[Funland] Tổng hợp thông tin về Covid 19 - Phần 6

Covid làm các cụ thiệt hại kinh tế bao nhiêu?

• 200 triệu

Lượt chọn: 24 11.7%
  • 500 triệu

Lượt chọn: 25 12.1%
  • 1 tỉ

Lượt chọn: 24 11.7%
  • 2 tỉ

Lượt chọn: 19 9.2%
  • Lớn hơn 3 tỉ

Lượt chọn: 45 21.8%
  • Tăng thêm

Lượt chọn: 69 33.5%

• Tổng bình chọn
    206
Theo phóng sự của báo DT thì thực tế những mảnh đời công nhân ở BG/BN bị cách ly quả là kham khổ, bí bách (...) và thiếu thốn sự hỗ trợ thỏa đáng... Mới đây thì Công đoàn đã có động thái hỗ trợ CN/NLĐ=công đoàn viên và chủ yếu mới dành cho đối tượng F1 đang bị cách ly tập trung (số tiền 100--150k/ngày tương đương tiền ăn+phí sinh hoạt/ngày)...:-< [https://tuoitre.vn/nhung-ai-duoc-cong-doan-ho-tro-khan-cap-trong-dich-covid-19-20210520084828886.htm
P/S: Hình như NLĐ ở các cty FDI lại ít tham gia công đoàn... ==>> không biết chủ DN & địa phương có trả xx% lương và hỗ trợ chi phí tự cách ly ở nhà hoặc F1 cách ly tập trung không nhỉ?:-/
Thực tế nó có những tình huống nằm ngoài mọi tính toán cụ ah. Có rất rất nhiều những hoàn cảnh cảnh hai vợ chồng, nhất là người dân miền núi vừa xuống được có 1 tuần, 10 ngày công việc làm còn chưa ổn định thì bùng dịch. Lúc đó họ nằm ngoài đối tượng của mọi đoàn thể, chỉ trông chờ vào chính quyền địa phương và các đoàn thiện nguyện. Bắc Giang đã bỏ ngân sách 18 tỷ để chi cho mỗi người lao động đang bị cách ly 80k/người/ ngày để đủ sinh hoạt ăn uống. Rất là hạnh phúc khi có rất nhiều đoàn thiện nguyện cung cấp thêm nhu yếu phẩm cho các khu nhà trọ, người dân địa phương cũng đùm bọc các công nhân có hoàn cảnh khó khăn...Hàng ngày em đi làm qua đây, cả cụm công nghiệp mênh mông các nhà máy vắng lặng ko bóng người, lạnh lẽo như một thành phố chết. Kinh khủng.

Em hàng ngày cũng lên BN làm đây, sao chả thấy khai báo y tế gì nhỉ. Chắc tuần sau e cũng phải học bác, cho một balo quần áo lên xe, chứ chẳng may bị bế đi thì toi.
cụ có làm việc trong thành phố ko? Hôm nay có bị chặn xét giấy ko? Bắc Ninh lập cả chốt chặn ngả từ Hà Nội lên rồi

Tieulongnu10x

Xe máy
Họ vẫn đang được trả lương của doanh nghiệp bác ạ. Họ thì hơi khác 1 chút là họ cách ly ngay bên trong KTX và khu nha ở của công ty nên ko mất tiền ở.
Bọn em có 2 khách hàng trong này, họ đều bảo vẫn đang trả lương cho CN bình thường.
Đồ ăn thì nhà nước hỗ trợ 1 phần, MTTQ cũng có, rồi người dân quanh đó cũng hỗ trợ, và bản thân họ cũng tự đóng, vì nó cũng bằng tiền ăn của họ thôi.

Xe vài bánh : họ ko nhận bố thí, nhưng thực sự là ngân sách sẽ ko đủ để cover hết. Và đây cũng ko phải tất cả chi phí bác ạ, mà chỉ là hỗ trợ 1 phần thôi, Nó bằng đúng cái tiền cơm của họ hàng ngày. Chi phí thì rất nhiều, cái này đúng là trời gọi ai nấy dạ thôi. Ông nhà nước cũng căng hết sức ra rồi.

Tôi nghĩ bác đang hơi bias ko nói đến từ bố thí, vì tôi ko hề nói.

FYI, các nước khác kể cả Sing, Thái, đều cách ly trả phí hết, kể cả với công dân bác nhé. ~3500USD/2 tuần, bác ạ.
:D điển hình thôi cụ ạ. Ở mấy KCN trên Vân Trung, Đình Trám thì lấy đâu ra KTX. Chỉ có KTX của HonHai Foxconn thôi cụ nhé.

mr_bean

Xe tải
Hôm nay e cũng cho 1 balo quần áo và các đồ thiết yếu lên xe rồi :( . Em đi quốc lộ 1 cũ đến chỗ Lim thôi bác ah, ko thấy chặn xe, xét giấy gì như các lần trước cả. Đường đi vắng tanh như ngày tết.

