[Funland] Đàn ông không có chí tiến thủ

telefunken

Xe tải
Đang làm chuyên môn ngon , chuyển qua làm chính khách phát là đi cả mớ , khó nói nhắm

Batman

Xe điện
Người OF
Tiến sĩ còn hệ số nữa
Vậy là em đúng rút lại: "Tiến sĩ, nửa năm làm, nửa năm chơi, thu nhập 1,5 tỉ 1 năm", nghề Ts dễ sống đấy nhé, các cụ nào kêu nghèo thì phải vác sách đi học lại tiến sĩ đi.

QMintech

Xe tăng
Điều đáng bàn ở đây là nhu cầu của mỗi người là khác nhau, không thể cứ lấy tiêu chuẩn tiền nhiều, chức sắc ra để đánh giá ai đó có ý chí hay không. Làm người miễn mình cảm thấy vui vẻ, thỏa mãn ấy là hạnh phúc. Đến con mình có khó ép nó nữ là

Batman

Xe điện
Người OF
Vợ chồng cụ làm việc thế thì khác gì con Robot, chắc chắn không còn thời gian để xxx và đu cà phê, hay xem phim ( cụ đã xem phim Mai chưa ? :)) ).
Em làm nhàn tênh (ngày 8 giờ hành chính, từ thứ 2-thứ 6), tháng kiếm 150tr NET (chỉ tiền lương), các khoản khác chưa tính. Em 1 vợ, 2 con, nhà xe, đủ cả...Em chả phải hy sinh gì để có công việc và cuộc sống như thế.
Em ngạc nhiên vô cùng khi nghe cụ kể mức lương / thu nhập của 2 vc cụ. Sao thấp đáng kinh ngạc vậy ??? ( dĩ nhiên so với công sức, thời giờ 2 vc cụ bỏ ra ). :D
Em nhàn tênh, sáng cắp ô đi, tối cắp ô về, lương Net 18tr, chả phải lo nghĩ gì. =))

acquyphuthinh

Xe tải
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Vk như vậy thì nát nhà chắc rồi... Vk chính là giữ chữ An, là phong thủy của gia đình
xã hội hiện đại nên nói vậy cũng khó cụ ạ. Mỗi người có một ưu nhược điểm khác nhau, đúng là khi có mâu thuẫn thì đứa nhiều tiền sẽ chẳng thấy đứa ít tiền hơn có ưu điểm gì cả, vật chất là thứ dễ đo đếm chứ tình cảm thì biết bao nhiêu cho vừa.
Chẳng thà giờ thằng nào giỏi kiếm tiền cứ đi kiếm, thằng nào kiếm ít hơn thì tự biết dành thời gian cho con cái nhiều hơn. Nhưng là đàn ông thì tự trọng đôi khi lại cao, chẳng muốn thua kém vợ mình nên lại đâm đầu vào những việc không tên như "gặp đối tác, KH", "họp ngoài giờ" mà lại chưa thể đổi ra tiền ngay được. Quan trọng là cả 2 thông cảm và thấu hiểu, nghĩ cho con cái thôi ạ.

Batman

Xe điện
Người OF
Hề hề.....thì em cũng chém gió tiếp cho nó có đà cùng các cụ .....=))
Thằng bạn em đầu quân cho dn nhật từ 2003 đến nay, lương sau thuế của nó là 5,5k$, thu nhập thấp hơn thu nhập của cụ, cũng làm 8h hành chính, để em gọi cho nó để bảo mày phải xin sếp tăng lương thôi. :))

Kiên Khùng

Xe điện
Điều đáng bàn ở đây là nhu cầu của mỗi người là khác nhau, không thể cứ lấy tiêu chuẩn tiền nhiều, chức sắc ra để đánh giá ai đó có ý chí hay không. Làm người miễn mình cảm thấy vui vẻ, thỏa mãn ấy là hạnh phúc. Đến con mình có khó ép nó nữ là
Ví dụ bỏ cả đời ra để chỉ vẽ 1 bức tranh, soạn 1 bản nhạc mà nghìn năm sau còn mê mệt, ý chí còn phải cao hơn Thái Sơn.

