[Funland] Cuộc sống ở Mỹ của một người lao động gốc Việt qua ảnh.

leua

Xe tăng
Chào các cụ, mợ.
Hôm nay mình xin phép mở topic bằng ảnh về cuộc sống thường nhật của một người lao động bình thường ở Mỹ. Cuộc sống ở Mỹ thì chắc hẳn các cụ, mợ đã biết nhiều qua internet, qua Youtube... mình chỉ muốn góp thêm một chút để cho vui diễn đàn và đa dạng góc nhìn.
Mình là người Sài Gòn, có gốc gác ông bà ở miền Tây, lớn lên ở Việt Nam, nhiều năm trước cuộc đời đưa đẩy lưu lạc sang Nhật rồi sang Mỹ. Sở dĩ nói trước như vậy vì đây là diễn đàn mà đa số thành viên là người phía Bắc, có thể quan điểm về cuộc sống của mỗi người có khác biệt nên chúng ta vui lòng không bàn chuyện chính trị, xã hội trong topic này để tránh những tranh luận không đi tới đâu và để tránh làm phiền các Mod. Các cụ, mợ nào không thích có thể vui lòng lướt qua đừng vào xem hoặc là block nick của mình cũng được. 😅

nghiện TikTok

Xe đạp
Em hóng thêm các thông tin khác nữa như mức chi tiêu cho một người/tháng, giá nhà dao động mức nào, giá thuê nhà ra sao, chi phí học hành trường đắt trường rẻ thế nào nữa. Em nghe nói là chi phí học các trường khác nhau là khác nhau.

phuongmit

Xe cút kít
Em có 1 anh bạn, trc ở Boston, cũng mới chuyển về Cali. Lần nào về VN cũng ngồi kể chuyện về cuộc sống, sinh hoạt ở bển nhiều cái cũng hay và lạ so với ở nhà. Chúc mừng năm mới Dương lịch bác chủ thớt và hóng ảnh của bác

Demchinhhang.net

Xe container
Người OF
Cụ chủ chơi trên mạng thì cứ chơi tự nhiên, rào rậu làm gì.

leua

Xe tăng
Em hóng thêm các thông tin khác nữa như mức chi tiêu cho một người/tháng, giá nhà dao động mức nào, giá thuê nhà ra sao, chi phí học hành trường đắt trường rẻ thế nào nữa. Em nghe nói là chi phí học các trường khác nhau là khác nhau.
Chi phí cuộc sống của từng người là rất khác nhau, khó mà nói cụ ạ.
Giá nhà trung bình ở khu em ở ( Little Saigon) là 800k USD một căn. Giá thuê trung bình là $3000 tháng/ căn 4 phòng ngủ + 3 phòng tắm + gara 2 xe. Giá share phòng master bedroom là $ 1000 tháng.
Lương của công nhân cấp thấp nhất công ty em làm là $21/ giờ. Làm thêm giờ ( quá 40 giờ / tuần) tính gấp rưỡi. Công nhân lâu năm là $28 / giờ.
Lương có bằng đại học mới vào làm ở công ty em làm $80k/ năm. Lâu năm trên dưới 120 k/ năm.
Lương California luôn cao hơn các tiểu bang khác vì đời sống, giá cả cao hơn các tiểu bang khác.
Lương 100k / năm như em chỉ vừa đủ sống ở Cali. Phải tiết kiệm mới có dư.
Học hành từ cấp 1 tới cấp 3 là bắt buộc và là miễn phí ở Mỹ. Học sinh ở Cali được ăn uống miễn phí ngày 2 bữa ( sáng + trưa) tại trường. Dĩ nhiên cũng có các trường tư, những gia đình giàu có gửi con họ đi hoc ở đó. Học phí khoảng vài nghìn đồng / tháng.