cụ có làm việc trong thành phố ko? Hôm nay có bị chặn xét giấy ko? Bắc Ninh lập cả chốt chặn ngả từ Hà Nội lên rồi

letrungthanh17

Xe tăng
Em chạy HN-LS mà đi qua Bắc Giang vắng lặng ghê người, đi lúc tối thì như kiểu trong phim luôn, cảm giác lạnh lẽo

vinhhanh76

[Tịch thu bằng lái]
Đúng là cũng khó cụ ạ. Nhưng cũng phải tính đến trong trường hợp số lượng F1 quá nhiều, không thể cách ly tập trung được. Em thấy PTT cũng chỉ đạo Bắc Giang xem xét cách ly F1 tại nhà nếu như đủ điều kiện rồi.
Vâng, chắc chắn phải chọn lọc thôi, những ca nguy cơ thành F0 thấp, giao trách nhiệm quản lý cho gia đình, tổ dân phố....vv.

Tintolaioto

[Tịch thu bằng lái]
Không biết ăn ở sinh hoạt thế nào, liệu vào không dính mà gần hết 14 ngày mới dính không

VietHung12776

Xe điện
Tôm khô lấy ra là ăn đc thôi Cụ, vì người ta đã hấp chín rồi mới lột vỏ phơi.
Cũng có thể để nấu canh rau...
Em còn ký loại 1 tôm khô Cà Mau, mà lười ăn vì to quá. Để cũng lâu nên màu hết đẹp.
Tôm khô Cà Mau ăn rất ngon, bóc vỏ ra rồi ăn thôi

kienvinh

Tháo bánh
Thực tế nó có những tình huống nằm ngoài mọi tính toán cụ ah. Có rất rất nhiều những hoàn cảnh cảnh hai vợ chồng, nhất là người dân miền núi vừa xuống được có 1 tuần, 10 ngày công việc làm còn chưa ổn định thì bùng dịch. Lúc đó họ nằm ngoài đối tượng của mọi đoàn thể, chỉ trông chờ vào chính quyền địa phương và các đoàn thiện nguyện. Bắc Giang đã bỏ ngân sách 18 tỷ để chi cho mỗi người lao động đang bị cách ly 80k/người/ ngày để đủ sinh hoạt ăn uống. Rất là hạnh phúc khi có rất nhiều đoàn thiện nguyện cung cấp thêm nhu yếu phẩm cho các khu nhà trọ, người dân địa phương cũng đùm bọc các công nhân có hoàn cảnh khó khăn...Hàng ngày em đi làm qua đây, cả cụm công nghiệp mênh mông các nhà máy vắng lặng ko bóng người, lạnh lẽo như một thành phố chết. Kinh khủng.
Đây mới là những người lao động làm ra của cải cho xã hội và cần ưu tiên tiêm vắc xin trước khi có.

Hôm nay e cũng cho 1 balo quần áo và các đồ thiết yếu lên xe rồi :( . Em đi quốc lộ 1 cũ đến chỗ Lim thôi bác ah, ko thấy chặn xe, xét giấy gì như các lần trước cả. Đường đi vắng tanh như ngày tết.
À chốt qua Lim gần đến Võ Cường cơ

STElectrics

Xe lăn
Vợ em làm Nhiệt đới TW. Rủi ro nghề nghiệp thành F0. Nhà em con nhỏ nên được cách ly tại nhà. Đếm lùi thì còn 12 ngày nữa. (28 ngày kể từ ngày tiếp xúc gần nhất).
Cố gắng lên các bác. Vợ dặn: Hết cách ly ra đường cũng hạn chế vì F1 nhiều lắm.

Được gửi từ iPhone 7 - Otofun
Cụ chủ cho nhà cháu xin hỏi: Vào cách ly có đc mang lap & có sóng wifi ko?
Ở SG, 1 khu vực bị phong tỏa vì F1 đã gần đến nơi ở lắm rồi, chỉ còn cách 600m.
Hôm nay báo đăng một người chỉ tiếp xúc với F0 tầm 1 phút, cả hai có khẩu trang và cách nhau 2m khi nói chuyện mà vẫn thành F0 thì em nghĩ chuyện chúng mình bị nhà nước bế đi cũng không còn xa lắm đâu.

DaDieuchienxu

Xe container
Hôm nay báo đăng một người chỉ tiếp xúc với F0 tầm 1 phút, cả hai có khẩu trang và cách nhau 2m khi nói chuyện mà vẫn thành F0 thì em nghĩ chuyện chúng mình bị nhà nước bế đi cũng không còn xa lắm đâu.
Nghe hãi hùng cụ nhỉ?
Người bạn nhà cháu ở Na Uy cũng đã chích ngừa vaccin Pfizer mà xét nghiệm vẫn dính Covid, nhưng ko ho sốt, tức ngực...nên đc cách ly tại nhà.
Biết đến bao giờ mới thoát khỏi đại dịch để yên ổn làm ăn đây?

caybutchi

Đi bộ
Hạn chế tiếp xúc thôi các cụ. Lây nhiễm nhanh và nhạy lắm.

Được gửi từ iPhone 7 - Otofun