[Funland] Điều khoản thuê nhà: trả lại hiện trạng ban đầu

cuongbd

Xe tải
Các cụ cho e hỏi: e chuẩn bị ký hợp đồng cho thuê nhà, nhà e nói chung còn rất mới: tường, cửa kính nhôm xingfa các loại, gạch lát nền, tivi, tủ lạnh, máy giăt, tủ bếp ...còn cực kỳ mới
Giờ cho thuê nên cũng xót, trong hợp đồng muốn có điều khoản kết thúc thuê trả lại hiện trạng ban đầu, hiện trạng ban đầu là quay video chụp ảnh rồi đưa vào phụ lục hợp đồng hay sao các cụ?
Hợp đồng giấy thì sao chèn video hay ảnh đc nhỉ?
Cảm ơn các cụ

quachuoi

Xe tải
Cùng nhu cầu với cụ thớt

sieunhancutchan

Xe tăng
Nhà dùng vài năm nó sẽ xuống cấp chứ ko thể mới tinh mãi được. Chủ yếu bên thuê họ giữ nhà đến đâu thôi.
Quay video thì ko cần, bác cứ chụp ảnh in màu ra rồi đính vào phụ lục thôi.
Mà thực tế làm vậy cho yên tâm chứ sau này lúc trả nhà ngta ko làm gì phá quá thì thôi, nếu có hỏng hóc gì nhẹ nhàng thì bác trừ ở tiền cọc đi là xong.

aladanh2000

Xe hơi
Cho thuê nhà phải chấp nhận hao mòn, đồ dùng cũng phải đến lúc hỏng, cửa mới làm thì dùng thời gian giãn nở cũng có nguy cơ. Đèn LED thì hỏng bất đắc kì tu. Đòi như mới thì quê xích đầy.
Thông thường chỉ quy định màu sơn, căng nữa thì quy định không được tự ý đóng đinh. Các lỗi do chủ quan thì phải đền, ví dụ cửa kính vỡ (có cam giám sát làm bằng chứng). Xót quá thì khỏi cho thuê. Nhà cho thuê chỉ làm nội thất thường thôi, xác định 10% tiền thuê để bảo trì.

nvh_hn

Xe container
Lại có ông cho thuê thô, người thuê lát sàn giờ bắt trả hiện trạng ban đầu thì bố tây cũng chịu.

anphudong

Xe buýt
Ờ, cụ xót của quá thì ôm mấy thứ dễ hư hỏng như tivi, tủ lạnh, máy giặt... mang vào kho cất đi, nhà cho thuê chỉ có máy lạnh, kệ bếp là ở tạm được rồi, người đi thuê họ tự trang bị những thứ cần thiết cho bản thân nếu thiếu.
Nhiều người thuê họ có sẵn đồ của họ rồi, mình trang bị cũng hơi thừa mà họ ko thích đồ của mình thì lại mất công dọn dẹp cũng mệt.

Realty 2021

Xe tăng
Nhà với thiết bị nó cũng bị hao mòn phải khấu hao theo thời gian, không cho thuê để không nó cũng tự hao mòn

Tieuthuyetthu7

Xe đạp
Em mà thuê nhà e sẽ ko thuê nhà của bác. Thật í. Bác xác định thuê thì mua đồ tầm trung thôi. Và căn bé cho sv và ng đi làm thuê. Gia đình chắc k dám

Rô-Ron

Xe điện
Em cho thuê nhà cũng có điều khoản trả lại nhà theo hiện trạng ban đầu. Ngoài liệt kê các vật dụng bàn giao thì cũng có hình ảnh đính kèm. Lúc bàn giao nhà thì nhà sẽ phải được dọn dẹp sạch sẽ như lúc em bàn giao cho thuê.
Hợp đồng cho thuê như này chỉ phù hợp với cho người nước ngoài thuê vì họ ý thức trong việc ăn ở. NgườiVN mình ý thức kém nên gặp đk hợp đồng như này ko dám thuê đâu.

cuongbd

Xe tải
Em cho thuê nhà cũng có điều khoản trả lại nhà theo hiện trạng ban đầu. Ngoài liệt kê các vật dụng bàn giao thì cũng có hình ảnh đính kèm. Lúc bàn giao nhà thì nhà sẽ phải được dọn dẹp sạch sẽ như lúc em bàn giao cho thuê.
Hợp đồng cho thuê như này chỉ phù hợp với cho người nước ngoài thuê vì họ ý thức trong việc ăn ở. NgườiVN mình ý thức kém nên gặp đk hợp đồng như này ko dám thuê đâu.
Scan ảnh rồi dán vào phụ lục hợp đồng à cụ?
Nhà e mặt tiền kinh doanh cho thuê giá cũng cao nên đối tượng khách thuê cũng đàng hoàng, chỉ là mình muốn thêm điều khoản vào cho yên tâm, chứ cũng xác định ko thể nguyên hiện trạng đc, phòng trường hợp phá nát quá thôi

tuonglm

Xe tải
E mà thế em không thuê. Khác gì lấy vợ bảo sau 2 năm vẫn xinh như ngày mới cưới.

