[Funland] Đại học Rmit

Trục

Xe ba gác
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Tôi nghĩ khu này chắc là bên kdc ven sông đối điện trường Rmit. Đi qua gầm cầu Ông Lớn
Năm rồi, nhóc nhà em bảo RMIT HCMC cơ sở hạ tầng tốt hởn RMIT HN, nên nếu học thì học trong nam chứ không học ngoài bắc.

Mytv

Xe điện
Cụ nghĩ thế thật à? Em trước học FTU đây và thật sự xưa học giáo trình kế toán trong trường em vừa buồn ngủ với môn kế toán định khoản của nó. Sau này học bằng nghề ACCA và CFA chuyên về kế toán/ kiểm toán/ đầu tư thì em thấy họ dạy rất thiết thực. Giờ thỉnh thoảng con gái em học RMIT có hỏi em thì thấy nó chạy bussiness case không kém gì level cơ bản của CFA và những câu hỏi về kế toán cũng giống ACCA cơ bản. Nó đặt học viên vào bối cảnh thực sự của doanh nghiệp nên kiến thức rất thực tế. Cái này em nghĩ mấy trường vn chưa làm được đâu. Mà con gái em học digital marketing nhé không phải dân tài chjnhs như em.
Chán mợ, sắp lên bà ngoại rồi còn tin mồm ông người dơi làm j:)).
Trường công top1 trc đây hơn ở đầu vào. Còn giáo trình, phương pháp giảng dạy thì thôi e hổng có dám bàn đến sợ ăn gạch lắm. Ở đâu cũng có sv này sv kia ko vơ đũa cả nắm dc. Thôi ai chọn j thì chọn nhưng có cái cụ j dìm hàng thô thế nghe chối lắm. E cũng đang ngắm thiết kế của rmit cho gái út. Gái nhà e thích vẽ vời, TA có vẻ có năng khiếu hi vọng theo dc.:D.

Chỉnh sửa cuối:

prado2012

Xe điện
Trường công top1 trc đây hơn ở đầu vào. Còn giáo trình, phương pháp giảng dạy thì thôi e hổng có dám bàn đến sợ ăn gạch lắm. Ở đâu cũng có sv này sv kia ko vơ đũa cả nắm dc. Thôi ai chọn j thì chọn nhưng có cái cụ j dìm hàng thô thế nghe chối lắm. E cũng đang ngắm thiết kế của rmit cho gái út. Gái nhà e thích vẽ vời, TA có vẻ có năng khiếu hi vọng theo dc.:D.
Là em tát nước theo mưa thôi ;)), mợ chưa đọc đoạn sau à. Vì em đã cho ông Cú ra đảo từ một topic khác về bds nên đại thể thấy mỗi còm bác sữa và cụ dơi nhưng cũng hiểu các cụ ấy nói gì. Thôi để em xoá béng còm này đi cho đỡ hiểu lầm.

Chỉnh sửa cuối:

L.C.D

Xe container
Em có ý kiến là lựa chọn học trường nào là của mỗi cá nhân, mỗi gia đình. Họ đã cân nhắc kỹ mới chọn. Thế nên các cụ khác ko nên chê bai bỉ bôi thô thiển, rằng thì giàu mà dốt mới chọn RMIT. Em thấy con cái nhiều cụ mợ ở đây học đỉnh chóp luôn vẫn chọn RMIT mà.
Riêng em thì em nhận luôn là em dốt, khả năng chịu áp lực kém nên em đã chọn cách cho con học các chương trình liên kết để tránh các kỳ thi lớn như thi cấp 3, thi ĐH. Em cứ nghĩ đến việc phải chạy theo con trong các kỳ thi đau đầu nhức óc là em ốm người.
Em xin nhận thêm là con em cũng dốt, may đc tiếng Anh tốt nên lọt cửa vào RMIT. Thôi thì năng lực của con chỉ đến thế. Mong các cụ con học giỏi top công lập có sự thông cảm bao dung, đừng chê RMIT nữa để những nhà có con học dốt như em đỡ tủi.

Wall1

Xe buýt
Con mình được xét tuyển thẳng FTU, NEU, ULIS, nhưng nó chọn Rmit.
Vừa xong 1 kỳ, 3 môn, nó bảo học khốc liệt hơn bọn kia nhiều ( bạn bè nó học các trường kia cũng nhiều), mà đừng mong làm bài hộ, đạo văn...

Batman

Xe điện
Em công nhận, sắp lên bà ngoại rồi mà vẫn tin người, thật thà đến thế là cùng, cụ nhề. :))

BloodOwl87

Xe điện
"Giáo trình như nhau thôi"
🤣🤣🤣🤣🤣🤣🤣
🫢🫢🫢🫢🫢🫢🫢🫢
🤓🤓🤓🤓🤓🤓🤓🤓🤓
Bạn tôi học Thạc sĩ cfvg rồi, tôi cũng làm hộ bài kiểm tra của nó khi học mba cfvg rồi. Nói chung mấy chú đấy học xong thì cũng thế thôi nó lấy quan hệ là chính chứ cứ nghĩ học xong là giỏi hẳn lên thì chắc cụ chưa học bao giờ. Cfvg là dạng cao học liên kết có tiếng nhất trong nước rồi, ko phải dạng vớ vẩn bán khoá học lấy tiền đâu.

BloodOwl87

Xe điện
Trong này cũng có 2 giảng viên từng dạy rmit ngành kinh tế có ai nói giáo trình rmit khác biệt hẳn trường công đâu nhỉ, như mấy môn kinh tré vi mô vĩ mô, quản trị kinh doanh, kế toán kiểm toán, bank,bảo hiểm thì chắc chắn giống nhau đến 80%. Kiến thức cơ bản cả trăm năm nay rồi mà cứ nghĩ cứ học rmit là cao siêu hơn hẳn trường công top á =)). Đâu ông nào bảo thì show giáo trình rmit mấy môn trên tôi xem khác đến đâu nào.
Cụ DaoPhoPiano cho ý kiến xem giáo trình rmit vượt trội trường công ntn cái.

King_crimson

Xe tải
Cách đây mấy năm em có nói chuyện với một người dạy tại RMIT ở Úc, thấy cụ ấy vẫn khen sinh viên BK và NEU ở VN.
Em đoán cái được ở RMIT là học thực và sát với thực tế, TA tốt, tự tin, khi đi làm việc dễ thích ứng với môi trường mới. Cty cũ em trước cũng có bạn RMIT làm hợp đồng, trước cũng làm KPMG, nhưng so với mấy bạn làm chính thức học FTU, NEU thì không địch lại được. Có bạn làm chính thức còn được cty Big4 tuyển đi làm ở Úc. Giờ vẫn đang làm ở đó. Tất nhiên bạn đó có ACCA và một số chứng chỉ nữa

BloodOwl87

Xe điện
Cách đây mấy năm em có nói chuyện với một người dạy tại RMIT ở Úc, thấy cụ ấy vẫn khen sinh viên BK và NEU ở VN.
Em đoán cái được ở RMIT là học thực và sát với thực tế, TA tốt, tự tin, khi đi làm việc dễ thích ứng với môi trường mới. Cty cũ em trước cũng có bạn RMIT làm hợp đồng, trước cũng làm KPMG, nhưng so với mấy bạn làm chính thức học FTU, NEU thì không địch lại được. Có bạn làm chính thức còn được cty Big4 tuyển đi làm ở Úc. Giờ vẫn đang làm ở đó. Tất nhiên bạn đó có ACCA và một số chứng chỉ nữa
Em cũng nói rồi mấy nghề phổ biến đều có chứng chỉ nghề, DA mới mà còn có nữa là. Quan trọng là tự học rồi lấy chứng chỉ nghề chứ chương trình dh là phụ thôi. Chuyên môn vẫn phải tự trang bị là chính. Tiếng anh thì bọn trường công top giờ nó cũng học từ bé chứ ko phải kém như xưa đâu. 2 chuyên ngành phổ biến và sâu của khối kinh tế là kiểm toán và bank thì số lượng nhân sự trường top như Neu được nhận và thành đạt hơn rmit là cái chắc. Bank big4 nó còn tuyển thẳng sinh viên Neu vào hội sở số lượng lớn hàng năm kìa. Bank với kiểm toán ở Vn thì cũng đầy người làm, ra mà hỏi xem sv Rmit với ftu neu bọn nào hơn.
Actuary bảo hiểm giờ NEU còn dạy 3-4 môn của chứng chỉ nghề nữa là.

