[Funland] Đề xuất sửa đổi thông tin trên Căn cước công dân - Liệu có phải làm lại cccd mới

maumatnhung

Xe máy
Hehe, cũng giống chuyện ngụ ngôn cửa hàng bán cá phết cụ nhỉ. Thôi tốt nhất cứ để nguyên mà dùng. Có gì tuyệt đối đâu, chấp nhận như này cũng đc.
Giống như cuốn hộ chiếu tím than mới ấy, quay đi quay lại loanh quanh rồi cuối cùng cũng phải ghi Nơi sinh như cuốn màu xanh lá, cuối cùng chỉ khổ mấy anh chị chủ hộ chiếu thôi.
Nhưng đấy cũng may là nhờ phản ứng của quốc tế, còn đây giấy tờ nội địa 1-2 năm đổi 1 lần như bóc lát gạch đá vỉa hè HN cũng chả chết ai :D

bomong

Xe điện
Hehe, cũng giống chuyện ngụ ngôn cửa hàng bán cá phết cụ nhỉ. Thôi tốt nhất cứ để nguyên mà dùng. Có gì tuyệt đối đâu, chấp nhận như này cũng đc.
Hệ lụy rất nhiều, tiêu tốn nguồn lực của XH cực nhiều đấy, hàng tỷ record dư thừa,
Bất cứ chỗ nào khai báo in ấn.... cần ghi số cccd là phải bắt buộc ghi đủ kèm với dòng thông tin dư thừa "nơi cấp: BCA, ngày cấp ... ", ghi thiếu là không hợp lệ. Mà đúng nhất chỉ cần duy nhất cccd số ... là đủ, chả cần ghi ngày cấp

kienvinh

Tháo bánh
Hệ lụy rất nhiều, tiêu tốn nguồn lực của XH cực nhiều đấy, hàng tỷ record dư thừa,
Bất cứ chỗ nào khai báo in ấn.... cần ghi số cccd là phải bắt buộc ghi đủ kèm với dòng thông tin dư thừa "nơi cấp: BCA, ngày cấp ... ", ghi thiếu là không hợp lệ. Mà đúng nhất chỉ cần duy nhất cccd số ... là đủ, chả cần ghi ngày cấp
Đúng là điều bác vừa nói cũng khá kỳ khôi.

Nơi cấp: CCSQLHCVTTXH. Dài ngoằng và không đủ chỗ điền cho nên được chấp nhận viết tắt như tôi vừa viết. Thế mà vẫn cứ bắt điền :D

maumatnhung

Xe máy
Hệ lụy rất nhiều, tiêu tốn nguồn lực của XH cực nhiều đấy hàng tỷ record dư thừa
Bất cứ chỗ nào khai báo in ấn.... cần ghi số cccd là phải bắt buộc ghi đủ kèm với dòng thông tin dư thừa "nơi cấp: BCA, ngày cấp ... ". Mà đúng nhất chỉ cần duy nhất cccd số ... là đủ.
Đúng là điều bác vừa nói cũng khá kỳ khôi.
Nơi cấp: CCSQLHCVTTXH. Dài ngoằng và không đủ chỗ điền cho nên được chấp nhận viết tắt như tôi vừa viết. Thế mà vẫn cứ bắt điền :D
Cái này đúng đó. Hồi em đi chuyển sim giữ số, lúc điền hồ sơ online thì Nơi cấp ghi theo CMND 12 số là cái Cục gì đó dài loằng ngoằng (CMT thì in chữ bé tí nhìn lòi mắt ra để chép vẫn sai) , xong chờ đợi chán chê cả tuần thì được hãng ĐT trả lời từ chối giải quyết vì nơi cấp ghi không khớp với trên CMT 9 số, trong khi chỗ ở và nơi e xin cấp cả 2 CMT đều không thay đổi gì.

Chỉnh sửa cuối:

bomong

Xe điện
Xưa nay thấy nhân tài ưu tú tuyển chọn thi và CA, mà đẻ ra toàn những cái oái ăm, không có não.
Thật.

