[Luật] Dịch vụ tự ý Bấm Biển Số

kevinngva

Xe đạp
Hi các bác,

Đợt Bộ tài chính giảm 50% thuế trước bạ vừa qua, bên mình xảy ra 1 sự cố ngoài ý muốn.
Cụ thể là mình có đặt mua 1 chiếc GLC300 CKD từ 1 showroom Mercedes ở Việt Nam.
Xe đứng tên công ty, và mình là đại diện pháp luật cty đó.
Xe mình mua thanh toán tiền đủ, không vay, tiền bạc rốp rẻng, không kỳ kèo.
Để thuận tiện và tiết kiệm thời gian, mình dùng dịch vụ đăng ký hộ (đóng thuế/ đăng kiểm/ đăng ký xe) mà anh sale đề xuất.

Ngày 02/07/2020 mình có trao đổi qua điện thoại với anh sale Merc và có nói rõ "mình tự bấm biển số"
Anh sale Merc có nói "ngày 03/07/2020 sẽ có anh đăng ký gọi cho mình để báo mình lên 282 Nơ Trang Long bấm biển số"

Mình đợi từ tối 02/07/2020 đến 02:30 PM 03/07/2020:

• không thấy ai bên dịch vụ đăng ký biển số xe gọi
  • cũng không thấy anh sale Merc gửi mình số điện thoại của bên dịch vụ để mình chủ động liên lạc

Và kết quả là, đến 02:30 PM 03/07/2020 thì anh sale Merc gửi cái hình xe đã ra biển.

Khi mình gọi lại hỏi biển số ai bấm, thì phát hiện ra:
  • anh dịch vụ đăng kiểm quên nên tự bấm biển số luôn.
  • biển số mình không thích lắm.
Tuy nhiên, tính tới tính lui có các giải pháp:

1. Mình chấp nhận xe & bên anh dịch vụ hỗ trợ đền bù 1 ít tiền.
2. Mình bán xe lại cho cty khác, họ thu lại, rồi mình mua xe khác. (mình lỗ cỡ 150tr)
3. Xe quay đầu qua tỉnh khác rồi quay lại HCM (cái này mình lỗ nhiều hơn ~ 250tr)

Nên cuối cùng đành chọn phương án 1 luôn vậy.

Chỉnh sửa cuối:

Sonya

[Tịch thu bằng lái]
Em dính rồi , chả làm gì được cả , em y như cụ muốn cho vợ bấm biển số , tay vợ em lành , 2 lần bấm đều trên cả mong đợi
lần thứ 3 thay xe mới , bên hãng tự ý đi bấm ( cái này về sau em hiểu ra là họ tiết kiệm 3 triệu của mình )
cụ phải gặp trực tiếp sếp , thay vì đền 3 triệu, họ ra thêm cho mình vài option , ( em thì ko cần và tặng lại luôn ) nhưng muốn bạn sale hiểu , tiền đôi khi không là cái gì , nhưng cái cảm giác sở hữu chiếc xe chính chủ nó khác lắm
và em rút hồ sơ ngay ngày sau , chuyển đi Bình dương mất thêm gần 2 chục chai , vợ em bấm , ra số rất đẹp

đội mũ_ lái xe

Xe ba gác
Hi các bác,

Em Nhờ các bác tư vấn giúp trường hợp sau:

Em có đặt mua 1 chiếc GLC300 CKD từ 1 showroom Mercedes ở Việt Nam.
Xe đứng tên công ty, và em là đại diện pháp luật cty đó.
Xe em mua thanh toán tiền đủ, không vay, tiền bạc rốp rẻng, không kỳ kèo.
Để thuận tiện và tiết kiệm thời gian, em dùng dịch vụ đăng ký hộ (đóng thuế/ đăng kiểm/ đăng ký xe) mà anh sale đề xuất.

Ngày 02/07/2020 em có trao đổi qua điện thoại với anh sale Merc và có nói rõ "mình tự bấm biển số"
Anh sale Merc có nói "ngày 03/07/2020 sẽ có anh đăng ký gọi cho mình để báo mình lên CSGT đăng ký biển để
bấm biển số"

Em đợi từ tối 02/07/2020 đến 02:30 PM 03/07/2020:

- không thấy ai bên dịch vụ đăng ký biển số xe gọi
- cũng không thấy anh sale Merc gửi mình số điện thoại của bên dịch vụ để mình chủ động liên lạc

Và kết quả là, đến 02:30 PM 03/07/2020 thì anh sale Merc gửi cái hình sau:

Khi em gọi lại hỏi biển số ai bấm, thì phát hiện ra:
  • bên dịch vụ họ tự ý bấm biển số luôn.
  • biển số cực xấu (3 nút, đuôi 53)
Quan điểm của em:
  • Biển dù xấu hay đẹp, thì em tự bấm = mình tự chịu trách nhiệm.
  • Xe em, em mua không vay, không nợ nần ai, sao lại ép mình phải chấp nhận 1 biển số xe do người khác bấm?
Nếu Các bác rơi vào trường hợp này, thì các bác sẽ làm gì?
Lần đầu em thấy không chính chủ tự bấm biển
Bấm thì cũng hên/xui
Nhưng bên dịch vụ làm thế này thì hơi quá

cerat

Xe container
Website
www.cerat.com.vn
làm thủ tục đăng ký mất 1 buổi sáng thôi, tự đi làm cho nhanh. Coi như hôm đấy quên ko đi uống cafe. Nhiều cụ chắc cũng bận bịu tới mức 1 buổi cũng khó nhỉ

Chú gà trống

Xe buýt
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
ô hô, sale hãng hay nhỉ. Em làm dịch vụ khách nhờ bấm hộ bảo xấu đẹp thế nào cũng được e còn không nhận cơ, lỡ ra số xấu khách ghét chết toi :D

kevinngva

Xe đạp
Em dính rồi , chả làm gì được cả , em y như cụ muốn cho vợ bấm biển số , tay vợ em lành , 2 lần bấm đều trên cả mong đợi
lần thứ 3 thay xe mới , bên hãng tự ý đi bấm ( cái này về sau em hiểu ra là họ tiết kiệm 3 triệu của mình )
cụ phải gặp trực tiếp sếp , thay vì đền 3 triệu, họ ra thêm cho mình vài option , ( em thì ko cần và tặng lại luôn ) nhưng muốn bạn sale hiểu , tiền đôi khi không là cái gì , nhưng cái cảm giác sở hữu chiếc xe chính chủ nó khác lắm
và em rút hồ sơ ngay ngày sau , chuyển đi Bình dương mất thêm gần 2 chục chai , vợ em bấm , ra số rất đẹp
Hi bác

chỗ "tiết kiệm 3tr" là sao bác nhỉ?

thanks bác

quan điểm của em thì hơi khác người, dù biết là tiền của mình bỏ ra để có biển số tự tay bấm vẫn ok hơn, nhưng em quan trọng phía sau tay lái hơn ạ, biển số xe nó giống như số nhà thôi vì em ko care phong thủy lắm :D

De-Pa

Xe hơi
Chắc sale chưa có kinh nghiệm nhiều rồi