XeChuaCo

Xe tăng
Trước em thuê nhà, đến lúc trả lại, thằng chủ nhà nó đòi trả lại cái bồn cầu như mới, sàn nhà, tường như mới thuê :(

holland

Xe tăng
Trước em thuê nhà, đến lúc trả lại, thằng chủ nhà nó đòi trả lại cái bồn cầu như mới, sàn nhà, tường như mới thuê :(
Bố tổ chủ nhà. Người thuê giữ gìn là được rồi chứ sau 1-2 năm đòi i xì như cũ thì cụ tổ nó cũng chịu.

thosandocu

Xe buýt
Hao mòn,khấu hao tự nhiên, tường ẩm mốc,gạch lát mòn, bệt mòn, nắp bệt đổi màu vì ma sát với đuýt thì về như lúc ban đầu thế nào?
Vừa muốn có tiền vừa muốn như lúc mới xây...........Khách sạn 5 sao có người vệ sinh, lau chùi, bảo trì, bảo dưỡng hàng ngày nó còn cũ theo thời gian nữa là nhà cho thuê.

Tieuthuyetthu7

Xe đạp
Bố tổ chủ nhà. Người thuê giữ gìn là được rồi chứ sau 1-2 năm đòi i xì như cũ thì cụ tổ nó cũng chịu.
Em vừa phải sửa wc giả chủ nhà ở bên mạn ngõ Nhân Mỹ nè =.= 2 năm nhà mới xây cũng xuống cấp do chủ ko sát sao quản lý, cũng ko vệ sinh từng tuần từng tháng một. mà bọn em cũng giữ đồ nha, chỉ tại cái bát sen nó tự dưng gãy chốt ở trong nên phì hết nước ra ngoài, bắt bọn em thay. Rồi nắp bồn cầu bị lung mất ốc (mà do thằng setup ban đầu siết ốc ngu ấy - lỗi bọn em ko báo chủ luôn). Muốn ôm tiền cọc cơ, nhưng em thay thế hết tầm 500k và mất buổi chiều dọn sạch nhà.

cuongbd

Xe tải
Muốn hỏi các cụ có nhà cho thuê mà toàn cụ đi thuê vào chém, cũng khổ

Minh Quoc 79

Xe tải
Các cụ cho e hỏi: e chuẩn bị ký hợp đồng cho thuê nhà, nhà e nói chung còn rất mới: tường, cửa kính nhôm xingfa các loại, gạch lát nền, tivi, tủ lạnh, máy giăt, tủ bếp ...còn cực kỳ mới
Giờ cho thuê nên cũng xót, trong hợp đồng muốn có điều khoản kết thúc thuê trả lại hiện trạng ban đầu, hiện trạng ban đầu là quay video chụp ảnh rồi đưa vào phụ lục hợp đồng hay sao các cụ?
Cảm ơn các cụ
Bạn thử đứng vào vai người thuê nhà xem bạn sẽ ứng xử như thế nào?
Trong thực tế sử dụng thì sẽ có hao mòn tự nhiên và hao mòn, hỏng hóc do người sử dụng, người thuê.
Thường thì đối với các hđ cho thuê nhà với người Nhật họ sẽ quy định rõ điều này, khi có hao mòn trang thiết bị, nếu chủ nhà không đồng ý nó là loại hao mòn gì thì sẽ thuê chuyên gia độc lập vào kiểm tra để kết luận
Đương nhiên là hao mòn tự nhiên thì chủ nhà phải chịu chi phí, còn lại hao mòn do sử dụng thì khách phải đền bù
Muốn nhà không hỏng thì đừng cho thuê, nhưng mà nhà để không thì còn xuống cấp nhanh hơn...

Chỉnh sửa cuối:

Fan gentra

Xe điện
cụ cho thuê ở khác với thuê kinh doanh ...nếu chuỗi cửa hàng thuê thì họ phải sửa nhà cho đúng với deco của chuỗi hệ thống .còn cho thuê ở thì có những vật dụng hao mòn theo thời gian và hỏng hóc ko tránh khỏi ..nếu hỏng cho khách quan mang lại yêu cầu báo chủ nhà để xác nhận. còn do chủ quan thì khách phải chịu tiền sửa..đã xác định cho thue nhà thì ko được xót đồ mà xác định luôn từ đầu ..điếu cày ủy ban mà ..

thaorua2008

Xe hơi
trước e thuê nhà, con mụ tổ trưởng chung cư nó đứng ra làm môi giới để ăn chặn chủ nhà và người thuê mỗi người 1 ít hàng tháng. Cứ chưa hết quý là nó nt đòi tiền, tiền phải nộp qua nó. Hôm e trả nhà e vôi ve sơn sửa sạch sẽ, thuê vệ sinh dọn dẹp. Nó vẫn giữ cọc của e, đến hôm bàn giao nhà nó nhận nhà mà cả tháng nó không trả cọc đến khi e gọi điện lấy cọc thì nó lấp liếm là chị bị viêm họng nên không gọi cho em được, xong đến gặp nó, nó bảo nhà em bẩn hết tường sơn bằng sơn đểu nên chị chủ nhà nó bắt sơn lại mất 4 triệu (4 triệu cho 5m2 tường), em bảo sao hôm nghiệm thu nhà không thấy nói gì, e tức quá bảo chị gọi con chủ nhà cho e, e nói chuyện xong e cho nó thêm 10 triệu nữa.
Con mụ tổ trưởng biết e làm căng nó bảo mỗi người chịu 1 nữa, e chả thèm đuôi co e bảo thí cho chị đấy.

Chỉnh sửa cuối:

clessking

Xe buýt
Nói người VN mình ý thức kém cũng không hẳn đúng. Nhưng có điều văn hóa của mình chưa quen với việc thuê nhà yêu cầu chủ nhà sơn sửa lại như mới và lúc trả nhà cũng phải làm đúng như vậy.
Bọn nước ngoài thì nó quen việc đó: Mới vào nhà đòi sơn lại như mới, nên lúc trả nhà mình cũng đòi nó sơn lại như ban đầu. Rất dễ vì đều mới 100% như nhau cả.
Nhưng cho bọn nước ngoài này thuê cũng khổ cái là hỏng 1 cái bóng đèn nó cũng bắt m đến thay. Nên chi phí dịch vụ thay cái lọ cái chai + bảo dưỡng thiết bị (Điều hòa..) mỗi năm cũng mất 2-3 triệu.

Cảm ơn các cụ
Cụ cứ thêm điều khoản ấy bình thường. Nhưng quan trọng nhất là khâu chọn khách thuê. Cụ mà chọn khách thuê văn hóa cao, tư cách tốt thì đáp ứng được mong muốn của mình 80-85% rồi. Khi thuê phải thỏa thuận rõ sửa chữa, khoan đục phải xin phép mình.
Ngược lại mình cho thuê cũng xác định phải hỗ trợ họ tối đa. Hỏng hóc thiết bị là phải sửa ngay.

Với người Việt Nam đòi khách thuê sơn lại 100% trước khi trả thì khả năng là khó kiếm khách lắm (kể cả mình bàn giao là sơn mới tinh). Nên có thể du di, tức là nếu họ làm bẩn chỗ nào thì yêu cầu sơn bổ sung chỗ đó. Những chỗ nào nhỏ quá hoặc bị bẩn không thể tránh được trong quá trình sử dụng thì chấp nhận (VD một số chỗ tay vịn vào thì kiểu gì cũng bẩn, nhưng vẽ hoặc bôi bẩn ra thì không được).
Mới đầu cho thuê thì cũng xót, nhưng sau cũng quen cụ thớt ah :D Coi như tiền thuê trích 1 phần khấu hao ra xử lý là đc thôi. VD mỗi năm trích ra 3 triệu, 3 năm là đủ sơn lại cả nhà rồi. Tất nhiên là với điều kiện khách giữ thôi nhé.
Ah cho cụ thêm 1 kinh nghiệm là thêm vào điều khoản hàng quý/6 tháng hoặc 1 năm kiểm tra nhà định kỳ. Và cụ cũng phải thực hiện nhé. Để khách họ biết và giữ gìn.
Quay Video cùng khách khi bàn giao nhà rồi lưu điện thoại là được, không nhất thiết phải in ảnh vào đâu. Trên HĐ có điều khoản và thỏa thuận bàn giao thôi.