[Funland] Đau đầu vì con nghiện điện thoại

KhanhLinh2001

Xe đạp
Có 1 điều là 2vc cụ phải dành thêm nhiều thời gian cho con. Sự nghiệp cũng chỉ để lo cho con. Nên con mà hỏng thì coi như hỏng bét cả. Dạy con phải đứng số 1 trong các ưu tiên
Dạ vâng, em cũng coi con cái là ưu tiên số 1 trong giai đoạn này, nhưng có khi ưu tiên quá nó lại thành tác dụng ngược. Nhưng em tuýp phụ nữ gia đình, con cái có ổn thì mình mới vui

Pigwalk

Xe container
Cái mợ thớt cần ko phải con đõ trường chuyên, mà con gần gũi, chia sẻ công việc với bố mẹ. Chứ có đứa con cứ về nhà là chui vào phòng nghịch điện thoại, cả ngày ko nói gì vs bố mẹ thì nó có đỗ Harvard em cũng chả cần.
Cụ có con ko và con cụ đang ở tuổi nào thế?

network

Xe buýt
Hôm nay em stress vì con nên lên đây bán than và hỏi xem các bác có con tuổi mới lớn xem làm thế nào cải thiện được tình hình.
Em có 2 con tuổi 15,17. Các cháu học đều khá ổn, đỗ vào các trường chuyên của Hà nội. Đặc điểm chung của con nhà em là trừ lúc học hay mẹ bắt làm 1 chút việc nhà còn lại mắt cứ dính chặt vào điện thoại. Em cũng có khá nhiều thời gian, nên dành thời gian theo sát con từ nhỏ đến giờ. Về cơ bản thì các cháu đều ngoan, có ý thức học tập. Đặc biệt là cháu lớn, dù có chơi game hay xem phim, chat chit thì vẫn đặt việc học lên hàng đầu nên kết quả học tập khá tốt. Nhưng cháu gái thứ 2 mới vào lớp 10 thì em thấy mệt mỏi quá. Cháu vào tuổi dậy thì, xa cách bố mẹ hơn. Sang cấp 3 em cũng cấp cho 1 đt thông minh (c2 thì dùng nokia cục gạch), thì cháu cứ kè kè đt ở bên, đi học thì chớ về nhà là chui vào phòng xem đt, hỏi thì cháu bảo đọc truyện, xem youtube. Bảo làm việc gì cũng trở nên khó khăn và luôn trì hoãn. Từ việc vệ sinh cá nhân, có khi còn quên không tắm, ăn uống thì qua quít. Bài vở để dồn đến deadline mới cuống lên thức đêm hôm để làm. Hôm nay anh trai đi vắng đến tối, cháu vẫn ôm đt cả ngày, em bảo cháu phơi quần áo (việc của anh) thì cháu chống đối không làm. Nói thế nào cũng không. Em cáu quá bảo, thế giờ còn không chịu giúp ai, đến lúc mẹ ốm thì con có nấu cháo, có đưa mẹ vào bệnh viện không. Nó bảo con không biết nấu cháo, không biết lái xe. Thế là em tuyên bố mẹ sẽ thu đt của con 1 thời gian, để con sống bớt vô tri đi. Rồi em nhắn cho cô giáo, giờ con không dùng đt một thời gian, có việc gì liên quan đến học tập, bài vở, cô nhắn cho phụ huynh, phụ huynh sẽ nhắn lại con. Thì nó lại tiếp tục chống đối, nó bảo con không nhận thông tin từ mẹ. Cần gì con sẽ dùng đt của con nhắn cho cô.
Mệt mỏi quá, em chả biết phải làm sao với nó nữa.
Theo em thì vẫn cách thức truyền thống nhưng khó nhất đó là làm bạn với con. Khi không có gì chung với con thì nó sẽ ko còn liên quan đến mình nữa. Mợ rủ nó đi shoping thử xem.

