[Funland] Cu Ba là nước có dân số ít nhất trong các nước tự sản xuất được vacxin ?

Soldier2490

Đi bộ
Nhưng Cu Ba đâu có tự nghiên cứu sản xuất được xe hơi, xe điện? Dân còn toàn phải đi xe cổ từ đời ơ kìa.

Nước dân số nhỏ 10 triệu thì chỉ tự nghiên cứu sản xuất được cái nhỏ như lọ vắc xin thôi, còn nước dân số nhỡ 100 triệu thì tự nghiên cứu sản xuất được xe hơi, xe điện.....nước dân số 300 triệu hay 1 tỷ thì tự nghiên cứu sản xuất máy bay, tàu vũ trụ thôi.

Có gì lạ đâu nhỉ?
Dân Israel nghe bình luận của bác mà cười toẹt mồm.

nguyenhuy2210

Xe điện
Cuba với mình tình thân mến thương sao ko phát triển du lịch song phương các cụ nhỉ? Cuba e xem biển đẹp đó chứ

hungkttt

Xe tăng
Cuba với mình tình thân mến thương sao ko phát triển du lịch song phương các cụ nhỉ? Cuba e xem biển đẹp đó chứ
Sếp em đi C3 về có chia sẻ, giá thành ở C3 hơi đắt so với 1 số nước ông ấy được đi.
Em chưa đc đi C3 bao giờ nên cũng ngồi hings thôi.

Countries With the Most Well-Developed Public Health Care Systems

1. Sweden
  2. Germany
  3. Denmark
  4. Canada
  5. Switzerland
  6. Netherlands
  7. Norway
  8. United Kingdom
  9. Finland
  10. Japan
Pháp, Bỉ, Áo còn không có tuổi trong top 10, đừng nói C3.
Ông US còn đứng thứ 22
Here are the 10 countries viewed to have the most well-developed public health care systems. The U.S. ranks No. 22, falling seven spots on the list compared to 2020.
cái này cũng khó ss: ví dụ như Bv Việt đức các bs có thể rất giỏi chuyên môn nhưng thua bv bên Sing vì máy móc họ xịn, thuốc họ mới hơn thì họ cứu được nhiều ca khó hơn.

hungkttt

Xe tăng
C3 đợt phong thành Milan cũng có 1 nhóm đến hỗ trợ. Trong ngành y càng tham chiến nhiều thì kinh nghiệm tích lũy sẽ tăng lên.
Bệnh viện tuyến tỉnh thiết bị máy móc và con người cũng ko kém nhưng khả năng thực chiến thua tuyến trung ương cũng 1 phần do cứ có tý nặng là bằng mọi giá chuyển tuyến.

coolpix8700

Xe ngựa
Sếp em đi C3 về có chia sẻ, giá thành ở C3 hơi đắt so với 1 số nước ông ấy được đi.
Em chưa đc đi C3 bao giờ nên cũng ngồi hings thôi.
Ông bạn thân nhất vừa nghĩ đến hôm qua vừa rồi đã gọi điện hỏi thăm, hình như có cái giác quan bị nhắc đến.
2 đứa con ông ấy trờ về từ Mỹ ngay đầu vụ cô vít vẫn đang ở nhà, chỉ có đứa lớn vẫn đang làm việc bên ấy.
Con ông ấy làm việc hay học ở đâu là ông ấy mua nhà cho chúng ở chứ không thuê!
Em kể ở trên là ông ấy định mua đất ở Cuba để xây hệ thống KS du lịch. Văn phòng ở khu Rampa (giống như Tràng Tiền ở HN), nhưng bỏ ý định, không phải vì đất đắt, mà vì chính sách và cách làm việc vẫn rất quan liêu của quan chức họ. Không khác thời bao cấp ở VN bao nhiêu. Hiện giờ vẫn có văn phòng ở Cuba, trước đây có đưa người Việt từ trong nước sang, nhưng bây giờ chỉ có nhân viên người Cuba.
Còn em viết phía trên là thành tựu họ đạt được ở GD, y tế và công nghệ sinh học, vượt lên rất xa trong tình trạng nghèo vì bị bao vây cấm vận!