Mytv

Xe điện
Trong này cũng có 2 giảng viên từng dạy rmit ngành kinh tế có ai nói giáo trình rmit khác biệt hẳn trường công đâu nhỉ, như mấy môn kinh tré vi mô vĩ mô, quản trị kinh doanh, kế toán kiểm toán, bank,bảo hiểm thì chắc chắn giống nhau đến 80%. Kiến thức cơ bản cả trăm năm nay rồi mà cứ nghĩ cứ học rmit là cao siêu hơn hẳn trường công top á =)). Đâu ông nào bảo thì show giáo trình rmit mấy môn trên tôi xem khác đến đâu nào.
Cụ DaoPhoPiano cho ý kiến xem giáo trình rmit vượt trội trường công ntn cái.
Khác biệt ở đây là phương pháp giảng dạy, tiếp cận. Rmit họ sát với thực tế hơn.
Còn nói kiểu như cụ thì giáo trình ở Rmit cũng chả khác méo j giáo trình bên King Kông ạ. Kiến thức nó chỉ có 1 ko thể TG thì thế này còn về VN lại khác. Mà ngay cả các giáo trình ở VN cũng toàn dịch từ NN về thôi cụ ạ.
SV Rmit hay công top1 thì cũng có bạn này bạn khác. H ko ít nhà con cái đỗ công top1 vẫn cho học Rmit đó cụ. Chắc họ bị ngu.

BloodOwl87

Xe điện
Khác biệt ở đây là phương pháp giảng dạy, tiếp cận. Rmit họ sát với thực tế hơn.
Còn nói kiểu như cụ thì giáo trình ở Rmit cũng chả khác méo j giáo trình bên King Kông ạ. Kiến thức nó chỉ có 1 ko thể TG thì thế này còn về VN lại khác. Mà ngay cả các giáo trình ở VN cũng toàn dịch từ NN về thôi cụ ạ.
SV Rmit hay công top1 thì cũng có bạn này bạn khác. H ko ít nhà con cái đỗ công top1 vẫn cho học Rmit đó cụ. Chắc họ bị ngu.
Em có con thì có khi em cũng cho nó học Rmit. Nhưng bảo chất lượng dạy và giáo trình nó vượt trội thì ko đúng cụ hiểu ko? Kết quả đầu ra cũng xêm xêm thôi thì đâu thể hét nó lên trời được trong khi kiểu gì vẫn phải học chứng chỉ nghề mới quan trọng.
Đồng ý là cách tiếp cận và giảng Rmit hơn trường công, em ko phủ nhận. Nhưng nhiều cụ trong này nói cứ như chương trình học rmit học xong hoá rồng còn trường công top là giun thì em thấy hài, thực tế là ở ngành Kiểm toán với bank thì mấy bạn rmit chưa bao giờ là cái gì so với đội trường công top.

Chỉnh sửa cuối:

BloodOwl87

Xe điện
Học công lập Việt Nam dễ thích nghi với văn hóa doanh nghiệp Việt Nam hơn. NEU, BK, FTU... trường nào cũng thế, sinh viên tốt nhịn hơn, học cách nhún mình hòa vào tập thể, cúi đầu với thầy cô, dọc theo quá trình học công lập 12 năm, rồi thêm 4 năm đại học. Ra trường đi làm biết thân biết phận, thì tâm lý sẵn sàng cho việc tiếp thu, uốn mình, hòa đồng với doanh nghiệp và dễ được đánh giá là làm tốt.

Du học sinh hay học sinh học trường tư, được thầy cô lắng nghe ý kiến, được tôn trọng từ bé, chúng nó đã ít có thói quen uốn mình cho hài hòa tập thể. Chúng nó chỉ có quan điểm về việc đúng hay sai, tốt hay xấu, nếu muốn thay đổi quan điểm thì phải đủ cơ sở thuyết phục. Áp đặt là thúc đẩy bật lại, nên khá là khó nếu cần phải mềm mỏng thích nghi, trừ bạn nào có nền nếp uốn nắn sẵn trong gia đình. Nhưng mà giờ toàn con 1, con 2, có dám đè nén chèn ép gì chúng nó đâu. Bảo cái gì cũng tâm tình nịnh nọt chán ra chúng nó đồng ý chúng nó làm. Vẫn cứ là ngoan nhưng không phải ngoan kiểu bố mẹ ngày xưa.
Mợ cứ nghĩ điều mợ muốn cho thoải mái đi. Nhưng cứ nhớ muốn giỏi và khác biệt thật sự thì là các trường khác chứ ko phải Rmit vn đâu, và nếu tố chất còn ko đỗ nổi trường top ở Vn thì chắc chắn là cũng chả vào nổi trường xịn quốc tế.
con học ko giỏi lại cứ nghĩ học rmit là hoá rồng hoá hổ đè đầu sv trường công top thì cứ mơ đi. Kể cả du học nhé.