Mytv

Xe điện
Cụ đọc không kĩ rồi, thấy cụ ấy nói tiền dạy 500tr, thưởng 500tr, và nghiên cứu viết báo nữa mới được thu nhập đó.
Giảng viên mà thưởng 500tr thì kinh nhỉ, không biết trường nào? Bạn mình toàn tiến sĩ Nhật, Pháp, dạy trường Công nghệ mà kêu như ri.
Còn tuỳ vào từng trường. Mà ngay bản thân trong cùng 1 trường, cùng học vị, cùng bộ môn luôn lương thu nhập còn khác nhau. Chỗ e có ông năm ko dc nổi 200 củ. Nhưng có ông lại hơn nhiều lần. Nói chung lương thu nhập của đội gv khó định lượng lắm. Cụ j j trên 2 vc làm gv thu nhập như vậy là cao nhưng e ko thấy chém j cả. E biết đầy ông thu nhập còn cao hơn nhiều. Ko nói đội mở lớp lò luyện j nhé. Chỉ tính giảng dạy đơn thuần & nghiên cứu thôi. À đội thiến sĩ phá giá sư đói cũng nhiều lắm. Bạn e đầy thằng bỏ nghề buôn chữ roài.

coindesar

Xe buýt
Đọc mà giật mình, chưa có căn nhà be bé, xe cỏ 2 bánh thì có 4 bánh thì chưa, đi làm nuôi đủ con cái ở mức bình thường... được cái cuộc sống bình yên không thi đấu, công việc đúng chuyên môn. Hoang mang quá...

Batman

Xe điện
Người OF
Còn tuỳ vào từng trường. Mà ngay bản thân trong cùng 1 trường, cùng học vị, cùng bộ môn luôn lương thu nhập còn khác nhau. Chỗ e có ông năm ko dc nổi 200 củ. Nhưng có ông lại hơn nhiều lần. Nói chung lương thu nhập của đội gv khó định lượng lắm. Cụ j j trên 2 vc làm gv thu nhập như vậy là cao nhưng e ko thấy chém j cả. E biết đầy ông thu nhập còn cao hơn nhiều. Ko nói đội mở lớp lò luyện j nhé. Chỉ tính giảng dạy đơn thuần & nghiên cứu thôi. À đội thiến sĩ phá giá sư đói cũng nhiều lắm. Bạn e đầy thằng bỏ nghề buôn chữ roài.
Hôm đi họp lớp, em hỏi thằng bạn học, mày lên P.GS chưa, nó bảo, mẹ, làm khỉ gì có tiền để làm P.GS, chi phí làm đề tài phải tự bỏ ra, rồi phải viết báo nọ kia, thôi, tiến sĩ là được rồi, đói tí nhưng cũng ổn.

BloodOwl87

Xe điện
Vợ chồng cụ làm việc thế thì khác gì con Robot, chắc chắn không còn thời gian để xxx và đu cà phê, hay xem phim ( cụ đã xem phim Mai chưa ? :)) ).
Em làm nhàn tênh (ngày 8 giờ hành chính, từ thứ 2-thứ 6), tháng kiếm 150tr NET (chỉ tiền lương), các khoản khác chưa tính. Em 1 vợ, 2 con, nhà xe, đủ cả...Em chả phải hy sinh gì để có công việc và cuộc sống như thế.
Em ngạc nhiên vô cùng khi nghe cụ kể mức lương / thu nhập của 2 vc cụ. Sao thấp đáng kinh ngạc vậy ??? ( dĩ nhiên so với công sức, thời giờ 2 vc cụ bỏ ra ). :D
1 kỳ dạy có 3 tháng thôi cụ, thời gian nghỉ 50%.