Chỉnh sửa cuối:

hd-vt

Xe container
Em hóng được, cc hiểu chân lông kẽ tóc xem cóa đúng không ạ.
Thành tựu được ca ngợi nhất là CB không có tệ phân biệt chủng tộc, họ có đủ màu da, đen, trắng và lai nhờ nhờ. Nhưng thực tế là hội da trắng qua cách sống sinh hoạt vẫn khác với da đen.
Cùng hít thở dưới một bầu trời, văn hóa văn minh ở trong máu vẫn hiện ra.

Ông bạn thân nhất vừa nghĩ đến hôm qua vừa rồi đã gọi điện hỏi thăm, hình như có cái giác quan bị nhắc đến.
2 đứa con ông ấy trờ về từ Mỹ ngay đầu vụ cô vít vẫn đang ở nhà, chỉ có đứa lớn vẫn đang làm việc bên ấy.
Con ông ấy làm việc hay học ở đâu là ông ấy mua nhà cho chúng ở chứ không thuê!
Em kể ở trên là ông ấy định mua đất ở Cuba để xây hệ thống KS du lịch. Văn phòng ở khu Rampa (giống như Tràng Tiền ở HN), nhưng bỏ ý định, không phải vì đất đắt, mà vì chính sách và cách làm việc vẫn rất quan liêu của quan chức họ. Không khác thời bao cấp ở VN bao nhiêu. Hiện giờ vẫn có văn phòng ở Cuba, trước đây có đưa người Việt từ trong nước sang, nhưng bây giờ chỉ có nhân viên người Cuba.
Còn em viết phía trên là thành tựu họ đạt được ở GD, y tế và công nghệ sinh học, vượt lên rất xa trong tình trạng nghèo vì bị bao vây cấm vận!
Cuba nghèo thì nghèo nhưng họ quản lý chuẩn lắm.
Các cụ đừng mong ôm tiền sang đầu cơ bất động sản.
Nhà nước Cuba không cho đâu.

coolpix8700

Xe ngựa
Mua vẫn được, nhưng để kinh doanh thì hệ thống quản lý của họ rất phức tạp!
Hội bạn em đã sang bên ấy làm việc, cao nhất có đại sứ, rồi các bí thư sứ quán, tùy viên,...
Họ cũng phải nắm rất rõ chính sách của Cuba.
Có ông bạn khác có trang trại riêng trồng cây xì gà và cố vấn cho Vinataba trồng trong Thanh Hóa (đã có sản phẩm thương mại đầu tiên là Hanos, bây giờ thêm Lotus). Đồ này họ cũng giữ rất chặt...!

Chỉnh sửa cuối:

Fightingman

Xe tải
Người ta đã thử nghiệm và ra độ hiệu quả đến 9x% rồi, còn số ca nhiễm ở Cuba tăng không hẳn do vaccine kém hiệu quả, cũng như Mỹ thôi, số ca nhiễm và tử vong vẫn đang tăng ầm ầm kìa.
Thế thì do cái gì? dân yếu à? cụ xem cái "trend" để xem cái "ầm ầm" của cụ giữa Mẽo và Cuba của cụ nhé=))

Fightingman

Xe tải
Không hiểu họ quản lý chuẩn thế nào nhưng lý do đơn giản không đầu tư được ở Chim3 là vì nhà nước luôn đòi chia phần, đặc biệt là việc quản lý tiền USD.

