[Funland] Đấu tố vi phạm không nhường đường cho xe xin vượt.

nvk155

Xe điện

Chiếm làn trái thực sự là vấn nạn, khó chịu, ức chế vãi ra các cụ ạ. Mà cụ có bằng càng cao (xe tải, xe khách) thì cái ý thức nó lại càng tồi tệ. Bào chữa là xe to đi làn phải vướng người giao thông, không an toàn?? Thế các bố nghĩ người ta vượt phải an toàn hơn chắc, mà cao tốc các bố cũng chiếm bỏ m đi chứ có phải mỗi quốc lộ đâu. Dọc Bắc Nam, từ cao tốc đến QL, vượt xe mà cứ như xâu kim, ong hết cả thủ. Mất dạy nhất là gần đây cháu gặp 1 “xe tập lái” bám trái mãi ko cho vượt, ₫cm, thằng thầy dậy lái xe, chả hiểu nó dạy cái gì, ngồi trên xe làm gì.
Theo các cụ, lỗi này trích từ cam hành trình, rồi đăng lên mxh có đủ cơ sở để phạt nguội không ạ?? Nếu có thì nên chăng ôtfun Facebook có cái album video đấu tố??

Chỉnh sửa cuối:

caisua

Xe lăn
1 tay chuyên vượt phải cho hay :)

Belat Missan

Xe điện
Anh nó có đi giống mình đếch đâu.

smart_sharp

Xe tăng
View attachment 7142647
View attachment 7142648
Chiếm làn trái thực sự là vấn nạn, khó chịu, ức chế vãi ra các cụ ạ. Mà cụ có bằng càng cao (xe tải, xe khách) thì cái ý thức nó lại càng tồi tệ. Bào chữa là xe to đi làn phải vướng người giao thông, không an toàn?? Thế các bố nghĩ người ta vượt phải an toàn hơn chắc, mà cao tốc các bố cũng chiếm bỏ m đi chứ có phải mỗi quốc lộ đâu. Dọc Bắc Nam, từ cao tốc đến QL, vượt xe mà cứ như xâu kim, ong hết cả thủ. Mất dạy nhất là gần đây cháu gặp 1 “xe tập lái” bám trái mãi ko cho vượt, ₫cm, thằng thầy dậy lái xe, chả hiểu nó dạy cái gì, ngồi trên xe làm gì.
Theo các cụ, lỗi này trích từ cam hành trình, rồi đăng lên mxh có đủ cơ sở để phạt nguội không ạ?? Nếu có thì nên chăng ôtfun Facebook có cái album video đấu tố??
Tình trạng dân trí của mình nó ở mức đó thôi. Cụ có thể phản ánh, có thể kêu nhưng không nên cáu giận, nhất là lúc lái xe vì có thể gây nguy hiểm cho bản thân mình và người đi đường khác. Việc trích cam hành trình của xe khác, có thể là một cơ sở của việc phạt nhưng phải cân nhắc rất kỹ. Nếu không, trong xã hội muôn hình, muôn vẻ hiện nay, có thể có những sai phạm phát sinh. Riêng ý tưởng về việc thưởng, đưa tiền cho người có cam hoặc quay video vi phạm giao thông thì em cực lực phản đối.

cairong_2011

Xe container
Em hôm qua đi đường Lạc Long Quân, tốc độ chỉ khoảng gần 40Km/h. Đi gần bên cạnh có 1 em xe máy đủ gương, mũ BH. Không rõ em sai cái gì tự nhiên có anh XXX giơ gậy chạy ra giữa đường. Em gái lúng túng định quẹo sang trái để tránh, tức là va vào em. May đi chậm nên em phanh dúi rụi ko thì cho em gái đổ kềnh ra đường rồi. Đi qua em hạ kính mắng cậu XXX kia: Các ông mà cứ lao ra thế này có ngày gây tai nạn đấy. Chỉ thấy cậu ấy gật gật rồi lại tiếp tục theo dõi trên đường tiếp.
Dạo này đi qua ngã ba tư em thấy nhiều cụ XXX chẳng làm nhiệm vụ gì chỉ thấy cắm mặt vào cái ĐT để xem xe nào vi phạm. Không hiểu hình ảnh qua ĐT là do chim mồi gửi cho hay từ hệ thống CAM trên đường ?

