Thảo luận Corolla Cross chạy 10.000 km thay nhớt 400.000đ /lít có đắt ko các cụ?

Em bảo dưỡng ở showroom khác với showroom mình mua thì có bảo đảm quyền lợi không các cụ?
Cùng hệ thống là đc hết. Kể cả cụ ở HN mà làm bảo dưỡng ở Toy Tân Cảng cũng ok.

Bopbun

Xe điện
cụ cho em xin cái tên của loại dầu đó với ạ ! để em check ạ !
Cụ tìm loại Castrol EDGE Extended Performance, loại này 32.000 km hoặc 1 năm mới phải thay. Nhưng ở Việt Nam hình như có bán loại 15.000 dặm thôi, cũng phù hợp nhu cầu của cụ. Hoặc Mobil 1 Extended Performance cũng 15.000 dặm. Nhưng mua món này cụ cẩn thận tìm chỗ nào uy tín.

Chỉnh sửa cuối:

Bopbun

Xe điện
Vậy em trả lời cụ luôn nhé, với góc nhìn của người sử dụng vừa của người kd dầu nhờn. Với người dùng thì chắc chắn em không mua dầu loại 0w bởi chẳng dùng làm gì quái gì với cái đk thời tiết ở VN. Dầu 0w dùng các nước hàn đới. Về người bán, nếu em có hàng tồn lâu, khó bán là có gà thì em chăn ngay. Nói vậy cụ hiểu.
Về chỉ số nhớt. Với các xe máy xăng hoặc máy dầu công suất nhỏ có tỷ số nén từ 8 đến 12 còn mới (Chưa có hiện tượng hao dầu) thì nên dùng các loại chỉ số nhớt từ 30 đến 40 (dầu càng có chỉ số nhớt cai càng đặc dẫn đến tiêu hao công suất máy).với các loại động cơ dầu cỡ lớn thì nên dùng dầu có chỉ số nhớt từ 40 trở lên. Xe

Em trả lời luôn với góc độ người dùng và người bán hàng nhé.
Với góc độ người dùng thì ko bao giờ em mua dầu có chỉ số 0w bởi ở VN có lúc nào lạnh vậy đâu. Loại đó chỉ dùng các nước hàn đới rất lạnh. Với góc độ người bán thì chăn đc gà là em chăn . Nói vậy cụ hiểu.
Về chỉ số nhớt động học , với các động cơ xăng và diesel cỡ nhỏ có tỷ số nén từ 8 đến 12, chưa có hiện tượng ăn dầu thì em khuyên nên dùng loại từ 30 đến 40 là phù hợp (dầu càng đặc càng tiêu hao công suất, máy nóng)
Với động cơ diesel cỡ lớn tỷ số nén từ 12 đến 17 thì nên dùng các loại có chỉ số từ 40 trở lên. Máy càng cũ, tỷ số nén càng lớn thì dùng dầu đặc hơn.
Ngoài ra dầu còn liên quan đến cách vận hành. Xe hay tải nặng, đi đg đồi núi thì nên dùng dầu đặc và ngược lại.
Riêng máy xăng cụ không nên dùng loại 0w50. Cứ 10w30 hoặc 10-20w 40 mà chiến thôi.
Em xin chia sẻ
Nguyên lý như cụ nói e thấy chuẩn không cần chỉnh.

Tuy nhiên, có một yếu tố ít ai nói là giữa xe châu Á đặc biệt là Toy, Honda với xe châu Âu có sự khác biệt rõ. Là xe châu Á gia công xi lanh, pit tông cực kỳ khít. Chính vì thế, xe châu Á tiết kiệm. Vậy thì những dòng xe nào mà các cụ đi thấy rất tiết kiệm xăng thì nên dùng dầu loãng hơn. Cụ thể như các xe mới của Toy Honda bất kể sang hay cỏ đều nên dùng dầu loãng. Có một chuyên gia dầu nhớt ở TP HCM mà e xem trên youtube nói xe mới Toy, Honda nên dùng dầu có chỉ số SAE 16 - 20. Ra hãng thì vẫn hay tư vấn loại SAE 30 là hơi đặc. Trên thị trường có những loại dầu ghi rõ là chỉ dành riêng cho Honda Toyota thì chính là yếu tố này.

ubisapro

Xe trâu
Em bảo dưỡng ở showroom khác với showroom mình mua thì có bảo đảm quyền lợi không các cụ?
Còn bảo hành thì nên vào hãng. Còn mang showroom khác ko ảnh hưởng gì. Có điều có showroom họ có voucher khuyến mại riêng? Áp dụng được ở showroom khác ko thì e chịu.

vôlangday

Xe tăng
Cụ tìm loại Castrol EDGE Extended Performance, loại này 32.000 km hoặc 1 năm mới phải thay. Nhưng ở Việt Nam hình như có bán loại 15.000 dặm thôi, cũng phù hợp nhu cầu của cụ. Hoặc Mobil 1 Extended Performance cũng 15.000 dặm. Nhưng mua món này cụ cẩn thận tìm chỗ nào uy tín.
Dạ ! Em cảm ơn cụ !

0962226789

Xe container
Chắc thay dầu của lexus rồi, 1 vạn mới thay, nhưng dầu 5w-30 mà 400 k/lit thì mặn phết, trc e đi altis toàn thay dầu hãng xịn 80k/ l cứ 5000km làm 1 lần. Cũng k hiểu máy 1.8 của cross có gì khác k mà thay đến tận 4.2 lít
Edge trước em tự mua can 1.3 tr tính ra cũng hơn 300k / lít rồi vào hãng tính 400k thì cũng không phải quá cao