[Funland] Cuộc chiến với bệnh Gout

Vinaxuki JBC

Xe tăng
Không biết gói bột đó là gì nhưng em đã từng dùng loại có hình thức tương tự cách đây vài năm và cũng ko bao giờ lặp lại. Nó có mùi thơm của vị quế, hơi ngọt. Khi bị cấp hay chớm đau làm vài thìa sữa chua là OK. Mọi người truyền tay nhau rất ghê, bản thâm em cũng mua hộ nhiều người, đâu 50K/gói thì phải. Sau này thì cạch vì ko biết nguồn gốc và đã hiểu, nếu có thuốc chữa ngon thế thì cả thế giới phải bái phục chúng ta rồi.
Đúng là cũng bí hiểm thật Cụ ạ. E cũng đã được giới thiệu và dùng thử trong 1-2 năm gần đây (mỗi khi có hiện tượng chớm đau/đau cấp); ko biết các Cụ thấy sao nhưng E thấy cũng hiệu nghiệm ổn phết. Mặc dù E cũng ko dám lạm dụng. Mỗi lần chỉ 1 thìa (sữa chua) bột rồi NGẬM sâu trong họng chứ ko phải uống, nuốt luôn; sau 1-2 ngày nếu thấy êm là E dừng ngay; cứ như vậy cũng thử nghiệm qua vài lần chớm đau rồi; trước đây giá 100K/goi bột, nay mới trượt giá lên 120k/gói rồi...

cairong_2011

Xe container
Đúng là cũng bí hiểm thật Cụ ạ. E cũng đã được giới thiệu và dùng thử trong 1-2 năm gần đây (mỗi khi có hiện tượng chớm đau/đau cấp); ko biết các Cụ thấy sao nhưng E thấy cũng hiệu nghiệm ổn phết. Mặc dù E cũng ko dám lạm dụng. Mỗi lần chỉ 1 thìa (sữa chua) bột rồi NGẬM sâu trong họng chứ ko phải uống, nuốt luôn; sau 1-2 ngày nếu thấy êm là E dừng ngay; cứ như vậy cũng thử nghiệm qua vài lần chớm đau rồi; trước đây giá 100K/goi bột, nay mới trượt giá lên 120k/gói rồi...
Tất nhiên dùng ít ko sao, nhưng khi tần suất nhiều thì mới tích lũy chất Corticoid và nguy hại đến thận, gan.

TungThoc

Xe điện
Uric của em thường xuyên hơn 500, có lúc lên trên 600 sẽ đau ngón chân. Em hay ăn sống lá mơ lông hoặc ăn chả lá mơ.

hminh2005

Xe điện
Uric của em thường xuyên hơn 500, có lúc lên trên 600 sẽ đau ngón chân. Em hay ăn sống lá mơ lông hoặc ăn chả lá mơ.
Về nguyên tắc chỉ số AU của cụ cao như vậy (có thể chưa đau cấp) để lâu sẽ lắng đọng nhiều tinh thể AU ở khớp từ đó dẫn đến đau cấp lúc nào đó và dễ dẫn đến hình thành cục Tophi. Do vậy nên hạ thấp chỉ số đó

mondeo1186

Xe tăng
Em bị gút cấp từ 2018. cứ mỗi năm trung bình 2 tháng lại bị đau sưng cấp 1 lần. từ đầu năm 2023 em bắt đầu tham gia tập chạy bộ nghiêm túc, duy trì đều đặn 1 tuần 40-50km. trộm vía từ đầu năm đến giờ chưa bị sưng cấp lần nào

TungThoc

Xe điện
Về nguyên tắc chỉ số AU của cụ cao như vậy (có thể chưa đau cấp) để lâu sẽ lắng đọng nhiều tinh thể AU ở khớp từ đó dẫn đến đau cấp lúc nào đó và dễ dẫn đến hình thành cục Tophi. Do vậy nên hạ thấp chỉ số đó
Em lâu nay hạn chế tối đa bia rượu, mỗi ngày uống nước lọc không dưới 2,5l mùa hè và 2l nếu trời lạnh mùa đông. Tập Tạ và Boxing cũng nhiều hơn chút, nên cơ thể khỏe, không bị đau Gout cấp ạ.

hoangtrung3011

Đi bộ
Em năm nay 30 tuổi , bị 10 năm nay rồi , đợt này hay đau quá mặc dù chả bia riệu gì chán quá

hoangtrung3011

Đi bộ
Các cụ cho hỏi em muốn đi khám để điều trị theo phác đồ cụ thể thì ra viện nào ok nhỉ các cụ

hminh2005

Xe điện
Các cụ cho hỏi em muốn đi khám để điều trị theo phác đồ cụ thể thì ra viện nào ok nhỉ các cụ
Theo em bệnh này phụ thuộc cơ địa từng người nên thực sự khó có phác đồ điều trị chuẩn. Có người ăn nhậu nhiều ko sao, có người uống tí bai là đau, uống rượu ko sao hoặc ngược lại. Nói chung cũng phải tự mình kìm nén các thói quen xấu nhậu nhẹt, ăn uống linh tinh.

hoangtrung3011

Đi bộ
Theo em bệnh này phụ thuộc cơ địa từng người nên thực sự khó có phác đồ điều trị chuẩn. Có người ăn nhậu nhiều ko sao, có người uống tí bai là đau, uống rượu ko sao hoặc ngược lại. Nói chung cũng phải tự mình kìm nén các thói quen xấu nhậu nhẹt, ăn uống linh tinh.
Em hiểu rồi nhưng em muốn thăm khám và đc tư vấn chi tiết hơn , ra mấy viện tư họ qua loa lắm

thaihana

Xe điện
Gout à, sao các cụ cứ cuống cả lên vậy, kệ nó đi vì chữa không khỏi được, đừng nghe lung tung uống cái này cái kia, nam bắc tùm lum rồi hối không kịp.
- kiểm soát tốt acid uric
- sớm, nhanh, mạnh, ngắn là nguyên tắc khi uống thuốc cắt cơn đau cấp.