Mytv

Xe điện
Em có con thì có khi em cũng cho nó học Rmit. Nhưng bảo chất lượng dạy và giáo trình nó vượt trội thì ko đúng cụ hiểu ko? Kết quả đầu ra cũng xêm xêm thôi thì đâu thể hét nó lên trời được trong khi kiểu gì vẫn phải học chứng chỉ nghề mới quan trọng.
Đồng ý là cách tiếp cận và giảng Rmit hơn trường công, em ko phủ nhận. Nhưng nhiều cụ trong này nói cứ như chương trình học rmit học xong hoá rồng còn trường công top là giun thì em thấy hài, thực tế là ở ngành Kiểm toán với bank thì mấy bạn rmit chưa bao giờ là cái gì so với đội trường công top.
E đọc có thấy các vị có con học R nói muốn hoá rồng hoá phượng hay vùi dập j công top1 đâu. Họ chọn cho con vào R vì phù hợp điều kiện, mong muốn con dc tiếp cận phương pháp gd mới, hiện đại sát thực tế hơn thôi. Bản thân e cũng ko đánh giá sv R hơn dc công top1. Nói thẳng còn chưa bằng. Nhưng nếu con e mà đỗ cả công top1 & R thì e chọn R.

BloodOwl87

Xe điện
Học RMIT ngoài chương trình học như là trường đại học thì còn phải đánh giá như là một đơn vị cung cấp dịch vụ. Giống như là học phổ thông trường tư: lớp ít học sinh, thầy cô tôn trọng và lắng nghe ý kiến học sinh, nhà trường trao đổi với phụ huynh trên cơ sở đáp ứng nguyện vọng của người bán với người mua, cơ sở vật chất tốt... Tóm lại là cung cấp dịch vụ mà bố mẹ cảm thấy con cái mình sẽ hạnh phúc trong môi trường học tập ấy, không có đè nén từ thầy cô, hạn chế bạo lực học đường, giao tiếp với môi trường các bạn xung quanh hòa nhã và khá tương đồng.

Cụ trẻ bao giờ có con và nhìn thấy con cười rạng rỡ từ trường về nhà, sẽ hiểu vì sao các bậc bố mẹ đều cố gắng lựa chọn môi trường học tập tốt nhất cho con mình.
Ủa chứ mợ nghĩ đại học vn đè nén áp lực à? Mợ học đh ở đâu mà nghĩ thế. Hồi em học hơn chục năm trước thì học hay ko việc của sv chứ ai gây sức ép gì đâu, ô hay.

BloodOwl87

Xe điện
Cụ không phải dạy tôi, tôi cũng từ cái lò NEU ra, và cũng chả lạ lùng gì các chức danh công việc mà cụ mang lên đây khè cộng đồng đâu.
Mợ lại nhét chữ vào mồm nhau rồi ;))
Em hiện đang thất nghiệp, đã out khỏi hệ thống nên chả có lí do gì mà khè cộng đồng bằng mấy chức danh gì đó cả, nói điều mình biết cũng ko được à?
Gì thì cũng phải khách quan, quan trọng là đúng và sai, chứ ko phải cứ thấy trái chiều là chỉ trích cá nhân vớ vẩn nhé mợ.

taiadau

Xe điện
E đọc có thấy các vị có con học R nói muốn hoá rồng hoá phượng hay vùi dập j công top1 đâu. Họ chọn cho con vào R vì phù hợp điều kiện, mong muốn con dc tiếp cận phương pháp gd mới, hiện đại sát thực tế hơn thôi. Bản thân e cũng ko đánh giá sv R hơn dc công top1. Nói thẳng còn chưa bằng. Nhưng nếu con e mà đỗ cả công top1 & R thì e chọn R.
Nói nhanh cho vuông thì thế này...cùng 1 sv tư chất tốt đi, em cho nó vào Rmit là hơn đứt nó vào đh top luôn. Đấy là cách em so sánh, bởi vì đh của ta nói chung là đào tạo kém, nhưng đa phần sv giỏi vẫn chọn vào đh công bởi vì điều rất dễ hiểu là chi phí. Em ngẫm ra từ bản thân nên mới mong muốn con học Rmit vì cũng biết khả năng của con mình.... chứ mà dốt quá mà cố nhồi vào Rmit thì để mất cả đống tiền mà chắc gì đã tốt nghiệp được,...gì thì gì cũng phải có bột mới gột nên hồ, ta hay tây cũng thế.