[Funland] Đón con muộn - Nỗi niềm bố mẹ mùa đông. Có ai cùng hoàn cảnh vào chia sẻ

omerta77

Xe điện
Dạ em thưa cụ, con em đang học lớp 1 và trường công ạ. Nhà em không cho con tự đi học vì nhà em có thời gian sắp xếp đi đón con sau khi tan học ạ. Nhưng giờ hỏi cụ, nhà cụ không có thời gian, cũng chẳng có tiền thuê người đón thì cụ sẽ làm gì được ngoài 2 phương án: Một là bắt buộc để con ở lại trường và hai là bảo con tự đi về.

Cụ sợ nguy hiểm như một loạt cha mẹ khác thì phải để con ở lại trường, đôi khi chỉ còn một mình bé. Cụ sót con, cụ bắt trường phải có trách nhiệm trông con cho cụ mà chắc cũng phải miễn phí vì nếu thu phí thì cũng khác gì thuê người đến đón con về đâu. Mà quan trọng hơn là tâm lý của đứa trẻ chứ chưa cần bàn sâu xa về những bất cập của trường công.

Em nói thật, tin chắc chẳng bố mẹ nào muốn con lạc lõng như vậy và đứa trẻ nó cũng như thế thôi. Học xong nó cũng muốn về nhà vì rõ ràng, nhà vẫn là nơi an toàn nhất. Nếu việc nó phải ở lại trường chỉ trong một thời gian ngắn hoặc thỉnh thoảng thì không sao nhưng lâu dài thì em nghĩ sẽ là vấn đề lớn đấy ạ. Lúc đó bản thân bố mẹ buộc phải có giải pháp và nếu chẳng còn cách nào thì chẳng nhẽ không tính đến việc dạy bé tự đến trường hay còn định thế nào nữa.

Công ty em có hai vợ chồng làm cùng, nhà ở xa và con học trường công gần nhà. Nó nhờ được người đón rồi nhưng bản thân con (đang lớp 2) bảo bố mẹ rằng con tự về nhà cũng được chứ bố mẹ không cần nhờ đâu. Đây, chính con nó còn trưởng thành và lớn hơn sự tưởng tượng của người lớn nhiều đấy ạ.

P/s Em trích còm của một mợ ở phía trên để cụ tham khảo ạ

E có 2 bạn cách nhau 2 tuổi (cùng học 1 trường), nhà e cách trường 2km nhưng bố mẹ đi làm xa, đi từ sớm, về rất muộn, ko tìm được ng đưa đón e đành phải huấn luyện các bạn ấy(1 lớp 2, 1 lớp 4) đi buýt bằng cách e ko đi làm xe máy 1 tháng 3 mc sáng sớm 6.30 ra khỏi nhà lên xe. Được cái nhà e ở cc, xuống sân ngay cổng là bến đỗ và dừng xe buýt. đi 1 tuyến đến cổng trường các con, 2 bạn đi bộ khoảng 100m là đến cổng trường. Ròng rã 1 tháng như vậy cho quen nên giờ các bạn nhà em đã tự đi buýt ngon lành vài năm rồi. Lúc đầu cũng tâm lý lo sợ đường xá, an ninh nguy hiểm nhưng ko còn cách nào khác đành phải chấp nhận.Chị cháu lên cấp 2 đi học khác giờ, khác trường cũng tự đi học 1 mình,bạn nhỏ vẫn học tiểu học thì cũng tự đi tự về. Thậm chí có nhiều hôm chờ buýt lâu quá(hơn 1h ko có xe buýt vào giờ cao điểm 5pm là chuyện bt) thì 2 chị em cũng tự đi bộ về. Giờ các con quen rồi có hôm ba mẹ đến đón mà chúng nó vẫn tự đi buýt về ko chịu lên xe. Tùy đk hoàn cảnh nhà mình mà chọn phương án phù hợp và cùng các con tự khắc phục thôi ạ.
Có mỗi đề nghị là các trường mở cửa 1 phòng thể chất cho các cháu có chỗ đợi lúc trời mưa lạnh thôi mà cụ lắm lý lẽ thế? D
Đi thẳng vào vấn đề là làm thế thì nhà trường có khó khăn gì không? Có ai bảo phải có cô giáo trông éo đâu. Lúc nào hs về hết thì BV tắt đèn khoá cửa là xong. Chả ảnh hưởng đến giáo viên nào.
Mời cụ lý luận tiếp nhưng tập trung vào chủ đề và ngắn gọn thôi

ZENKA

Xe tải
Cụ sắm cho cháu cái đèn tích điện . Cháu học bài luôn , ít bánh , sữa , nước càng tốt .