Giohanoi

Xe buýt
Ối giời ơi ở cái đất Hà Nội này giờ còn có tệ nạn chúng nó vừa lái xe vừa chọc chọc điện thoại. Khốn nạn nhất là những đoạn đường 1 làn chúng nó bò 20km/h để vừa lái vừa nghe điện thoại. Tối qua em bị 1 con vật trên ngã tư đường Trung Hòa - Vũ Phạm Hàm. Bám theo nó 1 đoạn dài đến đúng ngã tư nó dừng không đi nữa. Chắc nó nghe chuyện gì khủng khiếp hay sao mà còi nó cũng kệ....

maroon5788

Xe buýt
Em hôm qua đi đường Lạc Long Quân, tốc độ chỉ khoảng gần 40Km/h. Đi gần bên cạnh có 1 em xe máy đủ gương, mũ BH. Không rõ em sai cái gì tự nhiên có anh XXX giơ gậy chạy ra giữa đường. Em gái lúng túng định quẹo sang trái để tránh, tức là va vào em. May đi chậm nên em phanh dúi rụi ko thì cho em gái đổ kềnh ra đường rồi. Đi qua em hạ kính mắng cậu XXX kia: Các ông mà cứ lao ra thế này có ngày gây tai nạn đấy. Chỉ thấy cậu ấy gật gật rồi lại tiếp tục theo dõi trên đường tiếp.
Dạo này đi qua ngã ba tư em thấy nhiều cụ XXX chẳng làm nhiệm vụ gì chỉ thấy cắm mặt vào cái ĐT để xem xe nào vi phạm. Không hiểu hình ảnh qua ĐT là do chim mồi gửi cho hay từ hệ thống CAM trên đường ?
=)) trc e đi xe máy qua đoạn cầu giấy láng, tư nhiên nghe thấy cậu cơ động đàm bắt thằng air đen, e đi 1 đoạn thấy a áo vàng từ đâu phi ra định vồ e, e giật cả mình bảo ơ thg xe đen mà tôi xe xám chứ bắt nhầm à. thế là e phóng luôn cu cậu ngẩn ngơ tí :)) . chứ nó dừng lại thì lại loằng ngoằng phạt lỗi hết bảo hiểm =))

tranminhhoa

Xe tăng
Thi hành luật ở cái đất này đúng là như củ cải. Thằng cháu sống bên Thái kể, có đúng 2 lần do google map nó báo quẹo chậm mà nó cắt vạch liền để quẹo, y như rằng ăn phạt nguội ngay, mỗi lần đâu đó tương đương hơn 3 củ tiền Việt. Camera nó bắn tự động luôn, có cả flash để chụp rõ mặt người ngồi trong xe.

buicongchuc

Xe ba gác
Cái xe chuyên vượt, sau khi chiếm được làn trái rồi cứ ôm làn trái chạy, xe khác muốn vượt thì nó bảo nó chạy max tốc độ rồi nên méo nhường nữa.

BMW X4

[Tịch thu bằng lái]
Êm gái mà xuynh là êm cho "đổ kềnh" rồi đấy.