XSim

Xe container
Mua vẫn được, nhưng để kinh doanh thì hệ thống quản lý của họ rất phức tạp!
Hội bạn em đã sang bên ấy làm việc, cao nhất có đại sứ, rồi các bí thư sứ quán, tùy viên,...
Họ cũng phải nắm rất rõ chính sách của Cuba.
Có ông bạn khác có trang trại riêng trồng cây xì gà và cố vấn cho Vinataba trồng trong Thanh Hóa (đã có sản phẩm thương mại đầu tiên là Hanos, bây giờ thêm Lotus). Đồ này họ cũng giữ rất chặt...!
Không hợp pháp hoá được thì mua làm gì ạ? Chưa kể ông Cuba đứng tên hộ nhỡ ra ổng trở mặt thì toi ạ?
Không hiểu họ quản lý chuẩn thế nào nhưng lý do đơn giản không đầu tư được ở Chim3 là vì nhà nước luôn đòi chia phần, đặc biệt là việc quản lý tiền USD.
Vâng cụ. Họ làm thế là vì tư duy của họ như thế, nhưng họ làm bài bản và chuẩn.
Sau này cần thu hút thêm đầu tư nước ngoài, giảm hoặc bỏ tỉ lệ chia phần cho nhà nước thì họ cũng vẫn sẽ làm ổn.

Fightingman

Xe tải
Không phải Mỹ vẫn lên ầm ầm à, còn đỉnh hiện tại của Cuba lớn hơn vì trước đó Cu Ba chống dịch quá tốt thôi :))
Cụ chia sẻ ngay phương pháp chống dịch "quá tốt" của Cu3 nhà cụ để bà con ta học tập đi ạ? Tốt thế mà giờ cụ mới nói?

meodenminh

Xe điện
Mình sắp mua vac xin của Cuba loại gì đó để tiêm cho trẻ em mà

Hải Hoà

Xe tăng
Tụi em ở bên lâu rồi, nhưng ngay lớp sinh viên bây giờ không thể xâm nhập vào xã hội của họ như tụi em, mà kể cả lớp sinh viên trước cũng vậy.
Việc đem so sánh với vùng sâu, vùng xa của VN thì không thể. Cuba là 1 nước đảo, dài nên chiều rộng của họ hẹp, không có núi cao (sông dài) nên gần như không có vùng sâu như ở VN (và ngay cả như mấy nước trung-nam Mỹ, có khi cả nước Mỹ). Nên vùng nông thôn của họ khá giống nhau ở mọi nơi. Với chính sách bao cấp giáo dục nên họ xây dựng hệ thống trường học trên cả đất nước của học khá giống nhau.
Nhưng y thì hơi khác một chút, họ phân biệt giữa hospital, polyclinic và clinic. Hospital, polyclinic hầu như chỉ có ở mấy thành phố lớn. Nhưng cũng chính sách bao cấp nên tất cả người dân của họ đều có 1 bác sỹ cụ thể theo dõi.
Cty của tụi em (viết tụi số nhiều, nhưng chỉ là 2 v/c) gốc là mua lại của Nhà nước và gốc nữa được thành lập bằng viện trợ của Cuba. Hồi đó họ giúp VN xây dựng hoàn chỉnh hệ thống chăn nuôi gia cầm, trong đó quan trọng nhất là hệ thống giống thuần (copy nguyên xi từ Shaver). Ngoài gia cầm, Cuba còn giúp VN xây dựng hệ thống giống bò, giống lợn. Điều này không có tiền- hay hậu lệ trên thế giới. Vì không ai chuyển giao công nghệ gốc cho người khác ngoài Canada ->Cuba và Cuba->VN. Nhưng cũng rất tiếc VN mình đã xóa sạch nó, tụi em mua lại cũng chủ yếu để lấy quỹ đất... Còn làm đủ các việc khác, tất nhiên có 1 phần nhỏ chăn nuôi gia cầm!
Rất chia sẻ với cụ, sao mình có hẳn Viện chăn nuôi, thú y rồi học viện Nông nghiệp mà không giữ được nhỉ, tiếc quá, có lẽ cụ nhắc đến trại bò giống Moncada Ba vì với Trại Gia cầm Lương Mỹ. Cán bộ nhà ta ngày xưa đa số đi lính về làm quản lý nên thiếu tầm nhìn chăng?.

