[Thảo luận] Đang chạy 80km/h, có xe sau xin vượt nhưng em không cho. Sai hay đúng các cụ ơi?

Trạng thái
Thớt đang đóng

kudel

Xe tải
Website
www.facebook.com
Em vừa về đến nhà, tâm trạng lẫn lộn, bực bội ấm ức trong người vì thấy mình bị ăn hiếp mà không làm gì hơn được. Em cũng mới tham gia diễn đàn OF, em đọc và rút cho mình nhiều kinh nghiệm từ các bác chia sẻ để xử lý tốt hơn và có văn hóa hơn.

Hôm nay, trên đường về từ Phố Nối B, em chạy theo đường cầu vượt qua đường Cầu Thanh Trì với một lộ trình quen thuộc. Em đọc cảnh báo thớt bắt vượt phải QL5... nên em tuân thủ chặt chẽ. Lên đường từ QL5 về cầu Thanh trì, em duy trì tốc độ 80kmh chạy lane ngoài. Mọi chuyện tốt đẹp cho đến đoạn cách đường xuống Khuất Duy Tiến khoảng 3 kms thì có chuyện.

Từ xa, một chú Ỉn cứ phang pha vào lưng em, rồi bắt đầu nháy xin lên. Chuyện sẽ chẳng có gì nếu em lượn sang phải nhường... nhưng em lại không làm thế. Tại sao?? Vì
1. Em đang chạy tốc độ tối đa 80km/h
2. Em chạy lane ngoài cùng (lane trong chỉ đc tối đa 60km/h)

Do đó, em chả thấy có lý do gì em phải nhường cho Ỉn vượt lên cả. Em suy nghĩ thế này. Nếu em tách lane sang phải với tốc độ 80kmh, thì em phạm lỗi vượt tốc độ, đồng thời Ỉn vượt em thì cũng phải lên 90-100kmh, bản thân Ỉn cũng phạm luật. Do đó em không nhường, Ỉn muốn vi phạm thì cứ việc vượt phải... em chả quan tâm.

Trò xấu bắt đầu, Ỉn bắt đầu lượn sang phải, vượt lên và chạy song song với em. Nói thật, em linh tính có vấn đề. 1 là nếu cà nhau, thì em cũng ko ngại. 2 là trò bẩn tạt đầu.

Thằng Ỉn này chơi trò tạt đầu khi cả 2 chạy với tốc độ 80km/h các bác ạ. Nó ép em dần vào lề trái... em bực mình, dí thẳng lái... quyết va thì va, em chả sợ nó. Ép nhau được khoảng 1/2 km thì Ỉn vọt hẳn lên, em đạp phanh nhẹ một phát là xong. Nói thật, vừa bực mình vì thái độ vô học đó, coi thường tính mạng người khác của Ỉn. Em nghĩ đủ thứ trong đầu, Nào là vào Phố ép nó xuống uỵch cho trận, Nào là... thôi không chấp xxxx đó.

Cuối cùng, em chọn giải pháp, híc.. chả ra éo gì, dí sát lưng nó, pha ngược vào *** nó thôi... rồi vẫn thấy bực.

Hơi tối nên em ko chụp ảnh, ghi lại biển số:
INNOVA, BKS: 29LD-xxxx

Nói thật, em không thích giải pháp của em lắm... vì nó cứ hèn hèn sao ấy. Theo các bác em nên làm gì cho đỡ ức trường hợp khốn nạn thế. (em ghét nhất thằng nào cố tình lên tạt đầu kiểu dằn mặt như thế)

Chỉnh sửa cuối:

R300808

Xe hơi
Nhường thôi cụ ạ, tránh ..ó chẳng xấu mặt nào

tvtruc

Xe buýt
Website
db.tt
Cụ không bị sao là may rồi. Cụ đã nghe vụ mấy chú đi Lexus đánh chết người vì không nhường đường chưa? Lần sau nhường cho lành cụ ạ.

Em cũng thỉnh thoảng đi qua đường này chỉ thấy có biển hạn chế tốc độ 80 chung chứ làm gì có biển hạn chế tốc độ cho từng làn nhỉ?

kudel

Xe tải
Website
www.facebook.com
Cụ không bị sao là may rồi. Cụ đã nghe vụ mấy chú đi Lexus đánh chết người vì không nhường đường chưa? Lần sau nhường cho lành cụ ạ.

