[Funland] Tất tần tật về Quy định Nồng độ cồn 0% khi điều khiển phương tiện.

phucphic

Xe tải
ông này mà ko làm bồ đội thì anh cảnh sát kia chắc chả được ra đường nữa nhỉ, đội vàng thua về lý rồi

cha_ly_kuc_ku

Xe điện
1. Đỗ xe giữa đường nếu là đường cấm đỗ thì phạm lỗi rồi, CSGT có quyền kiểm tra giấy tờ.
2. Nếu trong xe chỉ có 1 người ngủ thì chắc người đó là người lái chứ còn ai nữa.
3. Nếu có nhiều người thì CSGT sẽ hỏi ai là lái xe, lái xe sẽ mang giấy tờ ra kiểm tra, những người khác tiếp tục ngủ; trường hợp không ai ra thì túm luôn ông ngủ trên ghế lái để kiểm tra chi nhanh.
4. Khi đã vi phạm luật GTĐB (đỗ xe nơi không được phép đỗ) và có dấu hiệu vi phạm nồng độ cồn, sử dụng chất ma túy, ... thì CSGT sẽ tiếp tục kiểm tra nồng độ cồn, ... .
Em giả sử thôi nhé.
Nếu lái xe lúc say rồi đi ra xe chỉ để nằm ngủ, rồi ko kéo phanh tay, xe tự trôi đến vị trí cấm dừng đỗ, nói kiểu gì thì cũng ko bắt được ông say rượu lái xe. Vậy căn cứ nào để lập biên bản? Còn nếu thằng xxx muốn lái xe vào chỗ đúng quy định thì tự lên mà lái, đã say lại còn bắt lái thì trong TH này lái xe bị lừa vào thế tội chồng thêm tội.

Patriots

Xe lăn
E có chén rượu còi mời cụ. Người trong cuộc mới biết csgt có thái độ gì lúc đó.
lỗi sai đến đâu xử đến đó. Thà say nghỉ còn hơn đi cố rồi có xe điên
Say ngủ trong xe có mà đầy, ngày trước cháu say 12h đêm còn vào Fortuna ăn, ăn xong hai anh em ra vỉa hè chỗ đỗ xe ngủ trong xe, hé kính, đêm nóng lại mở điều hoà một lát rồi lại tắt. Sáng hôm sau mới về. Có họa thằng điên mới thổi nồng độ cồn, và thổi xong thì để làm gì? Bọn cháu đi chơi kiểu gì cũng có một ông không uống để lái xe về, còn ba ông trong xe xỉn, khi đỗ lại bảo ba ông ấy thổi có cồn thì xử lý ba ông kia theo biện pháp nào?

ubisapro

Xe trâu
Cụ thích cuối tuần này cháu đỗ xe đúng chỗ đó, cháu nhậu say sau đó cháu chui vào xe đang nổ máy, sau đó cụ gọi xxx ra, xem phạt được cháu lỗi có cồn không. Cho ghi hình, cho xxx chứng kiến từ đầu đến cuối luôn. Còn lỗi đỗ xe sai vị trí cần thiết bị cẩu kéo cháu công nhận. Đúng ra phải khen người đó, uống rượu thì không lái xe. Đọc bài báo trên thấy CSGT rất vô trách nhiệm, khi thấy người nghi là say hoặc không tỉnh táo yêu cầu họ lái xe, nếu là cháu nhất định cháu cũng không lái xe
Ngay mấy còm đầu của thớt này e đã nói đến việc CSGT yêu cầu người say rượu lái xe vào lề đường là việc làm quá ngu rồi. Còn e như cụ, cụ nào thích kèo này thì nhận nào. Xem xxx dám lập biên bản ko. Chả có luật nào cấm ngủ trong xe và cũng chả có luật nào bắt say rượu ko được ngồi ghế lái (ko lái xe).

E ko phải bao biện cho tài xế. Khả năng cao lái say đến đó ngất moẹ ra. Nhưng để chứng minh cái khả năng đó (mà đa phần sẽ đều nghĩ vậy) thì cần bằng chứng. Luật chả có cái kiểu “chắc là” hay ngoại suy. Nhanh cho vuông.

dpl

Xe lăn
Vụ a quân nhân à cụ?
K xử phạt đc nồng độ cồn nhg bị tội nặng hơn chống ng thi hành công vụ

Lee Saker

Xe điện
90% các ông to mồm đòi ông lái xe chứng minh là xe nó tự lăn vào chỗ đỗ còn mình chỉ nằm ngủ ở đấy mà bị bắt vượt sai làn, chuyển làn không tín hiệu cảnh báo, không tuân thủ vạch/đèn là ngoạc mồm ra đòi áo vàng chứng minh mình vi phạm ngay =))

Patriots

Xe lăn
Ngay mấy còm đầu của thớt này e đã nói đến việc CSGT yêu cầu người say rượu lái xe vào lề đường là việc làm quá ngu rồi. Còn e như cụ, cụ nào thích kèo này thì nhận nào. Xem xxx dám lập biên bản ko. Chả có luật nào cấm ngủ trong xe và cũng chả có luật nào bắt say rượu ko được ngồi ghế lái (ko lái xe).

E ko phải bao biện cho tài xế. Khả năng cao lái say đến đó ngất moẹ ra. Nhưng để chứng minh cái khả năng đó (mà đa phần sẽ đều nghĩ vậy) thì cần bằng chứng. Luật chả có cái kiểu “chắc là” hay ngoại suy. Nhanh cho vuông.
Cháu không ủng hộ việc uống rượu lại lái xe, lại càng ủng hộ việc có cồn thì bị phạt, nhờ cái này mình cũng dễ từ chối, nhưng uống rượu lái xe và say ngủ trong xe là hai hành động khác hẳn nhau. Ông xxx kia định lừa người ta ? Mà bảo người ta đánh xe ra chỗ khác? Họ đỗ sai, không có khả năng điều khiển gây ảnh hưởng thì ông cẩu xe đi. Còn đâu ông quan niệm hành động đó là đang lái xe thì quan niệm đó là sai.

ubisapro

Xe trâu
Cháu không ủng hộ việc uống rượu lại lái xe, lại càng ủng hộ việc có cồn thì bị phạt, nhờ cái này mình cũng dễ từ chối, nhưng uống rượu lái xe và say ngủ trong xe là hai hành động khác hẳn nhau. Ông xxx kia định lừa người ta ? Mà bảo người ta đánh xe ra chỗ khác? Họ đỗ sai, không có khả năng điều khiển gây ảnh hưởng thì ông cẩu xe đi. Còn đâu ông quan niệm hành động đó là đang lái xe thì quan niệm đó là sai.
Khổ, thế mà ngay trong thớt này; cũng khá nhiều nick nhiều bài. Ấy thế mà vẫn gán cái việc chứng minh vô tội cho công dân. Còn đủ khả năng thì trích luật ra đây chỗ nào phạt say rượu ngủ trên ghế lái. Toàn suy rồi nào là vào đồn thì vỡ alo. Em cũng chả ủng hộ say rượu lái xe, cơ mà e cũng chả sợ bố con thằng nào nếu e ko sai. Cơ bản nhất phải giữ cái đầu lạnh, nóng mồm to tiếng chút còn được nhưng xúc phạm hay động tay chân như cái ông Quân đội này là ngu quá rồi.

HuyArt

Xe lăn
Tình huống là đỗ xe giữa đường, bên trong có người ngủ.

Thì xin hỏi csgt khi thực hiện các công việc xử lý xe dừng đỗ trái quy định là kiểm tra giấy tờ xe của người lái; nhưng ở đây không xác định được người lái thì có quyền đo, kiểm tra nồng độ cồn của người ngủ trong xe không ạ ?

Cũng tương tự như vậy; nhưng dể hơn là khi xe đỗ trái quy định; gọi được một người nào đó mang giấy tờ xe ra thì csgt có được kiểm tra bằng lái, nồng độ cồn của cái ông mang giấy tờ ra trình không ?
Tình huống cụ đưa ra khắm phết nhỉ? đỗ "giữa đường" thì đương nhiên đã mắc lỗi dừng/ đỗ nơi không được phép hoặc cản trở giao thông rồi

alceste

Xe điện
người ta ko cần lừa ai đâu bác ạ. Nói chung đừng cố cãi cùn thế. Tất cả chúng ta đều hiểu, làm gì có chuyện ông nào ra xe, ngồi đó ko lái tí nào rôif nôcs rượu. Tất cả chúng ta đều hiểu bản chất sự việc là gì, vậy thì thay vì tất cả đều hiểu và rút kinh nghiệm để tránh, thì lại cứ bao biện để làm gì? Trên thực tế có bao giờ xảy ra trường hợp mà bác đang assume ko?
Việc gì phải tự hạ mình bằng cách đưa ra những lý lẽ cùn thế làm gì. Nói đơn giản, đã uống rượu, kể cả ban đầu ko định lái, chỉ 1 phút bốc đồng lái xe vào, gây tai nạn chết người là bản thân mình đang từ người trong sạch thành kẻ sát nhân. Bác nghĩ thế có đáng ko?

ubisapro

Xe trâu
90% các ông to mồm đòi ông lái xe chứng minh là xe nó tự lăn vào chỗ đỗ còn mình chỉ nằm ngủ ở đấy mà bị bắt vượt sai làn, chuyển làn không tín hiệu cảnh báo, không tuân thủ vạch/đèn là ngoạc mồm ra đòi áo vàng chứng minh mình vi phạm ngay =))
Thật lòng mấy cụ nói điều đó xong, e cười khẩy thôi. Phí công vào ốp chỉ để chém gió mà ko học nổi được tí luật nào vào người :))

