Đèn trần forcus không sáng!

vinhna2002

Xe hơi
Các cụ rành về điện cho em hỏi phát!
Xe em forcus 5 cửa đời 2010, mấy hôm trước bật cái đèn trần về nấc 1 (bên phải) nó không sáng, trong khi nấc giữa nó vẫn sáng khi có cửa mở. Em có đọc trong quyển hướng dẫn sử dụng thì nấc 1 là nấc đèn đọc sách, sẽ luôn sáng khi ở chế độ này.
Sáng nay em vào hãng (Ford thủ đô) kiểm tra, bạn thợ điện ở đó sau một hồi loay hoay cũng tháo được cái đèn ra, kiểm tra sơ đồ điện trong máy tính của Ford thì bạn ấy kết luận là mất cực âm (mass). Bạn ấy đề nghị câu một dây từ vỏ trần xe cho em nhưng em sợ có vấn đề nên thôi. Em có thử câu thì đèn sáng thật nhưng em lo là nhỡ đâu chỗ đứt nào đó mình ko xử lý được mà nó lòi lõi dây ra gây chập cháy thì nguy hiểm. Thêm nữa gần đây xe em bị chuột chui vào xe cắn vỏ bọc ghế, trong khoang máy nó còn cắn cả dây điện. Em đọc trong sách hướng dẫn nói rằng cái đèn này nó tự tắt sau một thời gian dài bật để bảo vệ acquy khỏi hết điện, vậy nếu em câu từ vỏ xe trên trần thì không biết chức năng này có còn tác dụng nữa không? Vì nếu có chức năng này thì một cực của bóng phải đi qua một rơle nào đó dạng đếm theo thời gian chẳng hạn.

Em sẽ chụp cái sơ đồ nguyên lý mạch điện mà bạn thợ trong hãng in ra cho em, nhờ các cụ có kinh nghiệm tư vấn cho em phát. Phần điện đóm này em rất lo chập cháy.
Đa tạ các cụ!

Chỉnh sửa cuối:

anhdxt

Xe hơi
em nghi cái công tắc nó lỏng tiếp xúc ở nấc đọc sách thôi cụ ơi, cụ check lại xem

vinhna2002

Xe hơi
em nghi cái công tắc nó lỏng tiếp xúc ở nấc đọc sách thôi cụ ơi, cụ check lại xem
Không cụ ạ, bạn thợ trong hãng đã câu thử mass từ vỏ xe vào jack em thử công tắc thấy nó vẫn hoạt động bt cụ ạ. Thế mới đau đầu.