Em cũng thỉnh thoảng đi qua đường này chỉ thấy có biển hạn chế tốc độ 80 chung chứ làm gì có biển hạn chế tốc độ cho từng làn nhỉ?
Em đi làm hàng ngày qua đây. Lane ngoài 80kmh (trời khô ráo), 60kmh (trời mưa ướt). Lane trong: 60kmh bác ạ.

junfang

Xe điện
Em cũng nhiều lần bức xúc giống cụ, nhưng thôi cố mà nhịn cụ ơi. Cụ đang chạy tốc độ cao tốt nhất nên bình tĩnh chứ cứ nóng mắt quá thì nguy hiểm lắm. cái thằng 29LD chắc nó không có học nó mới thế mình chấp làm gì

Coltplus2008

Xe điện
Bác có thể làm động tác đơn giản hơn nhiều: bật xi nhan trái. Theo luật xe kia được vượt phải khi bác có tín hiệu rẽ trái.

Bác còn giữ kiểu "ta 80km rồi thì kệ tụi mày" thế thì còn phải bực nhiều.

Vài lời thật lòng.

tomahocch

Xe tải
thôi thì cứ theo tinh thần OF mà học chữ nhẫn,nhịn nó bác ah,nhìn nó 3 lần thôi nhé,lần thứ 4 mà gặp nó thì tẩn nó luon và ngay

kudel

Xe tải
Website
www.facebook.com
Bác có thể làm động tác đơn giản hơn nhiều: bật xi nhan trái. Theo luật xe kia được vượt phải khi bác có tín hiệu rẽ trái.

Bác còn giữ kiểu "ta 80km rồi thì kệ tụi mày" thế thì còn phải bực nhiều.

Vài lời thật lòng.
Cụ nói em mới nhớ, em xin nhan trái cả km luôn mà nó éo chịu lượn sang phải bác ợ. Em thông hiểu vụ này mà. Em vẫn áp dụng trên đường QL5, các bác khác thấy em xinhan trái là lượn vượt phải tắp tự.

Vietroad111

Xe buýt
Em thông cảm với cụ, hàng ngày em gặp nhiều chuyện tương tự nhưng ngày hôm kia chủ nhật buổi tối lúc 7h em đưa gấu và F1 đi chơi về. Đoạn đường từ Nhổn - cầu Diễn chắc cụ đã biết có chỗ rất chật do đang thi công và quá đông phương tiện xe máy. Em đang đi bám đuôi em gét thì em thấy chú xe Buyt to đùng vượt phải em rất sát mà ko có bất cứ tín hiệu nào (Đoạn này có biển cấm vượt nhé). Khi ngang lái với em em dật hết cả mìn do cậu bấm còi inh ỏi rồi ép em. Bực quá với cách đi ngu dốt của hắn, em tăng ga bám em gét sát sàn sạt luân, đầu xe em lúc đó vượt lên hắn 1 tý em ép lại luân (do bắt đầu vào chỗ có rào gỗ chắn tạm bởi đơn vị thi công đào đường rất sâu bên phải đường) và em đi rất từ từ gần như dừng lại. Hắn ta buộc phải dựng lại nếu không sẽ đâm vào xe em. Khi vượt lên được rồi em lại phải đi từ từ sau em gét, hắn tức quá hay sao mà bật pha sáng quoắc sau lưng nhằm làm chói em về tận Cầu Diễn. Hắn chắc cũng cà rốt về xe lên ko biết dòng xe em có gương chống chói. Qua cầu đoạn đường rộng 2 chiều em xi nhan dừng vào ven đường thấy hắn vượt qua. *** cứ tưởng dừng xe để xuống ABC...
Về đến nhà nghĩ chán cho mấy ông chuyên đi ẩu ép xe máy lên vỉa hè. Hôm nay gặp em chắc cũng ức lắm.
King nghiệm lần sau Bác cho nó vượt sẽ có ngày nó gặp XXX bòm cho phát.

Chỉnh sửa cuối:

trieuth

Xe điện
Hì hì cách đây mấy hôm cũng có một thớt tranh luận về việc đi đến tốc độ giới hạn cho phép rồi không cho người khác vượt, cũng ỏm tỏi hết cả lên.

Nhẽ ra cụ nên nhường đường cho xe sau vượt nếu như phía trước an toàn. Cụ bật xi nhan sang phải cho xe khác vượt thì chẳng thằng nào bắt cụ được.

kudel

Xe tải
Website
www.facebook.com
Cụ nhắc em vụ này, em mới giật mình. Híc... Chả cái gì là hoàn hảo. Cám ơn cụ. Lần sau em nhường nó cụ ạ.

