Đánh giá các se SUV bình dân ở Việt Nam - Lý do em chọn Sorento

vietlink

Xe tải
Cập nhật sau 3 tháng:

Ngoài rất nhiều điểm hài lòng như đã rì viu trước thì đến nay vẫn còn một số điều chán chán dù nhỏ:
- cứ trời nóng và ngày càng nhiều là các tiếng kêu lẹt rẹt lạo rạo rất nhỏ nhưng đều và dày xuất hiện phía táp lô, kiểu như các bộ phân nhựa cọ vào nhau. Em đã theo dõi rất kỹ và chắc chắn về hiện tượng này. Không hiểu do chất lượng nội thất của So anh Hải hay do công nhân lắp ẩu hay do thời tiết mà trở thành như vậy!?

Có cụ nào tư vấn biện pháp khắc phục? Xe em gần 5000, chưa biết tới bảo dưỡng 5000 thì Kia Long Biên có biênh pháp gì không?

Sent from my iPhone using Forum Runner
Em nghĩ không có giải pháp đâu bác. Cái này do chất lượng vỏ xe và quy trình lắp ráp xe ở VN nó tệ thế.
Trước em chạy con Lacetti SE nhập dù chỉ là hàng cỏ nhưng giờ chuyển sang Sorento trong nước mới thấy khác biệt về chất lượng là rõ ràng.
Sống chung với lũ thôi bác.

quyetthang

Xe tăng
Cụ bóng chày bị tiếng côn trùng có giống dế kêu ko cụ, kiểu như réc réc, ríc ríc... Hồi carens nhà e cũng a Hải lắp cũng bị như thế, mùa xuân, hạ, thu, đômg thì ko kêu, cứ đến mùa hè nó mới kêu cụ ợ, a Hải kiểm tra thì ko phát hiện ra nó kêu ở đâu, tháo hết cả bi tì, bi điều hòa và các loại bi kiểm tra cũng ko rõ nguyên nhân, cứ để thế đi đến mùa thu chắc nó lại hết :)

Thanhnam68

Xe tải
Tặng bác một chén vì bài viết công phu và bổ ích.

waisaika

Xe hơi
Em ngoài lề tí , ông anh đang muốn kiếm 1 em sorento nên cụ nào có nhu cầu đổi mới , hay bán xe thì để lại cho e với , có màu đen là em yêu nhất đó ah

Bóng Chày

Xe lừa
Chắc đúng đấy ạ. Tuần này mát thì em lại không đi xe. Nhưng 99% là bác nói đúng. Em nghĩ chất lượng nó có vậy thôi, cũng k0 phải cái gì ghê gớm lắm
Cụ bóng chày bị tiếng côn trùng có giống dế kêu ko cụ, kiểu như réc réc, ríc ríc... Hồi carens nhà e cũng a Hải lắp cũng bị như thế, mùa xuân, hạ, thu, đômg thì ko kêu, cứ đến mùa hè nó mới kêu cụ ợ, a Hải kiểm tra thì ko phát hiện ra nó kêu ở đâu, tháo hết cả bi tì, bi điều hòa và các loại bi kiểm tra cũng ko rõ nguyên nhân, cứ để thế đi đến mùa thu chắc nó lại hết :)

Bóng Chày

Xe lừa
Cũng vì 5 chỗ nên em bỏ qua nhiều xe hay và đẹp!
- Kia Sportage 2011

+ Ưu điểm: giống và thậm chí hơn Sorento, giá rẻ hơn
+ Nhược điểm: đối với em là chỉ có 5 chỗ :(

e Kết xe này. dáng đẹp gấu hay sói đi vẫn ok.

