[Funland] Đầu năm xin các cụ tư vấn việc gia đình

Timestay

[Tịch thu bằng lái]
Chả có gì nhức đầu. Bởi có những thành phần tham và ích kỉ nên mới vậy.
Hãy nhớ rằng mình chỉ có 1/9 trong đó. Phần còn lại là của những người khác, những ae ruột của mình mà ngày bé vẫn chơi đùa chăm sóc nhau đó.
Em mình khó khăn, muốn lấy phần của nó thì mình phải giúp nó. Bản thân mình có thiệt quái gì đâu, phần mình vẫn cầm về mà.
Ai cũng suy nghĩ thế thì ngon cụ ạ

Ngược lại có người lại nghĩ người sẽ chết, tiền tiêu hết...Còn đất hương hoả thì còn cái gốc đời con đời cháu sau này về mà cúng.

Chứ bán rồi tiêu thì dễ.

Mà 9 ông thì ông ít cũng 6x, ông già gần 8x. Toàn thế hệ cũ. Mệt lắm.

Ông nào có tiền bỏ ra mua lại cũng khó, vì bán giá thị trường thì chả muốn mua vì mua vẫn đất đó ko dùng, ai cũng về thờ cúng mà tự nhiên tốn 1 đống tiền.

Mấy ông ít tiền muốn bán chia thì cũng ko muốn thiệt mà bán rẻ.

Ra toà thì toà cũng chia tượng trưng rồi đuổi về mà thoả thuận thôi, ko cùng ký hết thì đố bán được

emdeplam

Xe buýt
Ai cũng suy nghĩ thế thì ngon cụ ạ

Ngược lại có người lại nghĩ người sẽ chết, tiền tiêu hết...Còn đất hương hoả thì còn cái gốc đời con đời cháu sau này về mà cúng.

Chứ bán rồi tiêu thì dễ.

Mà 9 ông thì ông ít cũng 6x, ông già gần 8x. Toàn thế hệ cũ. Mệt lắm.
Thì em nói rồi. Ông nào muốn giữ hương hỏa thì giữ lại mà hương hỏa. Ông nào ko thích thì bán. Ông giữ phần ông thôi. Sao đòi giữ phần người khác.
Kể cả 3/9 ông muốn bán thì bán đi. 6 ông còn lại mua mảnh khác.

MaTeo

[Tịch thu bằng lái]
Khởi kiện ra toà thì chia theo PL. Đương nhiên trước khi xử thì vẫn đc thoả thuận
Ra toàn thì theo toà nhưng khi thực hiện một ông không ký là chịu. Nhưng ở đây thì không biết kiện cái gì ra toà được vì quy trình cấp sổ đúng, sổ hợp pháp

hoviethung

Xe lăn
Nhà em quê Nam Định, có mảnh đất hương hoả ông bà để lại tầm 2000m2. Ông bà có 9 người con. Hiện ông bà đều mất cả.

Mảnh đất hiện tại để không ai ở và xây nhà thờ tổ cúng bái ngày rằm, mùng 1 đều đặn, thuê người trông coi lấy chỗ cho con cháu tụ tập thờ cúng

Trong số 9 người con thì có 5 ông sống ở quê, 4 người sống ở tỉnh khác. Có 2 ông hoàn cảnh khó khăn.

Giờ người thì muốn bán, người muốn giữ để làm đất hương hoả.

Giờ anh em mâu thuẫn nặng mà ko biết xử sao cho hợp lý vì mấy ông ở quê hoàn cảnh kém muốn bán chia tiền, mấy ông ở tỉnh khác thì ko muốn, muốn giữ làm nơi thờ cúng, anh em ai thích ở thì ở chứ ko bán.

Theo các cụ nên sao cho hợp lý để giải quyết ạ?
Đất rộng như vậy thì chỉ cần để lại vài ba trăm mét vuông để làm nơi thờ cúng còn lại thì bán đi chia đều cho tất cả mọi nhà là đẹp nhất. Tất nhiên việc bán cũng phức tạp vì phải có sự đồng thuận tuyệt đối của tất cả các thành viên trong gia đình và thủ tục cũng rắc rối vì liên quan đến luật thừa kế. Nếu không thì đất cứ giữ nguyên hiện trạng và tình cảm anh em sẽ bị sứt mẻ thôi?

CuongNguyenPhuc71

Xe container
Em thấy chả có gì khó. Mấy ông kinh tế khá giả tham thì mới vậy.
Bán chia làm 10 xuất. 9 ông mỗi ông 1 phần. Phần còn lại mua lấy 200m đất làm nhà thờ mới.
Mấy ông có điều kiện thì ăn ít thôi. Gom tiền vào mà xây.
Vậy hãy chia ra 11 suất là ok. 1 suất cũng bán để lấy tiền xây. Ông không bán mà ở lại sẽ giữ nhà tổ và hưởng phần mặt đường cùng mặt Nhà Tổ và lộc lá...

Abram

Xe điện
Chả có gì nhức đầu. Bởi có những thành phần tham và ích kỉ nên mới vậy.
Hãy nhớ rằng mình chỉ có 1/9 trong đó. Phần còn lại là của những người khác, những ae ruột của mình mà ngày bé vẫn chơi đùa chăm sóc nhau đó.
Em mình khó khăn, muốn lấy phần của nó thì mình phải giúp nó. Bản thân mình có thiệt quái gì đâu, phần mình vẫn cầm về mà.
Thực ra hài hoà được rất khó đấy cụ. Còn anh, chị, em dâu, rể, các cháu nữa. Không đơn giản chút nào, không khéo là tan đàn xẻ nghé ngay!

Em thì quan niệm, chỉ duy nhất giữ nhà ở quê để các thế hệ sau có chỗ đi về, thế thôi. Giờ thỉnh thoảng em mới về dọn dẹp. Còn lại thì không có gì quan trọng cả, ok mọi khả năng!

vilexim

Xe container
Website
hieucoffee.webnode.vn
2000m2, chia đều cho 9 suất, ông nào muốn bán thì bán, giữ thì giữ. Mấy ông muốn giữ lại thì tập chung gần nhau xây nhà thờ để thờ cúng, mấy ông bán rồi thì sau cấm cmn mon men thờ cúng ở đấy nữa.
Xong!

CuongNguyenPhuc71

Xe container
2000m2, chia đều cho 9 suất, ông nào muốn bán thì bán, giữ thì giữ. Mấy ông muốn giữ lại thì tập chung gần nhau xây nhà thờ để thờ cúng, mấy ông bán rồi thì sau cấm cmn mon men thờ cúng ở đấy nữa.
Xong!
Kụ đùa mạnh quá ợ... Phải làm sao để đoàn kết gia đình mới cần bàn ợ

phuongmit

Xe cút kít
Xong!
Cấm ông bán rồi thờ cúng thì ngớ ngẩn thật sự :))

mb.vaynganhang

Xe tăng
Em có chút ý kiến ntn, dựa trên 1 case đã biết:
Hô hào mọi người là: muốn bán muốn chia muốn làm gì, thì trước tiên kéo qua phòng công chứng, họ tư vấn và làm phân định rõ cho các hàng thừa kế, nôm na là: xác định rõ những ai có tên trong cái mảnh đất này, việc này có mấy điểm lợi như sau:
+ Thu gọn lại danh sách cá nhân tham gia: ai có tên thì vô bàn tròn trao đổi, ai ko có tên, xin mời ra ngoài
+ Những ai có tên thì sẽ biết rõ mình được tỷ lệ bao nhiêu: có người 1/2 có người 1/4 có người 1/100 chẳng hạn, mà biết vị thế mỗi người trên bàn đàm phán, tiện cho bác trao đổi và làm việc với từng người (các bác đừng nghĩ chia là chia đều nhé, luật có quy định rõ ràng đó)

Dù bán hay giữ thì “xác lập quyền thừa kế” là việc nên làm sớm, càng để lâu càng mất thời gian xử lý, xin giấy tờ hành chính rất phức tạp. Nhưng khi ai cũng hiểu là làm cái này để được thừa kế đất thì mọi người cũng sẽ đồng ý và sắn tay vào làm thôi. Ví dụ như case em biết thì kéo dài tầm 3 năm từ khi có đề xuất chia, từng đó con người lên văn phòng công chứng nhiều lần, và n lần để mỗi người tự đi làm các giấy tờ liên quan. Cái hay ho là: bình thường thì mâu thuận nhau nhưng lên văn phòng công chứng nghe tư vấn và hướng dẫn thì tất cả hợp tác lắm, phối hợp nhịp nhàng, kiểu: uh thì cùng làm nhanh cho xong, đỡ phải nhìn mặt nhau nhiều :D

zaiwaz123

Xe điện
Cảm ơn cụ.

Tuy nhiên em thấy vẫn bế tắc.
Theo cụ chủ thớt thì các cụ (người có tài sản) qua đời rồi, thời hạn 30 năm bắt đầu đếm ngược. Lúc này tài sản là của hàng thừa kế tiếp theo (các cụ mất rồi không thể là người sở hữu tài sản được), cứ thế...
Vậy thì phương án tốt nhất là bước 1 thuê luật sư tư vấn sau đó sẽ triển khai tiếp.
9 ông không hiểu luật thì bàn bạc 100năm nữa cũng không có kết quả cuối cùng.