Em cũng nhiều lần bức xúc giống cụ, nhưng thôi cố mà nhịn cụ ơi. Cụ đang chạy tốc độ cao tốt nhất nên bình tĩnh chứ cứ nóng mắt quá thì nguy hiểm lắm. cái thằng 29LD chắc nó không có học nó mới thế mình chấp làm gì
Em bình tĩnh rồi, đúng là... ở đời có bao nhiều thằng có học mình còn không chấp. Đi chấp thằng này... thì mình cũng lởm thật.

thôi thì cứ theo tinh thần OF mà học chữ nhẫn,nhịn nó bác ah,nhìn nó 3 lần thôi nhé,lần thứ 4 mà gặp nó thì tẩn nó luon và ngay
Em bình tĩnh rồi, Cám ơn các cụ nhắc nhở. Có lẽ em hơi cứng nhắc trong vụ này. Âu cũng là bài học, may mà không có hậu quả gì.

Em mời các cụ một ly. Mai em cứ tẩn lên 80kmh... chú nào máu quá, em cho lên ợ. Đau cả mồm thằng tạt đầu em. :((

Website
www.facebook.com
Em vừa về đến nhà, tâm trạng lẫn lộn, bực bội ấm ức trong người vì thấy mình bị ăn hiếp mà không làm gì hơn được. Em cũng mới tham gia diễn đàn OF, em đọc và rút cho mình nhiều kinh nghiệm từ các bác chia sẻ để xử lý tốt hơn và có văn hóa hơn.

Hôm nay, trên đường về từ Phố Nối B, em chạy theo đường cầu vượt qua đường Cầu Thanh Trì với một lộ trình quen thuộc. Em đọc cảnh báo thớt bắt vượt phải QL5... nên em tuân thủ chặt chẽ. Lên đường từ QL5 về cầu Thanh trì, em duy trì tốc độ 80kmh chạy lane ngoài. Mọi chuyện tốt đẹp cho đến đoạn cách đường xuống Khuất Duy Tiến khoảng 3 kms thì có chuyện.

Từ xa, một chú Ỉn cứ phang pha vào lưng em, rồi bắt đầu nháy xin lên. Chuyện sẽ chẳng có gì nếu em lượn sang phải nhường... nhưng em lại không làm thế. Tại sao?? Vì
1. Em đang chạy tốc độ tối đa 80km/h
2. Em chạy lane ngoài cùng (lane trong chỉ đc tối đa 60km/h)

Do đó, em chả thấy có lý do gì em phải nhường cho Ỉn vượt lên cả. Em suy nghĩ thế này. Nếu em tách lane sang phải với tốc độ 80kmh, thì em phạm lỗi vượt tốc độ, đồng thời Ỉn vượt em thì cũng phải lên 90-100kmh, bản thân Ỉn cũng phạm luật. Do đó em không nhường, Ỉn muốn vi phạm thì cứ việc vượt phải... em chả quan tâm.

Trò xấu bắt đầu, Ỉn bắt đầu lượn sang phải, vượt lên và chạy song song với em. Nói thật, em linh tính có vấn đề. 1 là nếu cà nhau, thì em cũng ko ngại (em thuộc loại to con các bác ạ). 2 là trò bẩn tạt đầu.

Thằng Ỉn này chơi trò tạt đầu khi cả 2 chạy với tốc độ 80km/h các bác ạ. Nó ép em dần vào lề trái... em bực mình, dí thẳng lái... quyết va thì va, em chả sợ nó. Ép nhau được khoảng 1/2 km thì Ỉn vọt hẳn lên, em đạp phanh nhẹ một phát là xong. Nói thật, vừa bực mình vì thái độ vô học đó, coi thường tính mạng người khác của Ỉn. Em nghĩ đủ thứ trong đầu, Nào là vào Phố ép nó xuống uỵch cho trận (em có cái Côn gỗ trong xe), Nào là... thôi không chấp thằng vô học đó.

Cuối cùng, em chọn giải pháp, híc.. chả ra éo gì, dí sát lưng nó, pha ngược vào *** nó thôi... rồi vẫn thấy bực.

Hơi tối nên em ko chụp ảnh, ghi lại biển số:
INNOVA, BKS: 29LD-5031

Nói thật, em không thích giải pháp của em lắm... vì nó cứ hèn hèn sao ấy. Theo các bác em nên làm gì cho đỡ ức trường hợp khốn nạn thế. (em ghét nhất thằng nào cố tình lên tạt đầu kiểu dằn mặt như thế)
Đại bộ phận lái xe trong Miền nam sẽ đồng ý với quan điểm của kụ như phần chữ màu đỏ. Họ thường tôn trọng quyền được đi đúng luật, đi ổn định tốc độ của lái xe phía trước. Nếu cần vi phạm luật để vượt họ sẽ vui vẻ vượt bên trong (đằng nào cũng vi phạm rồi), và ít khi trả đũa nhau khi không được nhường đường như trong trường hợp này.