Thanhz

Xe tăng
Không viết hướng dẫn sử dụng trước khi dùng https://tinhocthainguyen.com/noi-quy-su-dung-dien-thoai-danh-cho-con-trai/
Anyways, báo ốm một tuần đê, thử xem.
Quá trình học tập, sống và làm việc là một hành trình trải nghiệm liên tục.
P/s: cá nhân em không ủng hộ các biện pháp kiểm soát, theo dõi. Trẻ con nó tinh ranh lắm: hoặc nó "lừa lại" bố mẹ hoặc nó "hết niềm tin" hết "tin tưởng", nguy hại

LongLH

Xe điện
Cái mợ thớt cần ko phải con đõ trường chuyên, mà con gần gũi, chia sẻ công việc với bố mẹ. Chứ có đứa con cứ về nhà là chui vào phòng nghịch điện thoại, cả ngày ko nói gì vs bố mẹ thì nó có đỗ Harvard em cũng chả cần.
Đúng như cụ nói. Con cháu nhà anh trai em cũng cái kiểu không quan tâm đến ai. Nhà em phải tế nhị để con nhà em không tiếp xúc với đứa cháu ấy vì sợ chúng học nhau.

wave-tau

Xe container
Không cho dùng thì bọn hắn thành người rừng trong mắt bạn bè dẫn đến khó hòa nhập thiếu tự tin ở trường ở lớp, lâu dần vớ vẩn thành tự kỷ.
Bố mẹ bớt thời gian nghĩ đến bản thân dẫn con đi chơi hoặc tham gia các môn thể thao ngoài trời cũng làm cho các f1 bớt điện thoại hơn, và cái nữa có vẻ vô lý là đầu tư thêm notebook gaming, pc gaming, ngoài thời gian học mà muốn chơi cứ ra máy tính mà chơi cho đỡ hại mắt, chả lành mạnh chán so với mấy clip nhảm trên tik tốc hay fb... :D

KhanhLinh2001

Xe đạp
Cũng chưa đến mức gọi là hỏng như một số cụ nói, cơ bản nó không còn theo ý mình nữa.. em nghiệm lại thì có lẽ đa số chúng ta ở đây vào cái tuổi của chúng nó cũng chống đối thế thôi. Mỗi giai đoạn đời người tính nết lại thay đổi. Cháu nó đang lớp 10, 2 năm nữa vào đại học rồi, giờ muốn uốn nắn cũng chả kịp. Nếu muốn nó thay đổi nhanh thì hết cấp 3 cho đi học xa, và nên cho ở ký túc xá thay vì lo cho con mà thuê nhà riêng. Ở tập thể phát muốn lười muốn bẩn cũng khó, chưa kể yêu đương vào phát là phải tự chỉn chu ngay. Em nhớ hồi trước em cũng nghiện game lộn xộn bẩn thỉu, nhưng tán được bạn gái phát là phải bóng bảy ngăn nắp ngay, ông bà già cứ ngồi cười...bớt thời gian game để còn có thời gian cho bạn gái :)
Có cụ ở trên nói đúng, mình có thế mạnh là mình cầm tiền, dùng tiền mà điều khiển cuộc chơi thôi. Chúng nó muốn thoát khỏi vòng kim cô của mình chỉ có mỗi cách tự bươn chải đi kiếm ăn thì thoát.
Vâng, em cảm ơn cụ. Thế này em lại phải kích cho nó ước mơ trở lại, đi học xa nhà. Nó mới vào 10 đã bảo ĐH con sẽ sang TQ học

newmanhn

Xe điện
Website
www.lakeside-homestay.com
Cụ chớ vội lo, cũng chẳng hỏng hết đâu. Lúc bé dưới 18 thì 2 đứa nhà em cũng như đứa con gái nhà mợ chủ và 2 thằng nhà cụ. Lên Đại học chúng thay đổi nhanh và tự biết điều tiết trận đấu cho phù hợp, tuy nhiên bản chất nó vẫn thế, có điều bớt chướng mắt và gọn hơn. Thiếu tài chính thì tự biết nấu ăn, tự biết mang cơm nhà đến trường ăn trưa vì đớp suất 3-40k ở trường thì toàn đồ đểu khó nuốt mà tiền lại muốn tiết kiệm đi chơi chỗ khác cơ. Vì thế quản hợp lý tài chính sẽ làm chúng sáng mắt ra đấy.
Kỹ năng mềm không có, giao tiếp kém thì khi đi học xa nhà rất là thiệt thòi cụ ạ. Nó gián tiếp gây hại kinh tế và thời gian không nhỏ... nói chung là thiệt hại đơn, thiệt hại kép, không liên quan gì đến ăn chơi tàn phá hay hư hỏng gì :(.
Đợi nó sáng mắt ra thì cái giá phải trả cũng không hề nhỏ, đấy là vấn đề... cuối cùng cũng nói với F1 đấy là lỗi của mình để nó còn có động lực sửa sai.

present

Xe điện
Oh! ca này khó phết đấy, để cháu lớn rồi mới uốn mà :)