Công Minh HN

Xe tải
Có mỗi đề nghị là các trường mở cửa 1 phòng thể chất cho các cháu có chỗ đợi lúc trời mưa lạnh thôi mà cụ lắm lý lẽ thế? D
Đi thẳng vào vấn đề là làm thế thì nhà trường có khó khăn gì không? Có ai bảo phải có cô giáo trông éo đâu. Lúc nào hs về hết thì BV tắt đèn khoá cửa là xong. Chả ảnh hưởng đến giáo viên nào.
Ngắn gọn: Trường công không có chính sách trông học sinh muộn cho các gia đình mà đã không phải chính sách (gõ từ trên xuống) thì các trường không bắt buộc phải làm bất cứ hành động gì (mở lớp, cắt cử người,...). Còn cụ thấy chính sách đó nó thiếu hợp lý mời cụ chửi tiếp, cần gửi thư lên BGD hay chính phủ cũng được. Biết đâu lại thay đổi được.

Trường công là của nhà nước, phục vụ số đông *** phải tư gia riêng của cụ mà thích gì, muốn gì, đề nghị gì cũng phải đáp ứng. Cụ đã thủng chưa để em hầu tiếp ạ.

Chỉnh sửa cuối:

lehahai

Xe buýt
Thuốc đắng dã tật, sự thật mất lòng. Nhà tôi 2 vc cũng đi làm, cũng ko ở cùng ông bà - vẫn sắp xếp đc hết. Ko có tiền thì tôi cũng nhịn ăn nhịn mặc để thuê đc gv đón con. Quan trọng là các a/c ưu tiên vấn đề gì hơn!
Muốn vừa đón đc con vừa có thời gian đi nhậu buổi chiều.

wave-tau

Xe container
Ai chịu trách nhiệm cho sự an toàn của các bé trong thời gian đó cụ ? cụ nghĩ sự việc có vẻ đơn giản.
Mỗi người một tính chứ em là phải dịch vụ trả tiền và có sự chịu trách nhiệm cao mới dám gửi con mình ở đó, chứ để vật vờ thế các bố các mẹ ko thấy gợn điều gì ?

omerta77

Xe điện
Ngắn gọn: Trường công không có chính sách trông học sinh muộn cho các gia đình mà đã không phải chính sách (gõ từ trên xuống) thì các trường không bắt buộc phải làm bất cứ hành động gì (mở lớp, cắt cử người,...). Còn cụ thấy chính sách đó nó thiếu hợp lý mời cụ chửi tiếp, cần gửi thư lên BGD hay chính phủ cũng được. Biết đâu lại thay đổi được.

Trường công là của nhà nước, phục vụ số đông *** phải tư gia riêng của cụ mà thích gì, muốn gì, đề nghị gì cũng phải đáp ứng. Cụ đã thủng chưa để em hầu tiếp ạ.
Nói thật chứ ông nói nhiều mà éo hiểu vấn đề là gì à??? Éo ai đòi hỏi trường phải trông? Phải mở lớp? Phải cắt cử người trông?
Hs đợi bố mẹ đứng ở chờ ở sân trường.
Vậy mở cửa 1 phòng thể chất cho chúng nó có chỗ trú lúc mưa lạnh thay vì đứng ngoài sân trường là đòi hỏi à? Đọc kỹ và suy nghĩ kỹ đi trước khi nói. Vòng vo tam quốc tóm lại là ý ông éo muốn nhà trường làm thế chứ gì???

omerta77

Xe điện
Ai chịu trách nhiệm cho sự an toàn của các bé trong thời gian đó cụ ? cụ nghĩ sự việc có vẻ đơn giản.
Mỗi người một tính chứ em là phải dịch vụ trả tiền và có sự chịu trách nhiệm cao mới dám gửi con mình ở đó, chứ để vật vờ thế các bố các mẹ ko thấy gợn điều gì ?
Thế có nghĩa là hết giờ học đuổi cmn hết học sinh ra ngoài đường ko cho ở trong trường nữa để đỡ phải chịu trách nhiệm à???
Ôi còn những tư duy kiểu này bảo sao... mà thôi

wave-tau

Xe container
Thế có nghĩa là hết giờ học đuổi cmn hết học sinh ra ngoài đường ko cho ở trong trường nữa để đỡ phải chịu trách nhiệm à???
Cái này đúng mà cụ, hết giờ ở trường nghĩa là hết trách nhiệm, bố mẹ đẻ ra còn không đến đón đùng giờ thì mong đợi gì ở người dưng.
Tư duy sao cụ ? cụ đưa dẫn chứng ở đâu lo cho trẻ hết giờ học ko ? ở bển à?

Tư duy chả sao cả, làm như mỗi ông thấy làm sao. Ai chẳng có con đi học, ai chẳng về muộn ko đón đúng giờ. Thì cho con tham gia các lớp ngoại khóa do nhà trường tổ chức, chủ yếu dành cho các bé bố mẹ về muộn ko kịp đón (tất nhiên mất chút chi phí). Chứ trước và sau giờ học chả ai "phải" có trách nhiệm cả.

omerta77

Xe điện
Cái này đúng mà cụ, hết giờ ở trường nghĩa là hết trách nhiệm, bố mẹ đẻ ra còn không đến đón đùng giờ thì mong đợi gì ở người dưng.
Lớp 1,2 nó tan lúc hơn 16h thì có bao nhiêu phụ huynh đi làm cơ quan có thể đón đúng giờ đó vậy?
Ông thử đi dạo 1 vòng các trường tiểu học tầm 17h - 18h xem có bao nhiêu hs phải đứng đợi bố mẹ đón hộ tôi cái.
Bình thường nhà trường vẫn mở cửa cho hs đợi trong sân trường chứ ko ai dám đuổi chúng nó ra nhé. Trời mưa rét, nhanh tối chỉ cần mở cửa phòng thể chất cho chúng nó có chỗ chui vào trú lúc mưa lạnh. Hết hs bảo vệ tắt điện khoá cửa là xong. Chả có gì quá khó nếu thực sự qua tâm đến hs cả. Bây giờ trời mưa mà nhìn thấy hs nó đứng trước cửa nhà trú mưa thì mình cũng mở cửa cho chúng nó vào nhà ngồi trú mưa cho đỡ khổ.
P/s: đây đang đặt câu chuyện của cụ chủ thớt nói nhé. Chứ nhà tôi lúc nào cũng có người đón đúng giờ. Nhưng có hôm đến đón con học ngoại khoá tan lúc 18h nhìn bọn trẻ đợi bố mẹ thấy thương chúng nó thì nói thôi

xegiacmo

Xe container
Thuốc đắng dã tật, sự thật mất lòng. Nhà tôi 2 vc cũng đi làm, cũng ko ở cùng ông bà - vẫn sắp xếp đc hết. Ko có tiền thì tôi cũng nhịn ăn nhịn mặc để thuê đc gv đón con. Quan trọng là các a/c ưu tiên vấn đề gì hơn!
Cuối cùng thì phải có giải pháp hết , nhà em thì chọn học đúng tuyến để học cùng các bạn cùng khu phố , trong lớp kiểu gì cũng có phụ huynh nội trợ hoặc làm việc tại nhà nên nhờ đón cùng rồi share chi phí , bạn em thì thuê ...

omerta77

Xe điện
Tư duy chả sao cả, làm như mỗi ông thấy làm sao. Ai chẳng có con đi học, ai chẳng về muộn ko đón đúng giờ. Thì cho con tham gia các lớp ngoại khóa do nhà trường tổ chức, chủ yếu dành cho các bé bố mẹ về muộn ko kịp đón (tất nhiên mất chút chi phí). Chứ trước và sau giờ học chả ai "phải" có trách nhiệm cả.
Thế bây giờ tôi muốn 3 ông trả lời thật lòng giúp tôi 2 câu hỏi để xem tư duy của các ông thế nào:
1. Nếu con của ông bị đón muộn, ông có mong muốn con mình đc trú trong nhà thay vì lang thang ngoài sân trường lúc trời tối, mưa lạnh hay không?
2. Nếu con ông đc đón đúng giờ, ông có mong muốn các cháu hs khác bị đón muộn đc trú trong nhà thay vì lang thang ngoài sân trường
lúc trời tối, mưa lạnh hay không?
P/s: đề nghị các ông chỉ cần trả lời Có hoặc Không. Nếu trả lời đc chúng ta sẽ bàn về giải pháp
Còn nếu ko dám trả lời thì cũng khỏi phải giải thích vòng vo cho mệt

Binhkiet

Xe tăng
Nói thật chứ ông nói nhiều mà éo hiểu vấn đề là gì à??? Éo ai đòi hỏi trường phải trông? Phải mở lớp? Phải cắt cử người trông?
Vậy mở cửa 1 phòng thể chất cho chúng nó có chỗ trú lúc mưa lạnh thay vì đứng ngoài sân trường là đòi hỏi à? Đọc kỹ và suy nghĩ kỹ đi trước khi nói. Vòng vo tam quốc tóm lại là ý ông éo muốn nhà trường làm thế chứ gì???
Bố mẹ đón muộn những 6,7h tối. Con chờ 1 mình trong nhà thể chất không có người trông còn nguy hiểm hơn nhiều so với đứng cổng trường. Các cụ chịu khó bố trí công việc đón con đúng giờ là giải pháp tốt nhất.

meo_con_xinh

[Tịch thu bằng lái]
Đọc cái topic này thấy buồn cười. Cái j cũng thích lấy Tây, Nhật ra làm so sánh, làm chuẩn mực. Ấy nhưng cái vụ đón con muộn thì im thin thít vì biết Tây, Nhật trường nó thả học sinh về từ 4h và hội phụ huynh chúng nó vẫn sắp xếp đc hết!

