sau em xin xác nhận để tách công tơ, hưởng 2 giá điện cũng đưa 300 thì cầm hộ khẩu xong hẹn lên hẹn xuống.
Vụ làm đăng ký tạm trú cho mẹ em mà em kể ở trên, ban đầu cskv cũng gọi điện bảo sao về ở lâu mà ko tạm trú, em bảo là em thuê nhà cho bà ở còn bọn em cuối tuần mới về thôi, ở 2 nơi chạy đi chạy lại. Thế là ông ý bảo dù là ở lại 1 đêm cũng phải khai báo tạm trú, em bảo cả nhà e hộ khẩu Hà Nội hết, bầu cử còn ko bầu ở đây, chắc thấy thế ko vặn vẹo đc gì nên ko gây khó khăn.
Mình mà tỉnh lẻ kiểu gì cũng doạ dẫm :))

Policier

Xe hơi
Nhiều cụ chém ác thật và thấy toàn lí thuyết vs luật ra nói. Đã cụ nào 2023 làm thực tế tạm trú chưa? 2021-2022 e làm thì k cần công chứng nhưng 2023 này cskv bắt buộc phải có đấy. Còn công chứng hợp đồng thuê nhà nó cũng rất lằng nhằng. Phường thì nó k làm. Phòng công chứng yêu cầu sổ đổ và chủ ra. Nếu sổ đỏ mà k ghi chú khoảnh đất( chắc bản đồ) hay ghi xây dựng ntn( cấp 4-2 tầng-3 tầng có hình vẽ thì phải) thì cũng đi về nhé.
Nếu thế này thì sau này chủ nhà cho thuê lại phải ràng buộc thêm 1 câu “ người thuê tự lo việc tạm trú” thôi nhỉ :D, hoặc có chung cư cho thuê thì ưu tiên người có hộ khẩu HN.
Chứ lằng nhằng thế này méo ai muốn.
Luật mình ra tưởng là chặt chẽ hoá ra chỉ hành dân.
Em đi học nc ngoài thuê nhà chủ nhà nó viết cho đúng mảnh giấy “ Tôi, ký tên dưới đây, Mr Olivier, xác nhận ông Policier đang cư trú tại căn hộ ….”
Ký tên.
Mình cầm mỗi cái đó kèm visa là làm thẻ cư trú. Họ chả quan tâm nhà đó có sổ chưa :))

ngu ngơ

Xe điện
Các cụ các mợ cho cháu hỏi. Nhà cháu có cái nhà cho thuê nhưng khách thuê gần 2 tháng rồi ko làm đăng ký tạm trú được. CA cứ hạch sách đòi đủ thứ giấy tờ đi đi về về mãi. Hôm nay cháu mới đi cùng thì thấy đồng chí ca nói cần có công chứng vì luật 2020 rồi chứ ko phải luật 2014 nữa.
- Cháu có ra mấy văn phòng công chứng tư. Cho thuê có 4t 1 tháng mà công chứng hợp đồng thuê có 6 tháng mà gần 3 triệu.
Mà cháu xem trên goggle check công chứng hợp đồng dưới 50 triệu có 50k
- Vậy các cụ các mợ cho cháu hỏi công chứng của nhà nước ở đâu. Kiểu sơ yếu lý lịch thì lên ủy ban phường còn hợp đồng thuê nhà thì lên đâu ạ?
Thừa phát lại họ làm, thường ở VP công chứng có bộ phận này.