maumatnhung

Xe máy
Tháng trước em vừa được VNiD cấp chứng nhận đã xác thực cấp độ 1 rồi yêu cầu mang giấy tờ ra CAP để cập nhật thông tin hoàn thành cấp độ 2.
Lúc điện thoại cho cậu CSKV vẫn chăm chỉ nhắc mn lên Phường cập nhật CCCD thì em ấy ngớ người ra VNiD là cái gì thế ạ, xác thực cấp độ 1-2 là gì thế ạ, em chưa được phổ biến công nghệ này ạ :D

bomong

Xe điện
Em vẫn chưa làm được CCCD, không biết có cụ nào giống em không?
Đáng lẽ là Nữ thì CA làm dữ liệu quốc gia về dân cư cho em lại ghi là Nam. Dẫn đến số định danh cá nhân của em bị sai.
CA phường giải thích là trường hợp của em phải chờ trên Bộ sửa lại số định danh rồi mới làm được CCCD.
Thế là em cứ chờ thôi, chờ hai năm nay rồi, thi thoảng gọi cho CA phường, họ bảo chờ tiếp.
Thế mới biết CA mình làm việc tài thật, có cái cccd mà hai năm chưa xong.
BCA giao Các chính quyền phường xã kiểm tra với người dân, điều chỉnh dữ liệu điện tử số định danh, và cccd trước khi gửi BCA lưu trữ in ấn, sẽ giảm thiểu sai sót..

Mợ toét 2710

Xe ngựa
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Website
www.gach3ddep.net
Chã nhẽ không cần nhớ về cội nguồn mợ ơi?
Cái thẻ này k nhằm nhớ cội nguồn cụ ạ, mà để quản lý công dân thì nơi sinh và nơi ở là chuẩn nhất. Còn cội nguồn thì cần biết cả quê mẹ, chứ ghi mỗi quê cha liệu có hợp lý k? K có mẹ có cha thì sao có mình mà lại chỉ ghi quê cha mà k ghi quê mẹ?

Dodge Ram

Xe điện
Không lát được vỉa hè thì cũng phải thay đổi cái gì đó chứ!8->

hoviethung

Xe lăn
Cái thẻ này k nhằm nhớ cội nguồn cụ ạ, mà để quản lý công dân thì nơi sinh và nơi ở là chuẩn nhất. Còn cội nguồn thì cần biết cả quê mẹ, chứ ghi mỗi quê cha liệu có hợp lý k? K có mẹ có cha thì sao có mình mà lại chỉ ghi quê cha mà k ghi quê mẹ?
Mợ có thể nói rõ hơn hơn ý nghĩa của thông tin Nơi đăng kí khai sinh ở thẻ trong quản lý công dân được không? Với lại mợ nói chỉ có vấn đề ghi quê quán của ông cha mà suy ra vấn đề trọng nam khinh nữ thì chưa thấy ai phản đối cả vì nó không có gì vi phạm bình đẵng giới cả. Đây thuộc về yếu tố văn hoá á đông.

Chỉnh sửa cuối:

maumatnhung

Xe máy
Để quản lý công dân, an ninh TTXH, truy tìm nguồn gốc nhân thân của tội phạm (nếu có) thì Nơi Đẻ (nhà hộ sinh) quan trọng hay Nơi cư trú và Quê Quán quan trọng hơn (nhất là với tập quán của tuyệt đại đa số người VN, Á Đông)?
Không thể có cái gì hoàn thiện 100%, nhưng cũng không thể vì 1 số trường hợp cá lẻ (không xác định được Nguyên quán) mà lấy Nơi đẻ thay cho Nơi cư trú và Quê quán được.

kienvinh

Tháo bánh
Có những người còn chả biết nguyên quán ở đâu thế thì về đấy mà truy được họ à?

maumatnhung

Xe máy
Có những người còn chả biết nguyên quán ở đâu thế thì về đấy mà truy được họ à?
Đó là những trường hợp cá lẻ, còn với người VN thì chắc đến 99% là biết nguyên quán của mình (trừ khi cố tình muốn giấu :D) . Còn các dữ liệu Nơi cư trú (thay đổi thường xuyên), Nơi đẻ (nhà hộ sinh, chả có gì quan trọng trong quản lý XH) thì lưu và được cập nhật trong hệ thống CSDL.
Trường hợp thực sự không biết Nguyên quán của mình (mồ côi, thất lạc cha mẹ, cha mẹ không biết Nguyên quán của mình) thì lấy Nơi đã cư trú lâu nhất trước 18 tuổi làm Nguyên Quán.

victory_1980

Xe điện
Đến bằng lái xe sai ngữ pháp mà vẫn đc sử dụng thì cái CCCD này chắc k phải đổi đâu. Thông tin vẫn đúng, vẫn dùng đc thì việc gì phải đổi cho tốn kém. Ai làm mới hoặc mất làm lại thì cấp theo mẫu mới.
Đổi thì mới có việc mà làm chứ.
Nhưng thắc mắc là ai đi kiểm tra đc mấy anh này?
Anh ấy đi ktra nơi khác thì đc, chứ mấy ai đụng đc các anh ấy.
Đụng vào, khéo như ĐK.

maumatnhung

Xe máy
Tóm lại càng đổi càng dở, Nơi đẻ chả có gì quan trọng mà phải in lên CCCD. cứ giữ nguyên như CMT9 số và CCCD hiện nay:
1. Nguyên quán
2. Nơi thường trú (Khi thay đổi chỗ ở thì cập nhật CSDL quá đơn giản)
là đầy đủ nhất. Ai không có Nguyên quán thì theo phương án em đã nêu trên.