Cư xử hung hăng với nhau trên đường chỉ chứng tỏ mình là một lái xe chưa đủ trưởng thành để có thể nhường nhịn người khác.

Ép buộc những người chạy đúng luật phía trước (đang chạy ở làn ngoài cùng với tốc độ tối đa cho phép) phải giảm tốc độ để chạy vào làn trong để mình vượt lên chính là một hành động gây phiền nhiễu người khác, và do đó chẳng nên được ủng hộ trên OF.

ptd74

Xe tải
@Cụ chủ thớt : Tất cả mọi người đều chấp hành như cụ thì tốt biết mấy , tuy nhiên tùy từng trường hợp mà xử lý thôi . Họ chạy nhanh thích vượt cụ nhường cho lành , tránh đụng chạm không cần thiết . Cụ hạ hỏa nhé :)

soc1202

Xe tải
Kụ chủ thớt kiềm chế được là tốt rồi, nhiều vụ ko nhịn 1 tí là rách việc lắm. vote kụ.

Keineem

Xe buýt
Có mỗi cái chuyện này mà cũng nhiều bác lên đây bức xúc nhỉ . Cách giải quyết đơn giản và thấu tình hợp lý nhất trong trường hợp này :
1.Trong trường hợp đường đông , không thể nhường đường , hãy xi nhan đi trái và giữ tốc độ , đến đoạn đủ điều kiện cho vượt thì cho vượt.
2.Đường vắng , xi nhan phải , cho người ta vượt luôn. Người ta vượt tốc độ, nếu có lý do chính đáng như cấp cứu chẳng hạn , thì đó là việc của người , nếu sai thì đã có công an xử lý , còn cái kiểu mà tao đi đúng tốc độ thì tao chẳng phải nhường , như thế cũng không phải là lái xe có văn hóa đâu ạ.Giữ cái kiểu suy nghĩ kiểu đấy mà ra quốc lộ chạy em đảm bảo có ngày container hay xe tải hoặc xe khách nó san phẳng luôn.

kudel

Xe tải
Website
www.facebook.com
@Cụ chủ thớt : Tất cả mọi người đều chấp hành như cụ thì tốt biết mấy , tuy nhiên tùy từng trường hợp mà xử lý thôi . Họ chạy nhanh thích vượt cụ nhường cho lành , tránh đụng chạm không cần thiết . Cụ hạ hỏa nhé :)
Em cũng rút kinh nghiệm cụ ạ. Lần sau em sẽ nhường trong những trường hợp này... chả phải ai tham gia giao thông cũng dùng cái đầu đâu. Em nghĩ dại, lỡ hậu quả hôm nay xảy ra xấu ơi là xấu... tội nghiệp F1 nhà em, ai chăm lo phải không cụ?

vietdungth

Xe buýt
Số 2/167,phố Gia Quất,Thượng Thanh, Long Biên, Hà
Website
www.truongduongsat.edu.vn
Đi gặp rất nhiều thằng hung hăng xin vượt. Cho nó vượt hết Cụa. Em là em cứ nhấp chân phanh là xuống 60 ngay ấy mà, sau đó nháy đén phải là nó vượt ngay và sẽ bì bòm tốc độ . Hê hê...

anhtho

Xe ngựa
Cụ chủ thớt có vẻ cũng dạng người dễ xúc động. Hành động có vậy thì có làm sao. Chủ yếu tay lái phải vững và đi đúng luật là OK. Tuy nhiên, nếu họ xin đường trong một quãng đường hơi dài thì cũng nên chiều họ tí, có mất gì đâu.
Nên coi bình thường những chuyện như vậy thì đỡ phải bức xúc và khoẻ người. Nói thật, xe em tuy nhỏ, nhưng đua tốc độ cỡ <100km/h em chẳng ngán gì hết.

ptd74

Xe tải
Em cũng rút kinh nghiệm cụ ạ. Lần sau em sẽ nhường trong những trường hợp này... chả phải ai tham gia giao thông cũng dùng cái đầu đâu. Em nghĩ dại, lỡ hậu quả hôm nay xảy ra xấu ơi là xấu... tội nghiệp F1 nhà em, ai chăm lo phải không cụ?
Xin cả nhà một tràng pháo tay cho cụ chủ :)
Vốt ka nhé .

DuongNV

Xe buýt
Nếu mà cho vượt được + an toàn thì nên cho vượt cụ ạ. Nhiều khi người ta cũng có việc gấp nên mới xin vượt.

Trạng thái
Thớt đang đóng