[Funland] Đi chùa cầu may hay đi du lịch tâm linh.

Súng hơi HD

Xe tải
Em đi chủ yếu ngắm cảnh vật, cây cối trong chùa, ít khi vào trong. Có một số chùa em thấy đặt tượng quá to so với không gian. Một số chùa địa phương thì hàng quán ăn uống chò chơi lẫn lộn mất đi vẻ đẹp tôn nghiêm rất nhiều.

Supercub_90

Xe điện
Leo đến chùa Đồng Yên Tử mà vẫn thở nhẹ được thì em bái phục.
Nếu cụ leo lên đến đấy rồi thì đúng là lúc thở nhẹ nhất cụ ạ. Có thể do cơ thể đã thích nghi, không khí cũng mát và trong lành hơn.

Chỉnh sửa cuối:

motthoidongbim

Xe điện
Leo đến chùa Đồng Yên Tử mà vẫn thở nhẹ được thì em bái phục.
🤪🤪🤪. Xưa thanh niên 2002 chưa có cáp, e leo Yên tử, mới đi nửa đg mà mọi ng đã lên đỉnh và đi xuống. Cứ đi 1 đoạn mấy thằng bọn e lại làm điếu thuốc, rồi làm qe kem hay cốc nước... rồi 2005-2007 đi vs cơ quan cũng thế. Nhưng sau đi gần đây nhất là 2ae đi. Cứ nhẩn nha đi, mệt là nghỉ, đi ngày thường cũng không đông nên cũng không mệt lắm, lên tận đỉnh luôn. Đúng là mỗi lần vs mục đích khác nhau đi lại 1 lần cảm nhận khác nhau.

Shadow381

Xe điện
Có ai như e không , đến chùa em không thắp hương, không tiền lẻ, không cầu cúng, không bái vọng gì. Em đến chùa chỉ vì phải làm xe ôm cho gấu, và cũng chỉ vãn cảnh.
Cụ giống em; em cũng chỉ đưa gia đình các cụ đến còn em đỗ xe ở ngoài đợi như lái xe. Em ko kỳ thị hay gì mà đơn giản chỉ là ghét bọn này chúng nó cứ dở ông dở thằng; tuổi thì trẻ, ít hơn em nhưng cứ ra vẻ bề trên trịnh thượng, như bố đời mẹ xã hội. Em gặp chỉ gật đầu chào hoặc cùng lắm thì bắt tay, mà như thế các cụ lại ko ưng, ra về mặt lại nặng nên tốt nhất éo vào, đỗ xe nằm đợi!

Mr R

[Tịch thu bằng lái]
Em đầu năm đi du lịch kết hợp đi chùa luôn

Truns176

Xe tải
Em nghĩ đi chùa cầu may thì không nên vì may hay không ở nhân quả. Còn du lịch tâm linh thì nên đi mấy ngôi chùa...nhỏ nhỏ thôi hoặc cổ kính càng tốt mà thấy tâm an lạc là được. Còn chùa nào mà thấy loạn loạn động tâm thì không nên ở lâu. chuồn càng sớm càng tốt :D. Ví dụ như năm ngoái vừa rồi, em đi chùa Dư Hàng Hải Phòng, khi đi vào một khu thấy ma mị lắm, cũng rờn rợn, em cũng không lạ vì chùa ấy nổi tiếng bắt ma :D. Em năm nay cố khám phá 2 chùa khác xem thế nào.
Em thấy bảo chùa Hàm Long ở Bắc Ninh cũng nổi tiếng về công tác bắt ma. 1 gợi ý cho cụ ạ.

gocart

Xe cút kít

thị nở

Xe hơi
Bảo Hải Linh Thông Tự.
Đây là ngôi chùa mới xây dựng.
Nếu chỉ có nhu cầu vãng cảnh, thì đây là ngôi chùa đáng để đi (phong cảnh rất đẹp).
Cho e hỏi đi chùa này có mất nhiều thời gian không vì e thấy còn phải đi cáp treo nữa? Nếu có đường ô tô lên tận nơi thì xe 16 chỗ có lên được ko ạ? TRình tự đi đứng thế nào cụ mô tả cho e hình dung phát, e cũng đang định đi ạ. Cảm ơn cụ.

Chỉnh sửa cuối:

Mỳ 2 tôm

Xe điện
Ngay bức ảnh đầu tiên đã là chùa rồi. Còn bức thứ 3 hơi ngợp, có lẽ em thấy mình thích bức 1 và 2
em chỉ thích đi ngắm cảnh nhưng phải yên tĩnh. Đầu năm đi đông như quân nguyên, toàn mui hương khói, đốt vàng mã