XSim

Xe container
Cụ chia sẻ ngay phương pháp chống dịch "quá tốt" của Cu3 nhà cụ để bà con ta học tập đi ạ? Tốt thế mà giờ cụ mới nói?
Cụ thích thì tự tìm hiểu chứ em chỉ xem biểu đồ của cụ mà phán thôi :))

Fightingman

Xe tải
Cụ thích thì tự tìm hiểu chứ em chỉ xem biểu đồ của cụ mà phán thôi :))
Nếu cụ đọc được tiếng Anh thì trong biểu đồ là dữ liệu "người chết" cụ nhé. Nghe các chiên gia nói vaccine giúp làm giảm tỉ lệ chết cụ ạ. Theo NYT thì tỉ lệ chết ở Mẽo chủ yếu (hơn 99%) thuộc nhóm chưa tiêm vaccine, còn Cu3 của cụ không biết thế nào?

Imei

Xe buýt
đợt này quê hương của vắc xin như Pháp lại ko SX vắc xin kể cả là công nghệ cũ, kể ra mà SX vắc xin bất hoạt như vắc xin cúm mùa của Sanofi cũng đc mà, ít ra là vô bào
nghe đâu sino là toàn bào à cccm?
Vắc xin của Cuba thì loại công nghệ gì nhỉ?

coolpix8700

Xe ngựa
Rất chia sẻ với cụ, sao mình có hẳn Viện chăn nuôi, thú y rồi học viện Nông nghiệp mà không giữ được nhỉ, tiếc quá, có lẽ cụ nhắc đến trại bò giống Moncada Ba vì với Trại Gia cầm Lương Mỹ. Cán bộ nhà ta ngày xưa đa số đi lính về làm quản lý nên thiếu tầm nhìn chăng?.
Moncada chỉ là 1 trong cả chuỗi mắt xích giống bò. Hồi đó Cuba được Canada hỗ trợ đã mua những con bò đực nổi tiếng thế giới. Cách thức họ làm giống với con bò sữa hoàn toàn giống như các hệ thống giống tiên tiến nhất của thế giới đến tận ngày nay.
Hệ thống giống lợn cũng vậy, bao gồm rất nhiều trại khác nhau, từ trại dòng thuần đến - ông bà, bố mẹ. Riêng với con lợn này thì nhiều người biết về chênh lệch giá giữa con thuần (cụ kỵ) với con bố mẹ. Cách đây gần 2 chục năm nhà nước có mua lại trại cụ kỵ của PIC (của Mỹ, xây dựng sau này) cho viện Chăn nuôi.
Trại Lương Mỹ chỉ là trại cấp 2 (ông bà) trong hệ thống giống Cuba giúp mình, tương đương Lương Mỹ có Tam Dương (JAPFA mua lại). Riêng gia cầm thì khác với con lợn là thế giới gần như người ta không bán dòng thuần. Việc chuyển giao giống thuần gia cầm chỉ có Canada cho Cuba và Cuba cho VN. Nhưng vấn đề không chỉ mỗi các đàn dòng thuần họ chuyển cho mình, mà cả 1 quy trình (hay từ mới bây giờ là công nghệ) chọn lọc, nuôi giữ các dòng thuần (ngày nay các viện các trường của mình đang cố nghiên cứu, nhưng chắc phải rất lâu nữa mới có thể tìm được cái vết bánh xe người Cuba từng để lại).
Tất cả nhờ các thời kỳ thay đổi khác nhau mà VN mình đã xóa sạch. Không thể đổ tại cho các cụ bộ đội được. Trong các hệ thống quản lý này, người đã tham gia quân đội không nhiều. Các XN phần lớn đã bán cho các doanh nghiệp FDI, một số cho người Việt, tụi em may, mắn kịp kiếm một cụm với vài cơ sở nhỏ!

Chỉnh sửa cuối: