Điều quan trọng nhất mà ít cụ nhắc đến khi "chơi" BĐS,

Yeuphunu

Xe điện
Thấy các cụ bàn tán xôm lắm, thỉnh thoảng vào cũng ngó nghiêng đọc trộm nhiều :)

Nghe không ít cụ xót xa hỏi nhưng câu hỏi rất buốt kiểu như:
"Trên đó hiện nay giá bao nhiêu, em ôm cũng hơn 10 năm rồi, không biết đã về được gốc chưa?"
"Em chán cũng không buồn ngó ngàng đến nữa, cụ đi qua ngó hộ em xem dân có qua dựng lều làm lán hay chưa?"
"Đất chỗ đó cỏ mọc, trâu bò thả có gì đâu."...vv và vv

Em xin có chút ý kiến thế này:
- Việc hạn chế những rủi ro kiểu như: căn cứ vị trí (đẹp, khu đông đúc), pháp lý (sổ hồng), thời điểm mua (cái này khó đoán nhưng chọn thời điểm được)... thì rất nhiều cụ nói đến. Nó như kiến thức tối thiểu của bất kì ai chơi trò này.

Tuy nhiên có một việc mà các cụ rất ít nhắc tới đó là:
- Chất lượng thông tin: giá cả, nguồn bán (từ dân, từ môi giới...)
- Khả năng phân tích cá nhân: bao gồm sự nhạy cảm, quyết đoán, thông minh

Cho dù một ai đó có chuyên nghiệp, bài bản bao nhiêu cũng khó lòng "chỉ dạy" cho các cụ được.
Hoặc đi theo, mua theo hoặc tự phán đoán đưa ra quyết định.

Chuyện của cháu:
Năm 2011 ở đỉnh sóng, cháu "vào" tới 4 thửa đất phố (mặt đường, mặt ngõ) ở quận vùng ven.
Tuy nhiên do có thông tin tốt nên mặc dù đất pháp lý chưa thật tốt, 4/4 thửa chưa sổ hồng mà sau đó bất kì thời điểm nào muốn thanh khoản đều không bị thấp hơn giá mua lúc ở đỉnh kia.
Còn triển vọng thì dù sau hơn 8 năm chưa đúng lúc thanh khoản cháu vẫn ung dung, và chỉ ra khi đã đủ pháp lý (được cấp sổ). Còn ra được bao nhiêu, hiệu quả từng chỗ như nào, em xin phép không public.

Mời các cụ vào cho thêm ý kiến thêm xôm, cháu vừa chém vừa hóng học hỏi các cụ.
(cập nhật thêm....)

YoungVNese

Xe tải
Nhiều khi nghe mọi ng nói làm cái nầy, cái kia phải có duyên. Tuy nhiên e nghĩ nói mỗi chữ "duyên" nó mông lung quá, e tin rằng 50% chữ duyên ấy là kiến thức, thông tin... Những thứ cần tiếp thu.
E lại thanks & tín dụng cụ!

hackspeed

Xe lăn
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Nhiều khi nghe mọi ng nói làm cái nầy, cái kia phải có duyên. Tuy nhiên e nghĩ nói mỗi chữ "duyên" nó mông lung quá, e tin rằng 50% chữ duyên ấy là kiến thức, thông tin... Những thứ cần tiếp thu.
Nó là phúc, lộc mỗi người. Có thì làm j cũng ngon. Ko có thì sa lầy, hỏng ngay

Thanhvuóng71

Xe điện
Thấy các cụ bàn tán xôm lắm, thỉnh thoảng vào cũng ngó nghiêng đọc trộm nhiều :)

Nghe không ít cụ xót xa hỏi nhưng câu hỏi rất buốt kiểu như:
"Trên đó hiện nay giá bao nhiêu, em ôm cũng hơn 10 năm rồi, không biết đã về được gốc chưa?"
"Em chán cũng không buồn ngó ngàng đến nữa, cụ đi qua ngó hộ em xem dân có qua dựng lều làm lán hay chưa?"
"Đất chỗ đó cỏ mọc, trâu bò thả có gì đâu."...vv và vv

Em xin có chút ý kiến thế này:
- Việc hạn chế những rủi ro kiểu như: căn cứ vị trí (đẹp, khu đông đúc), pháp lý (sổ hồng), thời điểm mua (cái này khó đoán nhưng chọn thời điểm được)... thì rất nhiều cụ nói đến. Nó như kiến thức tối thiểu của bất kì ai chơi trò này.

Tuy nhiên có một việc mà các cụ rất ít nhắc tới đó là:
- Chất lượng thông tin: giá cả, nguồn bán (từ dân, từ môi giới...)
- Khả năng phân tích cá nhân: bao gồm sự nhạy cảm, quyết đoán, thông minh

Cho dù một ai đó có chuyên nghiệp, bài bản bao nhiêu cũng khó lòng "chỉ dạy" cho các cụ được.
Hoặc đi theo, mua theo hoặc tự phán đoán đưa ra quyết định.

Chuyện của cháu:
Năm 2011 ở đỉnh sóng, cháu "vào" tới 4 thửa đất phố (mặt đường, mặt ngõ) ở quận vùng ven.
Tuy nhiên do có thông tin tốt nên mặc dù đất pháp lý chưa thật tốt, 4/4 thửa chưa sổ hồng mà sau đó bất kì thời điểm nào muốn thanh khoản đều không bị thấp hơn giá mua lúc ở đỉnh kia.
Còn triển vọng thì dù sau hơn 8 năm chưa đúng lúc thanh khoản cháu vẫn ung dung, và chỉ ra khi đã đủ pháp lý (được cấp sổ). Còn ra được bao nhiêu, hiệu quả từng chỗ như nào, em xin phép không public.

Mời các cụ vào cho thêm ý kiến thêm xôm, cháu vừa chém vừa hóng học hỏi các cụ.
(cập nhật thêm....)
Đồng quan điểm với cụ. Bds bây giờ có đặc điểm hơi khác ngày trước. Đầu tư ở trung tâm, nội đô chưa chắc có hiệu quả và thamh khoản hơn vùng ven . Quan trọng phải là khu dân cư có nhu cầu thực, vị trí, khổ đất, mức tiền. Năm 2010 nhà em vào gần đỉnh sóng ở mấy làng nghề ( Thạch Thất) nhưng năm 2016 vẫn bán được ( hiệu quả gấp đôi)

jazzzzz

Xe lăn
Cò bán khu nào đều kêu khu đó hot, sắp lên giá bla bla, nhưng hỏi kỹ chả biết gì.
Nếu người mua để ở thì chọn chỗ nào vừa túi và tiện cho công việc học hành, mua đầu tư phải bỏ tiền mua thông tin (no free lunch). Chọn đc địa điểm rồi mới tìm đến cò cho nhanh.

katenguyen

Xe điện
Đồng quan điểm với cụ. Bds bây giờ có đặc điểm hơi khác ngày trước. Đầu tư ở trung tâm, nội đô chưa chắc có hiệu quả và thamh khoản hơn vùng ven . Quan trọng phải là khu dân cư có nhu cầu thực, vị trí, khổ đất, mức tiền. Năm 2010 nhà em vào gần đỉnh sóng ở mấy làng nghề ( Thạch Thất) nhưng năm 2016 vẫn bán được ( hiệu quả gấp đôi)
Gấp đôi sau 6 năm thì cũng kém lãi suất ngân hàng cùng thời kỳ cụ nhỉ, hồi đó lãi suất 15-20%/năm
Em có đứa bạn gửi tk đô la năm 2011 mà được 7%/năm gửi luôn 3 năm, lãi to luôn

scorp8x

Xe container
Tây lông nó cũng chỉ có 1 chân lý thôi :) location only. Iem vẫn phải ở cái cũ nhất vì nó ... trung tâm đây :D mặt tiền các thể loại cho thuê hết, ví dụ đơn giản nhất là chuyển thể đếch nào đc khi truờng học F1 cách nhà 200m
Cò bán khu nào đều kêu khu đó hot, sắp lên giá bla bla, nhưng hỏi kỹ chả biết gì.
Nếu người mua để ở thì chọn chỗ nào vừa túi và tiện cho công việc học hành, mua đầu tư phải bỏ tiền mua thông tin (no free lunch). Chọn đc địa điểm rồi mới tìm đến cò cho nhanh.

Thanhvuóng71

Xe điện
Gấp đôi sau 6 năm thì cũng kém lãi suất ngân hàng cùng thời kỳ cụ nhỉ, hồi đó lãi suất 15-20%/năm
Em có đứa bạn gửi tk đô la năm 2011 mà được 7%/năm gửi luôn 3 năm, lãi to luôn
Không có ý nói về hiệu quả cụ ah, nhà em chỉ đưa ra vd cụ thể cho sinh động thôi.
Còn rất đúng , có một số ít người thời điểm đó bán bds gửi tk lấy lãi và mấy năm sau ( 15, 16) họ lại quay lại đầu tư bds thì bây giờ họ giầu rồi. Còn đại đa số mua bds năm 2010, 2011 thì đến giờ này nhiều người chưa về tới giá đã mua đâu ạ( thiệt đơn thiệt kép vừa lỗ giá vừa mất lãi suất ). Coi như mất trắng

Nguyen Quoc

[Tịch thu bằng lái]
Nhiều khi nghe mọi ng nói làm cái nầy, cái kia phải có duyên. Tuy nhiên e nghĩ nói mỗi chữ "duyên" nó mông lung
quá, e tin rằng 50% chữ duyên ấy là kiến thức, thông tin... Những thứ cần tiếp thu.
Có thể mấy mảnh đất của cụ mua đang “thắng” nên cụ tự tin và không quan tâm lắm đến chữ “duyên”.
Mua đã khó, bán còn khó hơn!!!
Khi cụ bán 1 trong các mảnh đất cụ đầu tư, cụ sẽ thấy sự khác nhau nó xảy ra như thế nào và cái “duyên” nó đến với mình ra sao.
Giả dụ có 1 đồ thị hình sin cho giá bán. Cụ sẽ chọn thời điểm nào với giá bán là bao nhiêu để cho giá bán mảnh đất của cụ ở mức đỉnh của hình sin ? (Là giá tốt nhất). Và với giá thu được từ bán mảnh đất này, cụ lại dùng tiền thu được để đầu tư 1 dự án khác (và có lãi?)
Vòng quay mua, bán, đầu tư nó cứ mãi diễn ra như vậy... Các biến cố xảy ra trong tương lai (thế giới và thị trường trong nước ảnh hưởng đến lĩnh vực, ngành nghề cụ thể nào đó) khó mà đoán trước. Mới ngay đây thôi, trước hôm Boeing max có vấn đề, ai dám nói hãng Boeing sẽ như ngày hôm nay và ai sẽ nói hãng Boeing sẽ ra sao vào ngày mai?

Chỉnh sửa cuối:

buonchuoi

Xe tăng
sau lần sập sóng năm 2010 em rút ra bài học xương máu là không được tham và phải chia sẻ rủi ro cho nhiều người :))

Nguyen Quoc

[Tịch thu bằng lái]
sau lần sập sóng năm 2010 em rút ra bài học xương máu là không được tham và phải chia sẻ rủi ro cho nhiều
người :))
“Bán với giá vừa phải” để cho người mua của mình còn có lãi...
Quan điểm này vừa nhân văn, có hậu mà lại tránh đuợc rủi ro
Cụ chắc cũng trải qua quá nhiều sóng gió rồi

nhchaiduong

Xe tải
Theo tôi muốn đu món bđs này ngoài những kiến thức tối thiểu về: quy hoạch, pháp lý, người bán, môi giới vân vân thì còn phải có một thứ quan trọng nữa là “vận may “ với nghề này.
Bên cạnh đó, thì với những nhà đầu tư nhỏ, bám càng ... thì ăn non, không đc tiếc những gì bán đi, không ảo tưởng về giá trị tương lai cũng nên đc xem xét

Trong món này, các cụ có một câu rất hay: “ của làm ra thì để trong nhà, của hương hoả thì để ngoài sân ... của phù vân có chân nó chạy”.
Chúc các cụ sáng suốt, tỉnh táo, thắng lợi trong tầm tay.

DidiLe

Xe container
Người OF
Khi có lãi thì hý hửng. Lúc có vấn đề thì kêu than. Đó là kinh nghiệm cần nhất của người buôn bán. BĐS không là ngoại lệ.

Có ai cho không ai cái gì đâu mà chia sẻ.

buonchuoi

Xe tăng
“Bán với giá vừa phải” để cho người mua của mình còn có lãi...
Quan điểm này vừa nhân văn, có hậu mà lại tránh đuợc rủi ro
Cụ chắc cũng trải qua quá nhiều sóng gió rồi
Vâng cụ ...chỉ cần lãi hơn tiền gửi ngân hàng là em cho lên đường tuy có vất vả nhưng em coi đó là công việc rồi

Nguyen Quoc

[Tịch thu bằng lái]
Vâng cụ ...chỉ cần lãi hơn tiền gửi ngân hàng là em cho lên đường tuy có vất vả nhưng em coi đó là công việc
rồi
Không phải ai cũng làm được đâu cụ
Khi mà thị trường (bds, Ck, vàng, dolla, dầu,...) rung lắc mạnh (lên hoặc xuống) không phải ai cũng đủ bản lĩnh để “chốt lãi” (vừa phải) và “cắt lỗ” (an toàn) đâu

Thanhvuóng71

Xe điện
Trong giai đoạn bds tranh tối tranh sáng theo chu kỳ ntn thì quan điểm của nhà em là.
Chọn đúng thời điểm ( mua và bán ), khu vự đầu tư, vị trí, diện tích mà làm( quan trọng là vay ít thôi)

Tàu Hải Tặc

Xe tải
Toàn chiên da kỳ cựu. Nhà cháu làm công nhân khu CN ăn còn chả đủ nhưng vẫn vào hóng làm giàu k khó