BMW X4

[Tịch thu bằng lái]
Tình trạng dân trí của mình nó ở mức đó thôi. Cụ có thể phản ánh, có thể kêu nhưng không nên cáu giận, nhất là lúc lái xe vì có thể gây nguy hiểm cho bản thân mình và người đi đường khác. Việc trích cam hành trình của xe khác, có thể là một cơ sở của việc phạt nhưng phải cân nhắc rất kỹ. Nếu không, trong xã hội muôn hình, muôn vẻ hiện nay, có thể có những sai phạm phát sinh. Riêng ý tưởng về việc thưởng, đưa tiền cho người có cam hoặc quay video vi phạm giao thông thì em cực lực phản đối.
"ý tưởng về việc thưởng, đưa tiền cho người có cam hoặc quay video vi phạm giao thông "
Hoặc, bác đặt camera kiểm soát khắp nơi khắp chốn và công bố việc đó.
Tôi thấy, 2 việc trên chẳng có gì khác nhau cả.
Nó đem lại hiệu quả, thì hết sức nên làm.

Ví dụ: Làn đường BRT trên đường, ô tô không dám vào luôn, kể cả lúc cao điểm - trừ khi đông quá che mất cả biển số.
Bỏ qua chuyện hiệu quả BRT, thì tôi thấy cái sự Phạt nguội, qua đó, đã tỏ ra rất có ích.
Tương tự là việc Vượt đèn đỏ: Xe mái vượt nhiều, vì họ tin là Xác suất bị phạt thấp (Phạt nguội thì chịu - phạt nóng thì thấp).
Ô tô không dám cùn như thế.

Cái duy nhất tôi thấy chưa ổn là: Đây là sự phân biệt đối xử giữa 4b - loại có tóc và 2b - được cho là ít tóc hơn.

Giohanoi

Xe buýt
"ý tưởng về việc thưởng, đưa tiền cho người có cam hoặc quay video vi phạm giao thông "
Hoặc, bác đặt camera kiểm soát khắp nơi khắp chốn và công bố việc đó.
Tôi thấy, 2 việc trên chẳng có gì khác nhau cả.
Nó đem lại hiệu quả, thì hết sức nên làm.

Ví dụ: Làn đường BRT trên đường, ô tô không dám vào luôn, kể cả lúc cao điểm - trừ khi đông quá che mất cả biển số.
Bỏ qua chuyện hiệu quả BRT, thì tôi thấy cái sự Phạt nguội, qua đó, đã tỏ ra rất có ích.
Tương tự là việc Vượt đèn đỏ: Xe mái vượt nhiều, vì họ tin là Xác suất bị phạt thấp (Phạt nguội thì chịu - phạt nóng thì thấp).
Ô tô không dám cùn như thế.

Cái duy nhất tôi thấy chưa ổn là: Đây là sự phân biệt đối xử giữa 4b - loại có tóc và 2b - được cho là ít tóc hơn.
Vấn đề 2 bánh quản lý không chặt ngay từ đầu nên giờ muốn xử cũng không làm nổi. Ví dụ như 2 bánh phạt nguội thì chẳng có gì chế tài được . Như các quốc gia khác họ đưa vào luật sở hữu phương tiện đi kèm trách nhiệm. Khi biển số xe vi phạm , tự động gửi biên lai phạt về cho chủ sở hữu. Người vi phạm sẽ bị chế tài ngay lập tức. Ở xứ mình lỏng lẻo từ xa xưa tới giờ chỉ trông vào cấm xe máy thôi. Ô tô may là trông vào đăng kiểm chứ không lại nát bét. Nhà nước có đủ công cụ và quyền lực mà vẫn không làm nổi vì sự ngu dốt và bảo thủ. Thế giới người ta có kinh nghệm rồi, mình chỉ vác giấy vở sang mà copy về thôi cũng không xong...

Matizcoi

Xe cút kít
Ý thức và văn hóa lái xe còn thấp nên thế.