Tommytep

Xe tăng
Họ chỉ kinh doanh dịch vụ vận chuyển mà.
Giá vé này theo em là phải chăng.
Em đã đi combo thuyền + xe điện giá 240k.
Gửi cái ảnh để tham khảo
e mới đi hôm m3, hôm đấy khá vắng mà trời nắng nên đi khá oải. vé thì khá chua 290k/người lớn có mỗi đi thuyền sang + đi xe điện về. Ko rõ có bao nhiêu điện nhưng nhà e leo lên điện quan âm - hình như là điện 2/5 là chối rồi và đòi về vì "chẳng có gì". Nhà e ko phải gu khấn bái xuỳ xụp, cũng ko phải dân checkin chụp choẹt nên thấy ko có gì hấp dẫn so với giá vé.

danleduc

Xe điện
Em nghĩ đi Chùa chỉ nên đi vãn cảnh Chùa với tâm thế nhẹ nhàng, rũ bỏ mọi ưu phiền trần tục... không cầu xin gì hết....thế mới đúng triết lý đạo Phật.
Lên Chùa cầu xin nọ, kia....là lại vướng vào cái "tham-sân-si" mà đạo Phật khuyên con người nên từ bỏ.

Lễ Chùa ở VN đã và đang bị nhiều người lạm dụng, làm biến tướng, mất hết giá trị cao đẹp từ ngàn xưa. :D

Tommytep

Xe tăng
Em nghĩ đi Chùa chỉ nên đi vãn cảnh Chùa với tâm thế nhẹ nhàng, rũ bỏ mọi ưu phiền trần tục... không cầu xin gì hết....thế mới đúng triết lý đạo Phật.
Lên Chùa cầu xin nọ, kia....là lại vướng vào cái "tham-sân-si" mà đạo Phật khuyên con người nên từ bỏ.

Lễ Chùa ở VN đã và đang bị nhiều người lạm dụng, làm biến tướng, mất hết giá trị cao đẹp từ ngàn xưa. :D
chùa để vãn cảnh thì thường vắng và buồn cụ ạ. chùa đông phải là chùa đẹp, hoành tráng để checkin hoặc "thiêng" để xin xỏ khấn vái. Tết nhất thì ai cũng thích vui + thích xin xỏ nên các chùa thương mại thường là vui nhất :D

poiuy

Xe cút kít

Ngàn xưa chắc gì đã khác? Có tích thị Mầu lên chùa, có phải rũ bỏ ưu phiền trần tục đâu? :D

mimi2023

Xe hơi

Em cũng giống bác ở điểm này. Đi chùa chỉ để vãn cảnh, để hiểu thêm về các tích, mở mang thêm kiến thức về lịch sử và tìm một chốn yên bình để suy ngẫm thôi. Không nên cầu gì cả, thậm chí cả cầu an vì đây cũng là 1 dạng tham cầu. Tất cả đều theo quy luật nhân quả hết. Nếu cầu mà được luôn thì quá dễ và đi ngược lại với nhân quả!

Việt_PT

Xe máy
Chen lấn xô đẩy, xe chết máy nằm giữa dốc gây ách tắc, tắc cả thuyền ở Tràng An. Còn gì lợi nhuận nhanh và dễ hơn món này, không phải nộp thuế, không bị thanh tra.

“Tam Chúc” chắc là nhiều người sẽ đi 1 lần cho biết thôi. Lần sau chắc là khôngggg
Gọi là “Chùa Lớn Nhất Thế Giới” nhưng chuẩn thì gọi là “Khu Du Lịch Tam Chúc” thì đúng hơn
Xây chùa nhìn rất to và độ sộ, nhưng bên trong là khu dịch vụ, ăn uống, bán vé, mà hình như còn có cả khách sạn và bể bơi nữa thì phải
Có đường vào khu chùa nhưng ko cho đi. Bắt mua vé đi thuyền sang bên. Giá vé từ 200-450k/ người.
Khách sạn e k để ý hình như có bể bơi thật. E hỏi khí k phải. Bể bơi thì mặc bikini cho ai ngắm nhỉ :))
Ở HN e chỉ thích đi Chùa Láng. Cổ kính, uy nghi, k đông và đặc biệt k có hòm công đức.

vanhai493

Xe điện
Buôn thần bán thánh
Chỉ làm giàu cho các đại gia
Các đại gia cũng giỏi thật, món bán thánh đó kiếm ác lắm

gocart

Xe cút kít
Cho e hỏi đi chùa này có mất nhiều thời gian không vì e thấy còn phải đi cáp treo nữa? Nếu có đường ô tô lên tận nơi thì xe 16 chỗ có lên được ko ạ? TRình tự đi đứng thế nào cụ mô tả cho e hình dung phát, e cũng đang định đi ạ. Cảm ơn cụ.
Nếu đi cáp treo thì có cầu dẫn sang chùa vì chùa nằm sau cáp treo.
Nếu không đi cáp treo thì đi lối đường dẫn bên phải cầu Bãi Cháy xuống Hòn Gai (đường Đặng Bá Hát) rồi rẽ trái lên Sun Wheel Hạ Long và cứ đi thẳng đến cuối đường là đến chùa.
Cũng chưa thấy xe 16 chỗ lên nhưng độ rộng đường thì đủ cho xe lên.
Nên chọn thời tiết đẹp, chuẩn bị sống áo để chụp ảnh.

Chỉnh sửa cuối: