[Funland] Đầu tư trái phiếu doanh nghiệp, ls cao hơn tiết kiệm - dành cho các bác thích an toàn

taianh0203

Xe tải
Lãi suất gửi tiết kiệm chán quá các bác ạ, rình được mỗi Bắc Á Bank là cao nhất (khoảng 7.5%), còn Quốc Dân có chấm mút bên ngoài bét lắm cũng chỉ được 7.7-7.8. Em mới ngâm cứu được món trái phiếu doanh nghiệp. Món này lãi suất cao hơn gửi tiết kiệm nhiều, mà hình thức chả gốc - lãi cũng không khác tiết kiệm là mấy. Thay vì các cụ gửi tiết kiệm ls thấp, ông Ngân hàng gom tiền các cụ lại rồi cho vay lãi (buôn tiền), thì bây h các cụ cho doanh nghiệp vay thẳng luôn, đỡ fai qua trung gian.

Em thấy thị trường đang có 1 số trái phiếu đã phát hành thành công:

- Trái phiếu SSI Bond - ls 8.2%/năm, trả lãi cuối kì 6 tháng/lần
- Trái phiếu Công ty chứng khoán VCBS - ls 8.5%/năm, trả lãi 6 tháng/lần cho kì đầu, các kì sau +2%
- Trái phiếu Công ty Trí Việt - ls 10.5%/năm, trả lãi 6 tháng/lần, có tài sản đảm bảo

Tương lai: trái phiếu chứng khoán MB, ACBS ...

Các cụ thấy món này thế nào ạ?

taianh0203

Xe tải
Cái công ty Trí Việt của cụ có sắp phá sản không ạ? Em nhớ mang máng là khối ngân hàng đã ôm hận với cái món trái phiếu doanh nghiệp của Vinashin thì phải. Tài sản đảm bảo của Vinashin là mấy cái tàu giờ đang hoen rỉ ngoài cảng ấy
Trí Việt là công ty niêm yết trên sàn đó bác ạ.

Việt Quất

Xe tải
Ngân hàng còn có cơ chế quản lí và đảm bảo tài sản cho cụ, chứ trái phiếu doanh nghiệp thì hên xui lắm cụ ơi

dreamcometrue85

Xe hơi
Website
muasamonline365.com
Thêm kênh đầu tư nhưng em cũng chưa đầu tư vào trái phiếu bao giờ, có an toàn không các cụ nhỉ ?

taianh0203

Xe tải
Thêm kênh đầu tư nhưng em cũng chưa đầu tư vào trái phiếu bao giờ, có an toàn không các cụ nhỉ ?
Các bác cứ ngồi đó lo lắng thì cơ hội nó trôi qua hết rồi :)

Nhiều cụ lo công ty này công ty kia "vỡ", mấy bố chứng khoán VCBS có ngân hàng Vietcombank đứng sau, ông SSI thì to khổng lồ như thế rồi, vỡ là vỡ thế nào :))))

milevsko

Xe tăng
Mua bán thế nào cụ ơi, có phải qua ngân hàng hay mua trực tiếp ạ. Em vừa tất toán trái phiếu ở MSB ra định cho vào ck nhưng mình đang F0 nên cũng rén. Môt lần mua trái phiếu ở HDbank nhưng giá trị phải từ 200 củ trở lên, MSB cũng vậy nhưng thủ tục lằng nhằng rắc rối hơn nhiều, năm ngoái em mua và vừa thanh toán hợp đồng là 8.5%. Mua xong vừa run vừa sợ vì mình phải ký một loạt hợp đồng các em í đưa ra mà mình còn chả biết ký cái gì nữa.

vinvovan

Xe đạp
Mua bán thế nào cụ ơi, có phải qua ngân hàng hay mua trực tiếp ạ. Em vừa tất toán trái phiếu ở MSB ra định cho vào ck nhưng mình đang F0 nên cũng rén. Môt lần mua trái phiếu ở HDbank nhưng giá trị phải từ 200 củ trở lên, MSB cũng vậy nhưng thủ tục lằng nhằng rắc rối hơn nhiều, năm ngoái em mua và vừa thanh toán hợp đồng là 8.5%. Mua xong vừa run vừa sợ vì mình phải ký một loạt hợp đồng các em í đưa ra mà mình còn chả biết ký cái gì nữa.
em inbox cụ rồi ạ.