Thảo luận Danh mục phụ tùng (của hãng khác) dùng chung được cho Mazda

Kiabuoisang

Xe container
Những hạng mục em đã làm khi xe cán 10 vạn:
Thay toàn bộ má phanh, bảo dưỡng phanh (tự làm)
Thay lọc xăng bao gồm cả lưới lọc xăng đầu bơm (tự làm)
Thay 02 dây cuaroa (thuê ngoài)
Thay dầu hộp số (làm trong háng)
Thay các loại lọc dầu, lọc gió, lọc điều hòa và dầu động cơ (các loại lọc khí tự làm, lọc dầu và dầu thuê ngoài).
Thay bugi (tự làm)
Xúc rửa kim phun, vệ sinh cổ hút và bím ga, test phần mềm, kiểm tra gầm, xiết ốc (làm trong háng).
Cân bằng động, chỉnh độ chum, kiểm tra thước (thuê ngoài).
Thay nước làm mát (tự chiến).
...
Đối với lưới lọc xăng..các cụ lưu ý: Thường thì chúng ta chỉ thay lọc xăng, nhưng thỉnh thoảng cũng nên thay lưới lọc xăng đầu bơm để đảm bảo sự thông thoáng; chi phí mua lưới này là dưới 100K. Cái lưới nó như này (cái thứ tư dưới cùng bên phải màn hình):

Nước làm mát: Em dùng hãng Denso có giá 300K

Đánh giá: Em thấy Mazda là chiếc xe khá bền bỉ; 10 vạn chưa 1 lần hắt hơi xổ mũi và chưa phải sửa chữa bất cứ cái gì lớn. Ko hiểu sao giá nó vẫn tuột dốc ko phanh :D

Kiabuoisang

Xe container
Dự án độ lọc gió. Đã bác nào thử chưa ạ. Cho em xin chút cảm nhận ạ.

haquynh79

Xe máy
Chửa thấy bác nào đề cập đến thước lái. Xe em 9 vạn nghe đã có tiếng lộc cộc rồi, qua gara kiểm tra bảo do thước lái. Bác nào có kinh nghiệm cho em xin tý thông tin.

Kiabuoisang

Xe container
Chửa thấy bác nào đề cập đến thước lái. Xe em 9 vạn nghe đã có tiếng lộc cộc rồi, qua gara kiểm tra bảo do thước lái. Bác nào có kinh nghiệm cho em xin tý thông tin.
Xe cụ là xe gì? Maz mà 9 vạn bị thước lái là rất hiếm ạ.

haquynh79

Xe máy
Dạ, xe em 2017 facelift. Em có mang vào gara kiểm tra và họ báo vậy. Hiện tượng đi đường nhựa phẳng ko sao, nhưng đi đường bê tông thì nghe có tiếng lộc cộc rất khó chịu.

haquynh79

Xe máy
Mazda 3, đồng thời khi đánh lái lại ko phát ra tiếng kêu j, chỉ nghe tiếng lộc cộc khi đi qua chỗ xóc thôi ah.

Kiabuoisang

Xe container
Mazda 3, đồng thời khi đánh lái lại ko phát ra tiếng kêu j, chỉ nghe tiếng lộc cộc khi đi qua chỗ xóc thôi ah.
Cụ nên mang xe vào hãng để kiểm tra thêm vì gara ngoài nhiều khi phán ko chuẩn. Nếu chính xác rồi thì sửa thôi

Aliyah

Xe máy
Đánh giá: Em thấy Mazda là chiếc xe khá bền bỉ; 10 vạn chưa 1 lần hắt hơi xổ mũi và chưa phải sửa chữa bất cứ cái gì lớn. Ko hiểu sao giá nó vẫn tuột dốc ko phanh :D
Ý cụ là Mazda của Thaco lắp ráp hay là Mazda nhập khẩu thế ah

Tuanthunder

Xe đạp
Hãng này có web hẳn hoi đó cụ. Có thể tra theo đời xe, mã xe ra các loại lọc, phụ tùng tương ứng https://www.jsfilter.jp . Cụ vào trang đó và tìm phụ tùng, mã phụ tùng theo đời xe của cụ xong seach mạng mua là được.
Em đã mua lọc xăng và thấy OK
Những phụ tùng, phụ kiện thay thế cho hãng Mazda em đã mất nhiều thời gian thu thập, tìm hiểu trong thớt này; cụ có thể tham khảo từ #1 để tìm cho xe của mình được :D
Cụ cho e dchi cửa hàng bán JS chính hãng ở HN đc ko?
Vì E search lọc đh cho cx5 trên web bác gửi có mỗi mã lọc trắng. Mà trên mạng thấy bán cả lọc đh JS có than hoạt tính, ko biết phải hàng chính hãng ko?

Kiabuoisang

Xe container
Cụ cho e dchi cửa hàng bán JS chính hãng ở HN đc ko?
Vì E search lọc đh cho cx5 trên web bác gửi có mỗi mã lọc trắng. Mà trên mạng thấy bán cả lọc đh JS có than hoạt tính, ko biết phải hàng chính hãng ko?
Hãng Js bác có thể mua ở Shopee, em mua chưa bị rởm bao giờ và là hàng chính hãng.

Dogmatix

Xe tăng
Tắt istop, mở cửa tự bật đèn cảnh báo :D. Xe sẽ chuyển về trạng thái luôn tắt istop, muốn bựt lên thì bấm nút.
Muốn undo trước khi đi bảo dưỡng thì rút ra (tránh việc người ta ghi vào nhật ký là có cắm thiết bị ngoài).
Em đã cắm vào m6 chạy ngon lành.
Giờ trong hãng (mấy cậu kỹ thuật tự làm) có dịch vụ tắt cái của nợ này bằng phần mềm rồi. Các cậu đó sẽ cắm máy tính qua cổng này và độ 2p sau là xong. Mất hẳn cái đèn iStop, ko có hiện vàng hiện xanh gì nữa hết. Nút iStop cũng bị vô hiệu hóa, bấm nó ko phản ứng gì. Giá cả là 200k, rẻ hơn mua cái này trên shopee vài chục mà ko phải cắm cái gì vào xe cả.

Kiabuoisang

Xe container
Vâng bác. Nhưng ý e là vào trang chủ nó ko sxuat loại lọc than hoạt tính cho CX5, mà trên shoppee có nên e sợ hàng fake ấy bác.
Vâng cụ. Đúng là em chưa xài loại than hoạt tính bao giờ vì thấy nó đắt quá 😂

Kiabuoisang

Xe container
Gạt mưa:
Nếu lưỡi gạt mưa của bộ gạt 3 khúc xe mazda đã kém chất lượng.
Giải pháp: tháo bộ gạt và cất đi (đến khi nào bán xe mang lắp lại). Đối với xe mazda có cần gạt dạng móc U phổ thông em đã test mấy loại gạt xương sắt gồm michelin, wurth, heyner và có kết luận là: heyner xương sắt dùng rất hợp, rất sạch và giá thì rẻ như bèo 11xk/cái, hơn 200k/đôi. Giải pháp tốt cho các cụ ko quá hình thức mà vẫn cần chất lượng và giá lại bèo.

divino

Xe tải
Gạt mưa:
Nếu lưỡi gạt mưa của bộ gạt 3 khúc xe mazda đã kém chất lượng.
Giải pháp: tháo bộ gạt và cất đi (đến khi nào bán xe mang lắp lại). Đối với xe mazda có cần gạt dạng móc U phổ thông em đã test mấy loại gạt xương sắt gồm michelin, wurth, heyner và có kết luận là: heyner xương sắt dùng rất hợp, rất sạch và giá thì rẻ như bèo 11xk/cái, hơn 200k/đôi. Giải pháp tốt cho các cụ ko quá hình thức mà vẫn cần chất lượng và giá lại bèo.
Cảm ơn cụ đã chia sẻ. Em đợt rồi cũng thay gạt lưỡi sắt Bosh mua trên shopee cũng khá ổn mà hàng chính hãng