Đánh giá Đánh giá mazda 3 sedan các đời 2016-2019

Mesh

Xe buýt
E có con Forte 2013, giờ đc tầm bao nhiêu cụ nhỉ để e đổi sang M3
Cụ đổi chưa?
Xưa em chạy cả Forte 2011, sau đó có chạy M3 All New 1.5. Hai con đều mua mới.

Xưa e nghĩ cùng phân khúc không khác mấy. Nhưng 2015 đang chạy Forte lại chót dại mua con hạng B mỏng manh đi đau đầu quá nên đổi lại C, thích đổi M3 cho khác lạ thôi.

Nhưng sự thật sau thấy M3 vượt trội so với Forte về tiết kiệm xăng, tiết kiệm hơn khá nhiều, máy móc M3 êm ru, tiếng máy tròn, ít rung, hộp số cũng 6 cấp nhưng nhảy số mượt hơn forte rất nhiều, depa mượt ko hề gằn như forte.
Số lùi bám chuẩn, không hay phải mớm ga như forte, an toàn hơn.

Tay lái M3 cũng thật, phản hồi chuẩn hơn nhiều. Nói chung trải nghiệm tốt hơn nhiều.

Xem thông số M3 1.5 mã lực yếu hơn 1.6. Nhưng thực tế em đã thử cao tốc, M3 tốc độ maxspeed cao hơn Forte khá nhiều. Lên max tay lái vẫn cảm giác ok, còn forte lên max rung lắm.

Chê THACO ráp một cái là xe nào em đi cũng k bị xỉn hoặc bong da vô lăng. Chắc tay em mồ hôi nhiều :D

Mesh

Xe buýt
Em cũng ngắm con M3 từ An đến Fl, sau đó em nghĩ nếu chỉ đơn giản thích dáng M3 thì lấy bản An là được vì cửa tiền hơn 4x. Còn tìm bản Fl từ 2017 thì nên tìm thằng anh nó là M6 đời 13-14 cho nó hơn hẳn 1 cấp bậc mà tiền thì ngang ngửa nhau.
Có bác nào nghĩ giống em ko?
All new tuy cũ hơn nhưng hệ thống treo sau đa điểm, lí thuyết thì chạy chắc chắn, hẹ thống treo linh hoạt nên bám đường tốt hơn FL.
Nhưng em chạy cũng khó cảm nhận khác :D.
Bù lại FL ra sau trang bị nhiều hơn và có phanh tay điện tử.

Còn M6 hay M3 cũng tùy gu thôi bác.
Kể cả tài chính trong phạm vi đủ chọn ,sedan C và D em vẫn chọn C vì đi phố nhiều hơn, thi thoảng đi xa vẫn tạm ổn. Tài chính nhiều hơn em lại chọn xe khác.

M6 chạy sướng hơn chắc chắn rồi, nhưng M3 quay đầu nhàn hơn, chỗ dừng đỗ cũng tiện hơn.

Còn mấy con hạng B như City, Vios thì lại thấy nó mỏng manh quá, ngồi nó mệt cái tiếng , xe nhẹ khung gầm mỏng manh hơn nên nó sàng nhiều hơn, cảm thấy không đủ an toàn trong khi quay đầu dừng đỗ k nhàn được hơn bao nhiêu (trừ khi đi nhỏ hạng A lại tiện).