CuongNguyenPhuc71

Xe container
Từ gốc chia xuống 9 chi và phần hương hỏa là đúng Đạo lý. Các ông cháu theo phần 1/11 của bố mẹ

CuongNguyenPhuc71

Xe container
Nhà em chi trên lập nghiệp HN. Các chú ở quê giành hết đất Tổ nên nhà Bố em và xây mộ cho Ông Bà Nội và bọn em về quê quãng 20 lần thì dần cũng mất cảm hứng về vì thật ra các em họ lấy hết đất của chi nhà em... Về tốn vãi ra. Mỗi lần nhẹ cũng gần chục củ

Anhkien1421

Xe tải
vụ bán chác này cực khó đó vì các nguyên nhân sau
1- tấc cả các anh em gia đình cụ phải nhất tâm đồng ý đã ( chỉ cần 1 người lệch hướng là xong phim .. hoặc 1 người thân trong số anh chị em nhà cụ die mà vợ hoặc chồng người thân đó họ kg ok cũng tèo khỏi bán chác gì) còn mọi thứ em xuôi đi .thì xẽ nẩy sinh thêm 2 óp sần sau mà cả nhà cụ phải xử lý
2- phải có giấy sác nhận bố mẹ đẻ ra 2 cụ thân sinh nhà các anh chị em ..họ đều đã chết ( tức là các cụ chủ thớt phải gọi là ông bà nội + ông bà ngoại đó . vị chi là 4 người này đều phải có giấy chứng tử ) vì họ là dòng thừa kế thứ 1 nên lại đưa họ vào cuộc ( nói cho cụ chủ dễ hình dung các dòng thừa kế mảnh đất này như sau : bố mẹ cụ chủ là chủ tài sản , nhưng họ đã chết thì tài sản này bắt buộc phải phân chia cho : bố mẹ đẻ + bố mẹ vợ + các con nhĩa là các đối tượng liên quan gồm : ông bà nội ngoại + các con đẻ haowjc con nuôi nếu con nuôi có giấy chứng nhận hợp pháp )
tất nhiên làm gì có giấy chứng tử được vì họ chết quá lâu năm rồi ( vụ này có thể trôi được nhưng gia đình cụ phải bỏ ra 1 khoản phí kg nhỏ đâu . chắc trăm củ đấy )
3- còn việc nhóm có tiền trong gia đình cụ muốn mua lại hay trao tặng cho nhau thì bắt buộc phải làm như theo điều 1 và 2 như trên mới xong đấy
Em cũng làm vài bộ hồ sơ thừa kế! Trường hợp 2 không khó như cụ nghĩ đâu, trừ khi người có tài sản chết trước bố mẹ họ, không thì làm thừa kế, niêm yết ở UB xã 15 ngày!

ngocanh_811

Xe điện
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Em bán cửa nhôm xingfa,Zongkai, cửa nhựa, cửa cuốn
Chia theo luật cụ ạ. Còn ai giàu có thì mua lại.và ng được chia.ưu tiên bán lại cho ae trong nhóm dc chia .

X0000

Xe tăng
Em xa quê và ở quê em cũng vẫn còn một cái nhà mang tên em luôn nên em có hiểu chút cảm giác của người xa quê.
Không quan trọng là nhà thờ tổ/nhà thờ gia đình mà quan trọng ngoài cái nhà thờ thì sẽ có một nhà sinh hoạt chung. Mỗi lần về quê, mình vẫn có không gian riêng của mình, vẫn có chỗ để sinh hoạt riêng, không phải chung đụng ở nhờ nhà anh em hoặc thậm chí có bạn em về quê mà nó thuê khách sạn ở qua tết luôn
Nhà em ở quê đóng cửa và chỉ có các cô ruột ở gần, lâu lâu mở cửa nhang khói giỗ chạp. Còn bố mẹ em hay mấy chị em có về, thì ở thôi. Trước mẹ em còn cho nhà hàng xóm ở nhờ, thế là mình về thành như khách, nhưng cũng may chưa kịp đề đạt thì họ lại chuyển về nhà họ

zaiwaz123

Xe điện
Nhà em chi trên lập nghiệp HN. Các chú ở quê giành hết đất Tổ nên nhà Bố em và xây mộ cho Ông Bà Nội và bọn em về quê quãng 20 lần thì dần cũng mất cảm hứng về vì thật ra các em họ lấy hết đất của chi nhà em... Về tốn vãi ra. Mỗi lần nhẹ cũng gần chục củ
Votka cụ, thô nhưng thật.

ngocanh_811

Xe điện
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Em bán cửa nhôm xingfa,Zongkai, cửa nhựa, cửa cuốn

ruou_nep_40

Xe tăng
Tài sản của bố mẹ gây dựng lên mà để lại tốt nhất trong con có người ốm đau mà kinh tế khó khăn để chữa bệnh nên chia đều luôn, ai muốn bán lấy tiền chữa bệnh thì bán, ai có điều kiện mà muốn để lại thờ phụng thì thờ. Như vậy là giải pháp tốt nhất, bố mẹ ra đi rồi ai cũng muốn những người con của mình có điều kiện tốt nhất, anh em trong nhà chẳng ai có quyền lớn nhất mà áp đặt cả vì đó là tài sản của bố mẹ gây dựng lên