Vinhdq164

Xe buýt
Nếu thế này thì sau này chủ nhà cho thuê lại phải ràng buộc thêm 1 câu “ người thuê tự lo việc tạm trú” thôi nhỉ :D, hoặc có chung cư cho thuê thì ưu tiên người có hộ khẩu HN.
Em đi học nc ngoài thuê nhà chủ nhà nó viết cho đúng mảnh giấy “ Tôi, ký tên dưới đây, Mr Olivier, xác nhận ông Policier đang cư trú tại căn hộ ….”
Ký tên.
Mình cầm mỗi cái đó kèm visa là làm thẻ cư trú. Họ chả quan tâm nhà đó có sổ chưa :))
Trc t làm đơn giản lắm. Nhưng từ đợt bỏ hộ khẩu thấy thủ tục rất rối rắm và lằng nhằng. Nói chung vẫn rất chi hành là chính

h.gonc

Xe tải
Mục đích của bạn thuê nhà là làm tạm trú để hợp thức hóa giấy tờ xin cho con vào trường cấp 2 tại khu vực này. Bạn muốn lách luật thì cũng phải nên có tí kỹ năng, chứ thế này là hơi lơ ngơ.
Cứ gặp thẳng bạn CSKV cafe trao đổi mục đích muốn làm tạm trú, giá làng trước đây là 500k còn giờ cứ cho là 1000k đi. Bạn ấy muốn nhét vào nhà nào ở khu vực đấy cũng được, không nhất thiết phải nhà đang thuê, cần giấy tờ gì bạn ấy sẽ bảo và cũng đơn giản thôi.
Ai lại đi lên phường trình bày thuê/cho thuê lằng nhằng mất thời gian thế làm gì, mà làm như cụ thớt trình bầy có khi qua cả giai đoạn tuyển sinh hè này cũng chưa xong.
cụ ơi h tổ dân phố ko cho khai tạm trú nữa bắt ra phường ạ. Mà cháu là chủ nhà chứ ko phải khách thuê. Và khi cháu ra phường cùng thì khách cũng ko đề cập tới gì kt2 hay kt3 mà chỉ là tạm trú thôi. thế cháu mới thấy phiền hà.

h.gonc

Xe tải
Trc t làm đơn giản lắm. Nhưng từ đợt bỏ hộ khẩu thấy thủ tục rất rối rắm và lằng nhằng. Nói chung vẫn rất chi hành là chính
đúng rồi cụ nhé. ngày xưa nhanh gọn nhẹ, giờ ra phường cần cả chủ lẫn khách đi với nhau còn cầm theo sổ đỏ gốc lẫn photo. xong xuôi công an còn bảo nhà cháu cho khách chụp sổ đỏ lại để về khách up lên dịch vụ công. cháu cũng chả hiểu khi mà mình đem đủ giấy tờ đàng hoàng rồi còn bắt up lên dịch vụ công làm moẹ gì? xong lại phải đợi kết quả.

h.gonc

Xe tải
cụ này nói chuẩn, đồng chí ca bắt đem sổ đỏ và photo lại. để check khoảnh đất luôn. kêu là nhỡ cho thuê lấn chiếm hành lang hay cho thuê thêm gì đó nữa ko thuộc diện tích sổ đỏ thì sao các kiểu. xong vẫn bắt khách trọ chụp lại tờ khai ct01 thì phải và sổ đỏ gốc nhà cháu để về khách up lên dịch vụ công xong đợi kết quả.

khanhtb

Xe điện
2023 khác gì 21,22 đâu, vẫn áp dụng luật cư trú 2020. Do đó hđ thuê nhà đâu cần công chứng

h.gonc

Xe tải
Ký tên.
thì từ xưa tới h người thuê vẫn tự đi xin tạm trú mà cụ. đâu có lằng nhằng đâu. tới cái sổ đỏ là thứ dân việt nam mình giấu như mèo giấu ứt mà h khách đi đk tạm trú ngoài phường hay trên dịch vụ công đều chủ nhà phải đem sổ đỏ đi và photo 1 bản sổ đỏ cho ca.
- Sắp tới mà bọn lừa đảo cứ đi thuê nhà rồi chụp lại sổ đỏ của chủ để up lên dịch vụ công xong chúng nó làm sổ giả bán hay sang nhượng lấy cọc nhà thì hết hơi.