Thế giới phẳng rồi.
Ngó kỹ thì ai chả có người nhà hay người quen ở nước ngoài.
F1 em tuần này cũng đón bạn về chơi.

nghiện TikTok

Xe đạp
Chi phí cuộc sống của từng người là rất khác nhau, khó mà nói cụ ạ.
Giá nhà trung bình ở khu em ở ( Little Saigon) là 800k USD một căn. Giá thuê trung bình là $3000 tháng/ căn 4 phòng ngủ + 3 phòng tắm + gara 2 xe. Giá share phòng master bedroom là $ 1000 tháng.
Lương của công nhân cấp thấp nhất công ty em làm là $21/ giờ. Làm thêm giờ ( quá 40 giờ / tuần) tính gấp rưỡi. Công nhân lâu năm là $28 / giờ.
Lương có bằng đại học mới vào làm ở công ty em làm $80k/ năm. Lâu năm trên dưới 120 k/ năm.
Lương California luôn cao hơn các tiểu bang khác vì đời sống, giá cả cao hơn các tiểu bang khác.
Lương 100k / năm như em chỉ vừa đủ sống ở Cali. Phải tiết kiệm mới có dư.
Học hành từ cấp 1 tới cấp 3 là bắt buộc và là miễn phí ở Mỹ. Học sinh ở Cali được ăn uống miễn phí ngày 2 bữa ( sáng + trưa) tại trường. Dĩ nhiên cũng có các trường tư, những gia đình giàu có gửi con họ đi hoc ở đó. Học phí khoảng vài nghìn đồng / tháng.
Chi phí cho mua/thuê nhà thế thì cao quá cụ nhỉ.
Lương 100k vừa đủ sống thì cụ tiết kiệm cách nào? Phải tiết kiệm cho về già chứ? hay chỉ VN mới có ý nghĩ làm và tiết kiệm dành tiền khi về già?

Aline

Xe tải
Em qua lại Mỹ nhiều lần, lần ngắn 10 ngày, lần dài cả tháng. Chủ yếu qua đi công tác và kết hợp thăm con. Lần nào cũng đến ngày thứ 3-4 là có hiện tượng bồn chồn (anxiety hẳn hoi) vì cuộc sống yên ắng quá làm em không chịu nổi. Cái gì cũng riêng mình từ sáng tới chiều. Các khu em đã đi qua gồm Cali chỗ phố Bolsa của cụ chủ, thủ đô Washington DC, New York, Atlanta, Memphis. Chỗ nào cũng có bạn bè VN tiếp đón vài ba bữa mà vẫn thấy khổ sở vì thiếu giao tiếp với xã hội Châu Á tấp nập kiểu ở VN.

Văn hoá Mỹ hay tổ chức lễ party nho nhỏ ở công ty cho nhân viên vào các dịp lễ lạt. Cơ quan em ởVN cũng thế. Cơ mà nó chỉ là bề mặt, mọi người nói cười với nhau vậy thôi chứ quan hệ nó không khăng khít đậm sâu. Em lúc nào cũng chỉ thích nhao ra đường ăn uống với bạn bè, người quen, cafe, trà đá, rồi ăn đủ thứ vặt vãnh mình thích. Em yêu ẩm thực đa dạng của VN cực kỳ. Chua cay măn ngọt, riêng món nước thôi ngoài phở, bún cơ bản còn hàng bao nhiêu phiên bản khác. Em không có quá nhiều bạn, nhưng bạn là đúng nghĩa sâu đậm thực sự. Túm nhau đi cafe là dốc lòng được, bàn bạc được chuyện nọ chuyện kia tới nơi. Nên qua Mỹ em không thấy có được một mạng lưới xã hội tương tự (có thể người khác có em không biết), đồ ăn không ngon, không đa dạng và đắt. Nên nhà em có cơ hội xin đi cả nhà (không mất tiền, không phải đi dạng EB5 ạ) mà em hỏi chồng con ai cũng bảo tự dưng sao đi làm gì. Thằng con lớn em lúc 20 tuổi em bảo suy nghĩ lần cuối đi bố mẹ có làm thủ tục sang không, vì sau 21 tuổi là bố mẹ không được bảo lãnh con nữa đâu. Lúc đó nó đang học năm 2 đại học bên đó, mà nó cũng bảo sang đây làm gì, con về VN chứ không ở lại đây đâu. Giờ nó ra trường đã xin được việc và mới đi làm rồi, xác định làm 3 năm rồi về thôi (dù công ty nó cũng to và hết 1 năm sẽ lại làm thủ tục xin thẻ xanh cho bọn quốc tế để giữ chân lâu dài). Thằng con em cũng nghiện và thèm đồ ăn VN ạ, nên nó phải tự lọ mọ làm một số thứ cho đúng ý và vừa miệng. Em ví dụ vài ảnh dưới.

Mợ toét 2710

Xe ngựa
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Website
www.gach3ddep.net