Công Minh HN

Xe tải
Vâng ông muốn là việc của ông, nhà trường nó có làm hay không là việc của nhà trường và nhà trường nó là cơ quan nhà nước nên thường nó sẽ hoạt động theo quy chế đã được quy định sẵn. Bên trên không yêu cầu nhà trường phải làm bất cứ cái gì đặc biệt cho những học sinh được đón muộn thì tất nhiên trường không làm, nếu có làm sẽ là tự nguyện chứ không bắt buộc.

Ông thích tất nhiên ông có thể yêu cầu trường mở ra một phòng gì đó cho học sinh ở lại muộn. Éo ai cấm nhưng trường đồng ý hay không thì chưa biết. Còn ông éo phải bố đời mà nói gì người ta cũng phải nghe theo. Mồm ông bô bô trường phải mở cửa một phòng nào đó, thế không phải là yêu cầu, đòi hỏi thì muốn hiểu là gì .

Cái loại ngang và éo hiểu chuyện như ông chắc lên mấy cơ quan công quyền to mồm lắm. Chẳng hạn công an người ta chỉ tiếp vào một số ngày nhất định, ông lên nhầm ngày nhưng thế éo nào cũng cao giọng tôi đề nghị phải mở cửa trong cả tuần.

Công Minh HN

Xe tải
Thế bây giờ tôi muốn 3 ông trả lời thật lòng giúp tôi 2 câu hỏi để xem tư duy của các ông thế nào:
1. Nếu con của ông bị đón muộn, ông có mong muốn con mình đc trú trong nhà thay vì lang thang ngoài sân trường lúc trời tối, mưa lạnh hay không?
2. Nếu con ông đc đón đúng giờ, ông có mong muốn các cháu hs khác bị đón muộn đc trú trong nhà thay vì lang thang ngoài sân trường
lúc trời tối, mưa lạnh hay không?
P/s: đề nghị các ông chỉ cần trả lời Có hoặc Không. Nếu trả lời đc chúng ta sẽ bàn về giải pháp
Còn nếu ko dám trả lời thì cũng khỏi phải giải thích vòng vo cho mệt
Ông là dân đen hay là lãnh đạo mà dùng từ giải pháp to vãi nhái thế. Kinh, Đòi làm việc thay quan chức và chính phủ cơ à. Chưa kể giải pháp phục vụ cho số ít thì cũng éo ai duyệt đâu nhé.

Công Minh HN

Xe tải
Đọc cái topic này thấy buồn cười. Cái j cũng thích lấy Tây, Nhật ra làm so sánh, làm chuẩn mực. Ấy nhưng cái vụ đón con muộn thì im thin thít vì biết Tây, Nhật trường nó thả học sinh về từ 4h và hội phụ huynh chúng nó vẫn sắp xếp đc hết!
Vâng. Sống ở trong một đất nước còn nghèo, lẽ ra phải biết chia sẻ và đồng hành thì hơi tý là ngoạc mồm lên đòi hỏi, yêu cầu phải làm thế này thế kia để phục vụ tôi, con tôi hay gia đình tôi trong khi không thấy chịu hy sinh một cái gì cả. Phải đón con muộn, sao không nghĩ xem bản thân có thể làm gì khác để thay đổi việc đó chứ không phải đòi cái này cái kia. Tôi vẫn được đón con muộn, con tôi vẫn được quan tâm chăm sóc kỹ càng tại trường cho đến khi tôi đón nó về, bất kể giờ giấc ra sao.

TÀU NGẦM NỔI

Xe container
Vợ em là giáo viên. Sáng tất tả đi sớm để đón học sinh. Chiều chờ học sinh về hết mới được về. Thế mà tối nhiều hôm còn gọi điện cho cả lớp để tìm học sinh vì học sinh đi đâu, với ai (học sinh lớn rồi).

Haolo1992

Xe tăng
ngắn gọn: không có người trông nhỡ may ngã vỡ đầu chảy máu gẫy tay chân thì đừng gọi nhà trường.

a5audi

[Tịch thu bằng lái]
Cô giáo nhà cụ TNN tận tâm chu đáo quá! Bên em riêng giờ học của các lớp cùng khối đã khác nhau rồi, giờ đón mỗi hôm cũng vênh nhau, nhiệm vụ cô giáo trả học sinh tại cổng tới từng phụ huynh trong danh sách đối chiếu, đón muộn quá giờ tính tiền block 30'. Mà nên hỏi bọn trẻ thích đón sớm hay đón muộn sau học chính, có hôm nó thích ở lại chơi thêm, cũng có hôm nó muốn về sớm.