[Funland] CS Hà nội giải cứu 1 học sinh định nhảy lầu

cusao

Xe lăn
Giáo dục ở VN như cật, toàn gây áp lực lên học sinh. Dạy toàn các môn khó vào đầu. Quan niệm giỏi là học trước giáo án. Giải toán đố.
Mấy cái hạt nhân nguyên tử thì học cho vui thôi, em éo thấy có giá trị trong cuộc sống mà ai cũng phải học, thậm chí là môn thi đại học
Ấy ...bác cực đoan quá. Khi chiến tranh-bệnh dịch thì khoa học cơ bản mới lên ngôi bác ơi

vingraux

Xe tăng
Ấy ...bác cực đoan quá. Khi chiến tranh-bệnh dịch thì khoa học cơ bản mới lên ngôi bác ơi
Em tưởng các nghiên cứu ứng dụng chứ. Như với dịch covid thì nghiên cứu vắc xin này.

Mà kiểu gì thì cũng không cần đến cả xã hội làm nghiên cứu, mà chỉ cần các nhà khoa học, các nghiên cứu viên thuộc hàng top (đỉnh). Những người khác đi làm nhạc, họa, nông nghiệp, làm... móng. Không sao cả.

Pilota

Xe điện
Trẻ con dùng mạng xã hội nhiều, đọc nhiều tin tức kiểu này, giờ có vấn đề gì áp lực trong cuộc sống lại đòi tự tử. Ngày xưa em nhớ thời đi học bố mẹ oánh cho như thập chuột ấm ức chỉ có khóc hay cãi lại chứ làm gì đã biết đến tự tử. Không nên cho con tiếp xúc với mxh sớm

Hở ra ý định tự tử lại bị đập cho trận nữa ngu người. :D

A Nok

[Tịch thu bằng lái]
Tầm tuổi dở ông dở thàng nó thế , đứa nào cũng vậy . Gia đình thiếu tâm lý là dễ có hậu quả lắm .
Nhưng những GĐ có con thế này, thường họ đổ lỗi cho XH, cho Nhà trường và Giáo dục cụ ạ?

jazzzzz

Xe lăn
Giáo dục ở VN như cật, toàn gây áp lực lên học sinh. Dạy toàn các môn khó vào đầu. Quan niệm giỏi là học trước giáo án. Giải toán đố.
Mấy cái hạt nhân nguyên tử thì học cho vui thôi, em éo thấy có giá trị trong cuộc sống mà ai cũng phải học, thậm chí là môn thi đại học
Cụ lại chửi sằng rồi.
So với mấy nước Trung, Nhật, Han… học ở ta còn nhẹ hơn nhiều. Có chăng là bố mẹ kỳ vọng quá lớn, không quan tâm và chia sẻ với con, mặc bó tự bơi nên mới tạo áp lực.

jazzzzz

Xe lăn
Trẻ con dùng mạng xã hội nhiều, đọc nhiều tin tức kiểu này, giờ có vấn đề gì áp lực trong cuộc sống lại đòi tự tử. Ngày xưa em nhớ thời đi học bố mẹ oánh cho như thập chuột ấm ức chỉ có khóc hay cãi lại chứ làm gì đã biết đến tự tử. Không nên cho con tiếp xúc với mxh sớm
Trước còn Fb, zalo… giờ Tik tok nó còn ác hơn, toàn thứ nhảm nhí k giá trị.
Bản thân bố mẹ cũng bị cuốn vào nên thời gian dành cho các thành viên khác trong gia đình không nhiều.

Cụ Kéo

Xe ba gác
Website
shopee.vn
Đấy, như cụ trên vừa dẫn chứng, có phải vấn đề là do nền giáo dục, do học hành đâu, mà có thể chỉ đơn giản như đòi mua chó không được mua.

Mà như thế thì tại ai? Tại sự giáo dục của chính các gia đình thôi. Đề nghị ngừng đổ lỗi cho xã hội.
Đổ lỗi cho nhà trường , cho GD là chính chứ cháu nó ở nhà ngoan lắm :))

rubytran2

Xe buýt
Haizzz, cá nhân em thấy những vụ quyên sinh gần đây ở lưá tuổi này truyền thông nên hạn chế đưa tin, lợi bất cập hại... phụ huynh đọc coi như lời cảnh báo, nhưng với bọn trẻ tác dụng sẽ ngược lại, rất dễ thành trend để đua theo. Cái tuổi dở ương bất cần này khó mà kiểm soát.

Chỉnh sửa cuối:

Biengioicaobang

Xe đạp
Các cháu trẻ người, non dạ. Dạo này lâu lâu lại một cháu nhảy lầu.

Biengioicaobang

Xe đạp
Đổ lỗi cho nhà trường , cho GD là chính chứ cháu nó ở nhà ngoan lắm :))
Ở cái tuổi dở dở ương ương mà sinh biến thì 80% do gia đình. Nhà trường chỉ là một phần nhỏ thôi. Bố mẹ mải làm ăn không gần gũi con cái nắm bắt tâm lý con cái, cứ nghĩ lo cho con đủ ăn, đủ mặc là được.