Patriots

Xe lăn
người ta ko cần lừa ai đâu bác ạ. Nói chung đừng cố cãi cùn thế. Tất cả chúng ta đều hiểu, làm gì có chuyện ông nào ra xe, ngồi đó ko lái tí nào rôif nôcs rượu. Tất cả chúng ta đều hiểu bản chất sự việc là gì, vậy thì thay vì tất cả đều hiểu và rút kinh nghiệm để tránh, thì lại cứ bao biện để làm gì? Trên thực tế có bao giờ xảy ra trường hợp mà bác đang assume ko?
Việc gì phải tự hạ mình bằng cách đưa ra những lý lẽ cùn thế làm gì. Nói đơn giản, đã uống rượu, kể cả ban đầu ko định lái, chỉ 1 phút bốc đồng lái xe vào, gây tai nạn chết người là bản thân mình đang từ người trong sạch thành kẻ sát nhân. Bác nghĩ thế có đáng ko?
Cháu chưa nhận ra sao lại là cùn ở đây, việc cụ uống say và vào xe ngồi là hoàn toàn bình thường và pháp luật cho phép. Việc cụ đỗ sai pháp luật không cho phép, và xxx sẽ xử lý theo thẩm quyền của họ, nhưng yêu cầu một thằng say lái xe là sai trái trong bất cứ hoàn cảnh nào. Việc cụ ngồi trong xe và bị say, mà bảo cụ say rượu lái xe chắc chắn là không đúng. Cụ cho là cháu cùn chỗ nào? Và người ta ( thằng say) đang không lái xe ông lại bảo người ta lái xe đi chỗ khác. Có khi ngay từ cú đạp ga đầu tiên thằng say đó sẽ gây tai nạn

Chỉnh sửa cuối:

Binhan.4ever

Xe buýt
Đương nhiên bọn em hiểu, và khá chắc ông kia lái đến đó thì ngủ. Bọn em cũng không cùn để bênh ông tài xế và càng không ngu khi cổ vũ việc uống rượu khi lái xe.

Tuy nhiên hiểu và rút kinh nghiệm nó khác với việc kết tội theo cảm tính. Pháp luật là pháp luật, đen trắng rõ ràng giấy trắng mực đen. Đâu thể dựa vào cái gọi là "đều hiểu bản chất" để kết tội người ta. Pháp luật chưa đầy đủ thì phải bổ sung, cập nhật chứ không kết tội cảm tính được.

Nói như vậy không phải bọn em bênh ông lái xe, mà bọn em muốn rằng, trong mọi trường hợp, pháp luật phải được đặt lên trên yêu ghét, ý muốn chủ quan của người thi hành luật. Nhớ đến vụ Luyện Bắc Giang dân mạng đòi tử hình kẻ chưa đến tuổi. Người ta phản đối không phải là cổ xúy hay ủng hộ thằng Luyện, mà đơn giản họ chỉ muốn Pháp Luật được tôn trọng thôi

Chembao

Xe container
Đỗ xe giữa đường cản trở giao thông nên bị tóm là đúng rồi, xx sẽ phạt chủ xe khi ko xác định lái xe. Còn xác định được lxe thì khỏi phải nói làm đủ món thổi cồn, nộp đủ giấy tờ ra thôi :D

Trần Gia

Xe tăng
Case này cho thấy Pikachu có khả năng làm nhục bồ đội, nhưng em chả thấy bồ đội có cách nào hấp diêm lại được Pikachu nhỉ. Thế sao cứ nói bồ đội mạnh hơn xxx :D
Cụ có thấy cái ảnh chú bộ đội ngồi vểnh râu gọi điện chưa? Tư thế đấy là hiên ngang của Ló đấy ạ, ko đơn giản mô 😁

Trần Gia

Xe tăng
1: bao gồm cả thằng cầm lái lẫn thằng khách cụ ạ, cụ trích luật thừa 3 chữ ở mục em đánh dấu " 1": chữ "điều khiển"
2: chỉ tính cho thằng ngồi ghế lái
Mấy món này, nếu không giải quyết được thì có thể ra tòa . Lúc đó các bên sẽ đưa ra bằng chứng, quan điểm của mình và chờ sự phán xét của tòa . Csgt chỉ là đội hành pháp thôi mà các cụ
Ps : e quắc bài của cụ , nhưng ko có ý tranh biện vs cụ đâu ạ

Visser III

Xe tăng
Thực ra nghe đồn nó k phải bằng chứng để xử lý cụ nhé. Tôi nghĩ,tôi tưởng,dân đồn k phải là cơ sở để phán xét. Sai đâu sửa đó lỗi đâu phạt đó mới là cơ sở đeer rin phục. Luật cho phép cta làm những gì luật k cấm. Còn sai theo luật mà xử
Tôi chưa phán xét hay nói đúng sai gì cả cụ ạ.

duytrong

Xe lăn
Xxx sẽ tra thế ai lái xe này ra đây, nếu gọi bừa người nhà ra xxx vặn cho mấy câu thì hỏng ngay, tốt nhất lúc đó có chai rượu trong xe bảo tôi đang chán đời đánh xe ra đây đỗ xe rồi mới uống.