LongLH

Xe điện
Việc bé mà cứ xé ra to thế. Mới lớp 10 tuổi ương bướng không dạy nổi chúng nó đâu. Đến khi cần trưởng thành tụi nó tự khắc trưởng thành. Chứ ép quá rồi lại có chuyện ko cứu vãn dc nữa đâu.
Không phơi thì mình phơi, không đưa đi bv thì mình gọi taxi. Chuyện đâu còn có đó mợ đừng làm căng vậy. Tuổi này cứng phát là gãy ngang đấy mợ.
Không thế được đâu cụ ơi. Nhà em có đứa cháu cũng dở như này từ lớp 9, và đến nay năm 2 đại học nó vẫn vậy.

network

Xe buýt
Cũng chưa đến mức gọi là hỏng như một số cụ nói, cơ bản nó không còn theo ý mình nữa.. em nghiệm lại thì có lẽ đa số chúng ta ở đây vào cái tuổi của chúng nó cũng chống đối thế thôi. Mỗi giai đoạn đời người tính nết lại thay đổi. Cháu nó đang lớp 10, 2 năm nữa vào đại học rồi, giờ muốn uốn nắn cũng chả kịp. Nếu muốn nó thay đổi nhanh thì hết cấp 3 cho đi học xa, và nên cho ở ký túc xá thay vì lo cho con mà thuê nhà riêng. Ở tập thể phát muốn lười muốn bẩn cũng khó, chưa kể yêu đương vào phát là phải tự chỉn chu ngay. Em nhớ hồi trước em cũng nghiện game lộn xộn bẩn thỉu, nhưng tán được bạn gái phát là phải bóng bảy ngăn nắp ngay, ông bà già cứ ngồi cười...bớt thời gian game để còn có thời gian cho bạn gái :)
Có cụ ở trên nói đúng, mình có thế mạnh là mình cầm tiền, dùng tiền mà điều khiển cuộc chơi thôi. Chúng nó muốn thoát khỏi vòng kim cô của mình chỉ có mỗi cách tự bươn chải đi kiếm ăn thì thoát.
Theo em ở xa nhà sẽ khó mà uốn nắn chỉ bảo kịp, nó sẽ ngoặt theo 2 hướng, 1 là tốt lên 2 là rất dở. Mà hướng thứ 2 dễ xảy ra hơn nhiều, nếu không thì trẻ con cứ vứt ra ngoài để tự bơi hết ko cần bố mẹ nữa.

lovingaudi

Xe máy
Kiểm soát thì dùng google Family nếu là đt Android, hoặc dùng Apple ScreenTime nếu dùng hệ iOS. Mình có thể giới hạn thời gian/kiểm soát dùng/ cài đặt app.
Còn lại thì nên tương tác hàng ngày, ít nhất cũng 2-3 câu hỏi xem tình hình học ở lớp để biết được khó khăn hay thành tích để giúp đỡ/động viên kịp thời. Theo thời gian các bạn nhỏ sẽ chủ động chia sẻ với mình như một "người bạn" đặc biệt. Em thì luôn tôn trọng quyết định, cách giải quyết của con, nếu thấy vấn đề thì đặt câu hỏi thôi.
Tốt hơn nữa thì cùng đọc sách (mỗi người 1 quyển mình thích), cùng chơi game, cùng đi tập thể thao (chạy bộ, đạp xe, ect.)
Vài chia sẻ nhỏ từ ông bố 2 con :D

Langthang_Mercedes

Xe container
Việc bé mà cứ xé ra to thế. Mới lớp 10 tuổi ương bướng không dạy nổi chúng nó đâu. Đến khi cần trưởng thành tụi nó tự khắc trưởng thành. Chứ ép quá rồi lại có chuyện ko cứu vãn dc nữa đâu.
Không phơi thì mình phơi, không đưa đi bv thì mình gọi taxi. Chuyện đâu còn có đó mợ đừng làm căng vậy. Tuổi này cứng phát là gãy ngang đấy mợ.
Em không đồng ý vụ không phơi thì mình phơi, không đưa thì mình gọi Taxi. Vậy hóa ra bất lực và nuôi nợ trong nhà. Cây non không nắn thì khi nào nắn?

Có điều dạy như thế nào cho "tốt" là chuyện đau đầu, mợ chủ cũng đang đau đầu.