New car 2023

Xe điện
Khó của nó, có khi được trao giải thật ấy chứ :D

Quán: nơi cư trú, nơi làm việc. Một số từ điển tiếng Việt gộp chung nó với "quê nhà". Khi thử tìm hiểu về định nghĩa này trong một số ngôn ngữ khác tôi buộc phải đồng ý nó là quê nhà và được định nghĩa là nơi một người được sinh ra và lớn lên, hoặc nơi một người được lớn lên và gắn bó một cách tình cảm với nó vì lý do thường trú, tức là thường xuyên ở đó, có thể là trong quá khứ.

"In der Heimat ist es immer noch am schönsten".

Quê hương là chùm khế ngọt.

Không tìm thấy khái niệm quê quán theo kiểu người Việt Nam đang nói tới trong topic này.
Đây là biện pháp hành chính, bác ạ, nó cần định nghĩa kiểu hành chính.
Ví dụ ta có thêm 1 trường trong Passport:
Trường "!@#$%" = Nơi sinh của khổ chủ.
Thế thì bác phải chấp nhận cái đó, dù nó thối hay thơm.

Đằng này, cái chữ tốt đẹp Quê quán nó thể hiện ở mọi nơi từ đáng kính đến thối tha, và không ai biết nó nghĩa là cái chết tiệt gì.

New car 2023

Xe điện
Em vẫn chưa làm được CCCD, không biết có cụ nào giống em không?
Đáng lẽ là Nữ thì CA làm dữ liệu quốc gia về dân cư cho em lại ghi là Nam. Dẫn đến số định danh cá nhân của em bị sai.
CA phường giải thích là trường hợp của em phải chờ trên Bộ sửa lại số định danh rồi mới làm được CCCD.
Thế là em cứ chờ thôi, chờ hai năm nay rồi, thi thoảng gọi cho CA phường, họ bảo chờ tiếp.
Thế mới biết CA mình làm việc tài thật, có cái cccd mà hai năm chưa xong.
Thế thì bác làm cái xác nhận, thể hiện rằng thì là: Đang đợi cậu Bộ sửa lại số định danh.
Trong thời gian chờ đợi, quý công dân và quý cơ quan tạm thời sử dụng cái CMT đã hết hạn của khổ chủ này.

New car 2023

Xe điện
Đó là những trường hợp cá lẻ, còn với người VN thì chắc đến 99% là biết nguyên quán của mình (trừ khi cố tình muốn giấu :D) . Còn các dữ liệu Nơi cư trú (thay đổi thường xuyên), Nơi đẻ (nhà hộ sinh, chả có gì quan trọng trong quản lý XH) thì lưu và được cập nhật trong hệ thống CSDL.
Trường hợp thực sự không biết Nguyên quán của mình (mồ côi, thất lạc cha mẹ, cha mẹ không biết Nguyên quán của mình) thì lấy Nơi đã cư trú lâu nhất trước 18 tuổi làm Nguyên Quán.
Tóm lại càng đổi càng dở, Nơi đẻ chả có gì quan trọng mà phải in lên CCCD. cứ giữ nguyên như CMT9 số và CCCD hiện nay:
1. Nguyên quán
2. Nơi thường trú (Khi thay đổi chỗ ở thì cập nhật CSDL quá đơn giản)
là đầy đủ nhất. Ai không có Nguyên quán thì theo phương án em đã nêu trên.
Chúc mừng bác thuộc về tầng lớp cao quý "biết nguyên quán của mình".
Bác làm ơn cho biết cách tìm ra nguyên quán của bác và căn cứ pháp lý.

Bác đếch có, phải không?
Thế thì đừng chém.

New car 2023

Xe điện
Luật chỉ có 1 cách hiểu. Còn thêm nghị định hướng dẫn thi hành luật nữa mà cấp cơ sở thực thi k thống nhất được.
Mà giải Field chỉ dành cho nhà toán học tuổi dưới 40 thôi cụ. Luận án tiến sĩ tuổi gì đâu.
Thế, cái Luật nó định nghĩa Quê quán ra răng à bác, theo cách hiểu duy nhất của bác?