Bóng Chày

Xe lừa
Gửi bác ducbixmax:
Do đang đi vắng bận quá, em xo lỳ trả lời muộn:
Bác hỏi: "[FONT=&quot]- [/FONT][FONT=&quot]Xe bác đi được bao nhiêu rồi ạ, xe nhập hay của anh Hải ạ[/FONT]
[FONT=&quot]- [/FONT][FONT=&quot]Các bệnh thường gặp của xe, và chi phí sửa chữa có cao không ạ[/FONT]
[FONT=&quot]- [/FONT][FONT=&quot]Tiêu hao nhiên liệu trung bình đường trường và trong phố trong khoảng bao nhiêu ạ[/FONT]
[FONT=&quot]- [/FONT][FONT=&quot]Những điều bác còn chưa ưng ý về em Sorento ạ"
Đáp
- Xe em bắt đầu lăn bánh đầu tháng 5, đi hơn 5000km chưa hỏng gì nên không biết bệnh. Hy vọng sẽ ít bệnh
- Xe em mua cua Anh Hải, máy xăng, hơi yếu vì chỉ có 2.4 nhưng đáp ứng mục đích 7 chỗ của em
-Hiện nay tiêu hao trong phố vẫn tầm từ 13.5 đến 18l/100km tùy điều kiện giao thông. Tháng trước em đi xuyên Việt thì tổng cộng bình quân 2000km tiêu hao khoảng 10l/100km, cá biệt có đoạn chạy đều 600km thì chỉ hết 9l/100km (xe chở 8 người + hành lý đầy xe và nóc xe). Bác có thể xem bài em viết về chuyến đi đó trong Mục Câu chuyện các chuyến đi.
- Chưa ưng ý: thỉnh thaỏng có tiếng kêu râm ran nho nhỏ ở táp lô khi đi vào đường xóc. Đã check, kết luận chất lượng chỉ có thế. Bao giờ em không chịu được tiếng kêu này thì em bán đổi sang RX450H hihi. Còn gì em chưa ưng ý em nhớ ra em update. Nói chung theo em Sorento 2.4 máy xăng của Trường Hải lắp được coi là SUV rẻ nhất chấp nhận được ở HN vào thời điểm này.
Cần gì bác cứ hỏi tiếp hoặc hỏi cả các cụ chi hội Tuc So cũng nhiều kinh nghiệm lắm

[/FONT]

ducbixmac

Xe đạp
Cám ơn cụ bóng, khi quan tâm đến em Sorento này em cũng đã học tread này và gần 100 trang tread sau 3 ngày sử dụng của cụ. Rất rất nhiều thông tin bổ ích ah.
Nhưng còn 1 lăn tăn của em là độ bền và xe có nhanh tã ko, mà điều này e hỏi các bác Tuc-So thì hầu hết đều là máy dầu nhập. Máy xăng của anh Hải hình như chưa có á chạy tầm 2 vạn cả

Bóng Chày

Xe lừa
ducbixmac nói:
Cám ơn cụ bóng, khi quan tâm đến em Sorento này em cũng đã học tread này và gần 100 trang tread sau 3 ngày sử dụng của cụ. Rất rất nhiều thông tin bổ ích ah.
Nhưng còn 1 lăn tăn của em là độ bền và xe có nhanh tã ko, mà điều này e hỏi các bác Tuc-So thì hầu hết đều là máy dầu nhập. Máy xăng của anh Hải hình như chưa có á chạy tầm 2 vạn cả
Của bền tại người cụ ạ. Ở hà nội e biết 1 bác chạy tico đến giờ đã hơn 10 năm chả làm sao (xe tico là của daewoo).
Xe hàn giờ đã ứng dụng công nghệ mới nên đã tiến bộ nhiều. Còn rõ ràng cùng phân khúc thì xe nhật vẫn hơn. Cái này chúng e vẫn gọi good for value. Em ko biết dịch thế nào cho sát;)

Chỉnh sửa cuối:

thaibinhdutu

Xe buýt
Trước giờ em tín nhiệm Sony, nhưng tới thời điểm này em nghĩ Sony cũng lởm rồi. Điện thoại Sony em thề không bao giờ xài nữa, tivi Sony thì em phi tiêu vỡ màn cũng không cần thay. Lớp sóng sau đè lớp sóng trước là thường tình, không phải quá lưu luyến làm gì

xedieu

Xe cút kít
Cụ Chày cứ phải dùng thêm một thời gian nữa mới biết! He he... Em trốn! :|

xedieu

Xe cút kít
Cập nhật sau 3 tháng:

Ngoài rất nhiều điểm hài lòng như đã rì viu trước thì đến nay vẫn còn một số điều chán chán dù nhỏ:
- cứ trời nóng và ngày càng nhiều là các tiếng kêu lẹt rẹt lạo rạo rất nhỏ nhưng đều và dày xuất hiện phía táp lô, kiểu như các bộ phân nhựa cọ vào nhau. Em đã theo dõi rất kỹ và chắc chắn về hiện tượng này. Không hiểu do chất lượng nội thất của So anh Hải hay do công nhân lắp ẩu hay do thời tiết mà trở thành như vậy!?

Có cụ nào tư vấn biện pháp khắc phục? Xe em gần 5000, chưa biết tới bảo dưỡng 5000 thì Kia Long Biên có biênh pháp gì không?

Cụ phơi nắng 1 hôm, sau đó lấy tay đập bùm bụp như kiểu những năm 80-90 người ta "sửa" đài và tivi ấy ạ, xong rồi cho vào phòng lạnh có điều hòa. Đảm bảo ngon, em thề! :))

Cụ hỏi cụ Uyn xem, em là chuyên gia xử lý tiếng ồn của hội đấy, xem em trước cũng hơi kêu kiểu như của cụ (cụ Liệt Vòi xác nhận nhá) giờ còn im hơn cả xe Đức cơ! :|

tuanhoangpaint

Xe đạp
Tks bác nhìu em đang có ý định đổi xe,bài viết của bác rất bổ ích đối với em

XuongRong

Xe đạp
Cập nhật sau 3 tháng:

Cụ đi bảo dưỡng xe thế nào rồi, có còn tiếng lạo xạo nữa không?
Em cũng chạy Sorento anh Hải từ tháng 4, đến giờ cũng được gần 5000km. Mỗi lần đi vào đường xấu, ổ gà to, xe bị vặn là ở táp lô và góc chữ A chỗ kính lái lại có tiếng kêu kẹt kẹt. Còn đi đường bình thường thì ngon, không sao cả.

Bóng Chày

Xe lừa
Cụ đi bảo dưỡng xe thế nào rồi, có còn tiếng lạo xạo nữa không?
Em cũng chạy Sorento anh Hải từ tháng 4, đến giờ cũng được gần 5000km. Mỗi lần đi vào đường xấu, ổ gà to, xe bị vặn là ở táp lô và góc chữ A chỗ kính lái lại có tiếng kêu kẹt kẹt. Còn đi đường bình thường thì ngon, không sao cả.
E đi bảo dưỡng 5k từ tháng trước rồi. Bảo dưỡng ko có mục sửa tiếng kêu. Nó vẫn kêu khi xóc. Đường đẹp thì hết. Chắc thiết kế thế cho vui tai :)

ducbixmac

Xe đạp
Hôm trước e đi thử xe này, chạy 80 thôi mà đã thấy xe nẩy tưng tưng rồi, vậy là tại giảm xóc cứng hay vì lốp bơm căng quá bác nhỉ?

Winstorm07

Xe container
Hôm trước e đi thử xe này, chạy 80 thôi mà đã thấy xe nẩy tưng tưng rồi, vậy là tại giảm xóc cứng hay vì lốp bơm căng quá bác nhỉ?
Bác đi thử đoạn đường nào ạ? Em chạy đại lộ Thăng Long quất 140km/h vẫn thấy bình thường ạ.

OMEGA

Xe tải
Em đã xử lý được vấn đề kêu khọt khẹt và đọng hơi nước trong đèn. Cực kỳ đơn giản. Một vấn đề nữa là So của anh Hải có chế độ tự động Clean Air nhé. Nó tự động chạy. Các cụ cho em xin choén rịu đê. Còn việc làm như thế nào để em hỏi ý kiến CT xem công bố như thế nào? Hội thảo hay là gì? Để giải quyết các vấn đề trên.