LongLH

Xe điện
Em chắc cũng sẽ theo cách này. Ko cấm mà là hạn chế dần dần thôi ạ. Những cái có ích của nó (nhắn tin với cô, trao đổi bài với bạn) thì mình nên tiếp tục, còn những cái gây ảnh hưởng (youtube, web, tiktok...) thì hạn chế thời gian sử dụng.
Con mợ muốn vào thì vẫn vào tốt. Con em lúc dịch phải học online nó bắt đầu bập vào game. Em lên mạng tìm hiều cài mấy cái app mà rồi nó cũng vẫn chơi được. Sau em mua cả bộ Router khác rồi nhờ một anh chuyên set up hệ thống mạng cài đặt cho mà rồi nó vẫn vượt được. Nâng cấp đến lần thứ 3 , tổng cả 3 lần mất mấy triệu, cùng bao hôm thức đêm vì anh ấy làm từ xa cho, và đêm nó ngủ mình mới bí mật cài trong đt và máy tính của nó được thì may quá hết dịch, thì nó chơi đỡ hơn nhưng vẫn là rất nhiều. Xong hè vừa rồi em cho đi trại hè, có buổi về tác hại của chơi nhiều trên dt và máy tính, tác hại game thì nó về nó bảo tự nhiên con hết hứng thú với game. May quá, được cái kể cả lúc nó chơi game nhiều thì nó vẫn quan tâm đến việc của nó và bố mẹ.

VuNgoanMuc

Xe điện
Theo em ở xa nhà sẽ khó mà uốn nắn chỉ bảo kịp, nó sẽ ngoặt theo 2 hướng, 1 là tốt lên 2 là rất dở. Mà hướng thứ 2 dễ xảy ra hơn nhiều, nếu không thì trẻ con cứ vứt ra ngoài để tự bơi hết ko cần bố mẹ nữa.
Cái này là em đúc rút từ thực tế nhà em và người quen xung quanh thôi cụ.. và thực tế lại là hướng thứ 2 của cụ ít xảy ra hơn.. vì cơ bản dở chỉ xảy ra với những đứa hư hỏng thật sự, chứ con mợ thớt theo mô tả thì em thấy chưa hỏng, chỉ là đang nghiện mạng xã hội nên lười hết các việc khác. Phải cho nó xa rời vòng tay mẹ yêu sớm, và phải cho nó ở tập thể, đó là ý kiến cá nhân của em.

Mr.Chem

Xe điện
Em đọc đi rồi lại đọc lại cái còm của mợ chủ....và chủ quan kết luật: cái điện thoại có tội tình chi mà kết tội cho nó.
Cái quan trọng nhất là cách dạy con trẻ, em không nói hay nhưng vẫn phải nhận ra đc điều cốt lõi để răn dạy chúng nó (dù hiệu quả thế nào chưa rõ).
Vấn đề ở khía cạnh nào: tính cánh, tập tính hay do môi trương gia đình trường học.
Nhận ra được thì mới đổ lỗi được ạ!

Công nhận, em biết một cụ cả hai vợ chồng có đứa con gái, đầu tư toàn bộ vào cho nó, phải nói là mất hàng chục tỷ. Nó từ cấp 2 đã cho sang Úc học rồi học đại học thì sang Mỹ, sau đó lấy chồng và có nhà cửa ở Mỹ, nhưng nó chả có tình cảm mấy với bố mẹ. Nó đẻ con bố mẹ bảo sang thăm cháu nó bảo thôi, ông bà xem cháu qua điện thoại, ông bà sang đảo lộn cuộc sống gia đình con. Cả hai ông bà kia đều buồn phát ốm luôn.
Mất công đẻ, công nuôi

Cái này là em đúc rút từ thực tế nhà em và người quen xung quanh thôi cụ.. và thực tế lại là hướng thứ 2 của cụ ít xảy ra hơn.. vì cơ bản dở chỉ xảy ra với những đứa hư hỏng thật sự, chứ con mợ thớt theo mô tả thì em thấy chưa hỏng, chỉ là đang nghiện mạng xã hội nên lười hết các việc khác. Phải cho nó xa rời vòng tay mẹ yêu sớm, và phải cho nó ở tập thể, đó là ý kiến cá nhân của em.
Sẽ có 2 chiều hướng:
- Tiếp tục xấu đi;
- Con tích cực và có trách nhiệm hơn;
Em làm quản lý thấy xu hướng đầu nhiều hơn, vì nhiều gia đình nghĩ 'đẩy' con ra XH để "XH' hoặc tổ chức khác (nhà trường) dạy, nhưng nhiều bạn xem đó là được 'sổ lồng' và rồi trượt mãi