DaoPhoPiano

[Tịch thu bằng lái]
Thì vậy. Em có nói em cao trong XH đâu. Em cũng ko so thu nhập hay bằng cấp. Em chỉ nói là quyết tâm sẽ làm đc. Nhiều cụ có vẻ thấy ghi thu nhập xong nhảy vào nhỉ. Có nhiều bạn nhưu trên kia làm ăn kinh doanh 1 năm vài tỷ. Bọn em tầm 200 mà chi 1 tháng cho con và chi tiêu cũng chỉ còn hơn 100. 1 năm cũng có hơn 1t. Ăn thua gì cụ. Thời giờ em bỏ ra như trên. Gần như giờ hành chính. 1 năm đi dạy chỉ tầm 6 tháng, 6 tháng nghỉ, nghiên cứu, du lịch... em thấy bình thường mà.
Cháu em làm giáo viên cấp 3 ở Sg. Dạy thêm ở nhà 4 lớp. 15 hs 1 lớp. 1 tháng 600k 1hs. Vậy là có 36tr. Thêm lương phụ cấp nữa hơn 50tr. Ko cần học Ths hay Ts. Nên nhiều cụ đừng xoi vào người khác lương cao, mà thực ra các cụ thu thấp.

DaoPhoPiano

[Tịch thu bằng lái]
Cụ đọc không kĩ rồi, thấy cụ ấy nói tiền dạy 500tr, thưởng 500tr, và nghiên cứu viết báo nữa mới được thu nhập đó.
Giảng viên mà thưởng 500tr thì kinh nhỉ, không biết trường nào? Bạn mình toàn tiến sĩ Nhật, Pháp, dạy trường Công nghệ mà kêu như ri.
Dạy, như trên
Lương phó khoa, cả lương 1 và 2 tầm 35tr 1 tháng. Thưởng cuối năm như năm rồi 80tr. Tùy theo vị trí. Tổng lương thưởng tầm 500.
Viết báo có lab, bài báo thưởng 40-100tr. Đề tài trường thì 80, cấp Bộ thì 3-400, cấp Nafo thì hơn nữa

DaoPhoPiano

[Tịch thu bằng lái]
Đúng. Ban đầu em cũng nghĩ vậy. Nhưng lấy tiền đâu đi du lịch. Ốm đau chữa bệnh bằng gì? Con cái nó học thêm bớt rồi xe cộ đưa cả nhà đi khỏi mưa nắng... lấy đâu ra? Nhà em 2 bên bố mẹ ko có gì. Động viên mình là quý lắm rồi. Vậy thì làm thế nào?

DaoPhoPiano

[Tịch thu bằng lái]
Hề hề.....thì em cũng chém gió tiếp cho nó có đà cùng các cụ .....=))
Mấy cụ nói chuyện thực tế em vui. Còn mấy cụ ko nói được gì chỉ chăm chăm vào chế nhạo, cười cợt ngưòi khác em thấy ko đáng nói chuyện. Đây thì tiền đào tạo, dạy năm rồi. Chỉ riêng đào tạo thôi nhé. Chưa tính lương, thưởng, nghiên cứu.

Mỗi lớp 30 tiết đây. Có lớp cao lớp thấp. Tính tb thì 15 cho nhanh

Chỉnh sửa cuối:

TNLak

Xe điện
Cụ làm em nhớ mấy ông quan chức Bộ CT hay VCCI, cứ lên TV là kêu DN phải sáng tạo, chủ động này nọ, hài vãi.
Chỗ cần sáng tạo thì ko sáng tạo cụ nhờ ;))

CuongNguyenPhuc71

Xe container
Ví dụ bỏ cả đời ra để chỉ vẽ 1 bức tranh, soạn 1 bản nhạc mà nghìn năm sau còn mê mệt, ý chí còn phải cao hơn Thái Sơn.
Không liên quan mà mấy ông đàn nhạc giỏi hay có chữ Sơn thế nhể

CuongNguyenPhuc71

Xe container
Vợ cụ thu nhập ác nhề, 1 tiết = 45 phút = 1tr vnd
Trung bình ngày dạy 3h = 4 tiết, thế là đương nhiên có 4tr/ngày - chưa kể viết báo.
Như vậy chi tiết ngày dạy 10 tiết là bố láo rồi, tính thời lượng thì ngày dạy có 4 tiết, mời cụ giải ngố hộ em?
Nghề giáo ổn mà kụ. Dạy trẻ con mà thu 150k 1 buổi thì 5 em cũng 750k đó kụ... Về già em tính lách thử qua bên giáo dục xem sao