Ga_son

Xe điện
ko phải cháu cụ ơi. khách thuê trọ già rồi 4x rồi ạ. cháu là chủ nhà cho thuê xong khách tự đi làm mà thi thoảng lại gọi xuống ký lại với xin giấy tờ này nọ
Sao cụ ko hỏi yêu cầu công chứng hợp đồng thuê nhà theo luật nào? Qui định nào? Theo cháu được biết các ông có tên trong hợp đồng thuê nhà mới được quyền yêu cầu công chứng còn các bên khác (không có trong HĐ ko đc đòi hỏi hợp đồng thuê nhà công chứng). Luật nhà ở 2022 có hiệu lực thì dựa trên quy định tại Khoản 2, Điều 122 Luật nhà ở 2022 không yêu cầu hợp đồng thuê nhà ở phải bắt buộc công chứng, chứng thực, trừ trường hợp các bên có nhu cầu công chứng để đảm bảo giá trị pháp lý. Hiện nay thuê nhà để làm trụ sở công ty còn ko phải công chứng CA khu vực lấy lí do j bắt công chứng?

Chỉnh sửa cuối:

Ga_son

Xe điện
khách thuê nhà cháu còn in văn bản và dùng bút nhớ tô đưa ca xem rổi cụ ơi, ca nói đây là luật 2014 còn hiện tại là 2020 mới nhất. về mà nghiên cứu lại.
Luật này cụ nhé:
:

Chỉnh sửa cuối:

h.gonc

Xe tải
Sao cụ ko hỏi yêu cầu công chứng hợp đồng thuê nhà theo luật nào? Qui định nào? Theo cháu được biết các ông có tên trong hợp đồng thuê nhà mới được quyền yêu cầu công chứng còn các bên khác (không có trong HĐ ko đc đòi hỏi hợp đồng thuê nhà công chứng). Luật nhà ở 2014 có hiệu lực thì dựa trên quy định tại Khoản 2, Điều 122 Luật nhà ở 2014 không yêu cầu hợp đồng thuê nhà ở phải bắt buộc công chứng, chứng thực, trừ trường hợp các bên có nhu cầu công chứng để đảm bảo giá trị pháp lý. Hiện nay thuê nhà để làm trụ sở công ty còn ko phải công chứng CA khu vực lấy lí do j bắt công chứng?
từ trước tới h cháu có mấy cái nhà cho thuê khách toàn tự đi làm tạm trú đâu có cần gì đâu. Giờ bị hỏi thế thì cháu mới vỡ lẽ ra. Mà khách còn đưa cả giấy 2014 trích dẫn luật bị ca nói 2014 cũ rồi. Cháu mù tịt nên chỉ nghe thôi cụ.

Ga_son

Xe điện
từ trước tới h cháu có mấy cái nhà cho thuê khách toàn tự đi làm tạm trú đâu có cần gì đâu. Giờ bị hỏi thế thì cháu mới vỡ lẽ ra. Mà khách còn đưa cả giấy 2014 trích dẫn luật bị ca nói 2014 cũ rồi. Cháu mù tịt nên chỉ nghe thôi cụ.
Em vừa sửa còm đấy ạ, cụ đọc lại luật 2022 luôn cho mới. #74 nhé.

MalipuX

Xe tải
Nhì nhằng phết nhờ...
Cứ làm hợp đồng cho ở nhờ như cụ gì ở trên đâm lại hay :D

bomong

Xe điện
cụ này nói chuẩn, đồng chí ca bắt đem sổ đỏ và photo lại. để check khoảnh đất luôn. kêu là nhỡ cho thuê lấn chiếm hành lang hay cho thuê thêm gì đó nữa ko thuộc diện tích sổ đỏ thì sao các kiểu. xong vẫn bắt khách trọ chụp lại tờ khai ct01 thì phải và sổ đỏ gốc nhà cháu để về khách up lên dịch vụ công xong đợi kết quả.
Gì thì gì, sổ nào thì sổ >>> hđ thuê nhà KHÔNG CẦN CÔNG CHỨNG

huyenpt.108

Xe tải
đăng ký tạm trú onl là được mà ạ :v cháu đăng ký tạm trú cho người nước ngoài tùy tòa mới cần công chứng, và phí mất 300k