Lái xe máy

Xe tăng
Học thì cứ theo chương trình chuẩn của thế giới là được. Thấy nó học thì mình học, nó k học thì mình cũng k cần. Đi sau thế giới nên k phải sáng tạo nhiều.
Chương trình học phổ thông xét về kiến thức có 2 mục đích chính:
- cung cấp kiến thức.
- sàng lọc, phân loại trình độ.
Đi thi ĐH thì mục đích thứ 2 lại càng trở nên chính yếu.
Ai muốn đi thi ĐH thì chấp nhận học vất vả, còn k thi thì chả thấy tí áp lực nào. Em thấy đội xác định đi học nghề, làm công nhân... học đối với chúng nó đúng nghĩa dạo chơi.
Thứ nữa là thấy môn này khó thì chuyển sang thi khối khác. Thấy khối nào cũng khó thì thôi k thi ĐH nữa.
Mà ĐH giờ cũng dễ đỗ nên cần gì phải gắng sức học ở phổ thông nếu thấy nó khó quá.

Hoàng tử bóng đêm

Xì hơi lốp
Đấy, như cụ trên vừa dẫn chứng, có phải vấn đề là do nền giáo dục, do học hành đâu, mà có thể chỉ đơn giản như đòi mua chó không được mua.

Mà như thế thì tại ai? Tại sự giáo dục của chính các gia đình thôi. Đề nghị ngừng đổ lỗi cho xã hội.
Chuẩn cụ ạ, chiều đọc báo có ông vừa nói chuyện với vk xong nhảy xuống tự tử

intvn

Xe đạp
Vợ em kể cu đó học cũng giỏi tự dưng sa sút nên bố mẹ chắc trách mắng mới đâm ra như vậy. Cũng khổ tầm tuổi này khó chiều

Thíchrausạch

[Tịch thu bằng lái]
He he, e đồng ý vs cụ.
Nói thì hơi quá nhời, có điều e cũng thấy 1 lũ đần nhưng cứ thích "dạy con kiểu Nhật" với "dạy con kiểu Hàn". Đèo mẹ, con cái nó học đc đa phần từ bố mẹ, dạy kiểu máy móc thế quá bằng hại bọn trẻ.

Nhiều lắm các cụ ah. Trường gần nhà em cũng có vụ 3 bạn nữ lớp 9 rủ nhau lên tầng 5 nhảy lầu tự tử. May các thầy cô xem cam phát hiện nên ngăn chặn kịp thời. Hỏi nguyên nhân thì 1 bạn bị trầm cảm, 2 bạn kia thấy bạn buồn muốn chết nên cũng muốn tự tử theo cho có bạn. Suýt nữa thì mất mạng cả 3. Sợ thật!

just for fun

Xe lăn
lớp F1 nhà cháu hồi lớp 5, có một bạn nữ yêu 1 bạn nam ko được đáp lại liền giận dỗi lên sân thượng đòi nhảy lầu tự tử. Cả lớp kéo lên xem, mỗi số bạn hô nhảy đi, 1 số bạn chạy về báo cô giáo chủ nhiệm. Đôi khi lí do cũng chỉ cỏn con thế thôi chứ áp lực gì đâu.
Ngày bé cháu chứng kiến nhiều nhà chiều con, cứ con đòi là phải có, ko có là bỏ học, tự tử :D

le_petit

Xe tăng
Bất cứ thớt nào về trẻ con sẽ có đa số các cụ vào nói do giáo dục, do học nhiều, chương trình nặng, học ko sử dụng..vv.
Tại sao VN học vậy mà học sinh, sinh viên VN vẫn kém so với thế giới.
Chỉ cần đọc thớt của cụ Subaru (?) thôi, cụ đang bên USA, đã thấy lượng kiến thức các con học ko chỉ bất cập mà còn QUÁ ÍT so với con cụ ấy.
Thực ra, phần lớn kiến thức phổ thông sau sẽ ko sử dụng mà kiến thức ấy là công cụ phục vụ cho một tư duy toàn diện, nó phát triển các năng lực trí tuệ cho tương lai như một cái móng nhà, sau sẽ ko ai sử dụng cái móng nhà hàng ngày nhưng các tiện ích của căn nhà cần cái móng ấy để tồn tại.
Quay lại việc áp lực học tập, áp lực đến với trẻ hầu hết ko từ chương trình, ko từ thi cử, ko từ nhà trường mà chính từ gia đình. Ko một giáo viên, nhà trường nào bắt học sinh ngồi nhầm lớp, nhầm trường mà chỉ có bố mẹ bắt con phải ngồi vào đó thôi.
Việc trẻ 5 tuổi đã ôn ngày đêm thi lớp 1, trẻ học thêm các kiểu để vào Ams hay Chu...là do bố mẹ hay do thày cô, nhà trường?
Bố mẹ quen đem tiền để chen ngang mọi nơi, mọi chỗ để tranh cướp những gì ko phải của mình nên áp luôn tư duy, thói quen đó cho con của mình sau đó chửi xh và tất cả!
Hãy chấp nhận mô hình tháp, động viên con phát huy hết khả năng mình để đứng vững chắc ở bậc thang của nó đi, đừng cố đạp lên thằng hơn mình để ngoi lên con sẽ ko có áp lực gì hết, dù nó đang học Ams hay chuyên gì đi nữa.