PCI for car

Xe tăng
Em xin còm ủng hộ ạ, bám làn trái thật kinh khủng. Ví dụ:
- đường vành đai 3 trên cao, nhiều hôm vượt phải lên ngó sang thấy tài xế (xe con, xe tải) đang điện thoại hoặc bấm điện thoại, cá biệt một số xe tải cứ coi làn đó làn riêng, đi tốc độ ~40km/h hoặc thấp hơn. Làn khẩn cấp thành làn ưu tiên của các bác xe tuyến mí các bác gấu lái xe.
- đường hà nội bắc giang, làn trái 90km/h đi ~70, làn bên phải tối đa 70km/h lại còn lẫn xe máy. Oải không tả hết.
- đường láng hoà lạc thì 2 làn 100km/h tuyền chạy ít hơn 80. Nên em hãy chạy 75 ở làn 80 mờ vượt hầu hết các xe @@
Túm lại là rất mong xử lý được vụ bám trái ạ.

BMW X4

[Tịch thu bằng lái]
Vấn đề 2 bánh quản lý không chặt ngay từ đầu nên giờ muốn xử cũng không làm nổi. Ví dụ như 2 bánh phạt nguội thì chẳng có gì chế tài được . Như các quốc gia khác họ đưa vào luật sở hữu phương tiện đi kèm trách nhiệm. Khi biển số xe vi phạm , tự động gửi biên lai phạt về cho chủ sở hữu. Người vi phạm sẽ bị chế tài ngay lập tức. Ở xứ mình lỏng lẻo từ xa xưa tới giờ chỉ trông vào cấm xe máy thôi. Ô tô may là trông vào đăng kiểm chứ không lại nát bét. Nhà nước có đủ công cụ và quyền lực mà vẫn không làm nổi vì sự ngu dốt và bảo thủ. Thế giới người ta có kinh nghệm rồi, mình chỉ vác giấy vở sang mà copy về thôi cũng không xong...
Đây là Quản lý nói chung rồi chứ không liên quan 2b hay 4b bác ạ.
Ở xứ này có thói quen là, phải cầm giữ cái gì đó "đảm bảo thi hành án", kiểu xe pháo hay chí ít cũng là bằng B1 hay Đăng ký.

CCCD chẳng có giá trị gì, vì nó không có giá trị gì thật.

Còn lại thì tương tự các cuốc da kém phát triển khác, ta cũng " tự động gửi biên lai phạt về cho chủ sở hữu" như ai.
Mỗi tội, sau đó làm gì thì đang đợi thông tư hướng dẫn.

BMW X4

[Tịch thu bằng lái]
Việc xử phạt khá khó bác ạ.
Bên bển họ làm như này:
Nếu bác đi bám trái, nhưng không có ai đằng sau ==> Không phạt.
Nếu bác bám trái đủ lâu để ảnh hưởng tiêu cực đến tay ọp pơ đi sau - trong khi bác hoàn toàn có thể sang phải để nhường đường: Có phạt, và phạt rất nặng luôn.

Bằng chứng: Do cần trên 1 đoạn khá dài ==> Phải có xe đi quay lại. Các camera cố định trên cầu vượt ..., không đủ để làm bằng chứng.
Các camera dạng này chỉ chộp Tốc độ và Khoảng cách thôi.

Thế nên, ý tưởng "album video đấu tố" là tuyệt văn vời.

cusao

Xe lăn
XXX đô thị có thêm chức nghiệp vụ bắt nạn đàn bà và trẻ em, ưu tiên -nhã nhặn với mực tàu-hội họa

thanhhuan1509

Xe tải
View attachment 7142647
View attachment 7142648
Xã hội này thì bác mong gì là ý thức
Cái xe máy nó chạy vào đường cao tốc ngược chiều, gây tai nạn thì thằng xe oto còn phải mất tiền, mất việc do bị giam xe thì bác nghĩ xe những anh mới học chưa xong 12, đi lái xe oto có được cái ý thức cao. Lỗi rõ ràng vậy mà còn bị hành cho lên bờ xuống ruộng, thì các lỗi mơ hồ nếu có khi va chạm ( có thể kg phải lỗi của xe lớn) thì anh nghĩ bị hành tới cỡ nào.
Chế tài có, mà xử như luật rừng thì tất cả chúng ta cùng chậm lại thôi nhé.
A đừng mong chờ ý thức gì ở đây.