[Funland] Dự đoán thị trường bất động sản 2024, nên mua hay chờ?

Hazelnut

Xe tải
Bó tay. Dẫn báo Vneconomy rõ ràng thì bảo là chí phèo ko dẫn đc. Hay cứ phải báo tiếng Anh? Đọc mấy chữ còn sai mà dám lấy nguồn TA ra cãi nhau. Sợ thật.

chả biết ông kễnh ở đâu, trình thế nào mà thích nói sốc nhau thế nhỉ?
Tôi xin phép chặn. Lý do: trình còi, lại thái độ, rõ ràng đi tranh luận với người này là tự hạ thấp bản thân.

nguyenvancuong88

Xe buýt
Đọc báo mà tin vào báo thì tốt nhất đừng có đọc nữa !

xuanhieu7292

Tháo bánh
Nếu cụ biết đọc hiểu thì sẽ thấy chart này giá nhà nó tăng sốc đầu năm 2023, sau đó điều chỉnh nhưng vẫn cao hơn giá so với cùng kỳ năm 2022 =))
Thôi dừng ở đây nhé. Cụ đuối lý thì lại quay vào bắt bẻ , cụ thể. Chán VL.
Em còn chán các cụ hơn.
Chính miệng nói nó "chặt chẽ và nghiêm minh" nhưng lúc đòi chứng minh thì tắt điện. Lại kêu bắt bẻ =))
Số liệu thì mãi không đưa lên, chày cối.

Thôi các cụ chặn cm em đi cho đỡ nhục
=))

Thanhvuóng71

Xe container
Em còn chán các cụ hơn.
Chính miệng nói nó "chặt chẽ và nghiêm minh" nhưng lúc đòi chứng minh thì tắt điện. Lại kêu bắt bẻ =))
Số liệu thì mãi không đưa lên, chày cối.

Thôi các cụ chặn cm em đi cho đỡ nhục
=))

View attachment 8304974
Nói thêm một chút về sự nghiêm minh và chặt chẽ của luật pháp HQ để cụ thấy " đỡ nhục " nhé. Hàn Quốc sẵn sàng truy tố và bỏ tù tổng thống đương nhiệm khi có tội .Cụ đã thấy đỡ xxx chưa ạ.

BloodOwl87

Xe điện
Nói thêm một chút về sự nghiêm minh và chặt chẽ của luật pháp HQ để cụ thấy " đỡ nhục " nhé. Hàn Quốc sẵn sàng truy tố và bỏ tù tổng thống đương nhiệm khi có tội .Cụ đã thấy đỡ xxx chưa ạ.
Thế tóm lại cụ muốn nói gì, hay ko biết mình đang nói gì. Mỗi lúc đá 1 câu lạng quạng lấy được.

sontv

Xe đạp
Việc quan trọng của nhà cầm quyền là thu được thuế để duy trì bộ máy và tái đầu tư vào hạ tầng, công ích phục vụ toàn xã hội. Thu gì không biết nhưng đảm bảo không làm sụp đổ thị trường, gây hệ luỵ xấu cho nền kinh tế cũng như môi trường đầu tư đối với nhà đầu tư trong và ngoài nước. Quan trọng hơn cả là không gây hiệu ứng tháo chạy của tầng lớp giàu và trung lưu. Nhất là trong điều kiện thế giới phẳng hiện nay, chính sách không tốt sẽ gây ra tình trạng bán tài sản chạy sang các nước Âu Mỹ.
Do đó việc đánh thuế BĐS thứ 2 và BĐS diện tích lớn có thể xảy ra. Ban đầu thuế sẽ không cao và không làm người dân sốc và quan trọng hơn là không gây hiệu ứng tháo chạy dẫn đến sụp đổ.
Còn cụ nào ra rả thuế để giảm giá bđs là mơ hảo! Có thể nhà nước sẽ hỗ trợ người nghèo để ổn định chỗ ở cho họ bằng cách bán hoặc cho thuê nhà ở xã hội với giá thấp, trợ giá. Và hiện nay như Đà Nẵng đã làm tốt theo cách này. Phần còn lại của thị trường bđs do thị trường quyết định.

Thanhvuóng71

Xe container
Giả sử sẽ đánh thuế bds như mong muốn của mấy ông đang kêu gào đánh thuế, thì thuế sẽ đánh như thế nào ? Đánh trên giá trị mảnh đất , giá trị tài sản trên đất hay cả 2 giá trị đã nêu ? BloodOwl87 ?

Chỉnh sửa cuối:

dog.fearless

Tháo bánh
Đã đang định danh bđs rồi cụ. Lúc đó ng sở hữu có khả năng phải chứng minh nguồn gốc bđs. Cán bộ mới sợ chứ ng làm ăn để dành mua thì sợ gì.
Năm ngoái em thấy bảo đánh thuế bđs trên 50tr/m2 với chung cư, ko thấy nói đến nhà đất.
chưa kể một cái kiot ở Hoàn Kiếm nó bằng cái biệt thự trên Hoà Lạc. Đánh thuế kiểu gì đc?

ông bác ở quê tích cóp làm mấy cái nhà cho sv thuê, giờ thuế lại bổ đầu các cháu :)

em thấy thuế hay nhất nên học là thuế chống đầu cơ, mua nhà đất mà bán ngay thì thu 10%, còn cứ sau mỗi năm giảm thuế đầu cơ 1%, sau 10 năm thu thuế như hiện nay.
chuẩn luôn cụ, đánh ai, đánh thế nào, làm phải khéo và có lộ trình chứ không dân túy được

dog.fearless

Tháo bánh
Việc quan trọng của nhà cầm quyền là thu được thuế để duy trì bộ máy và tái đầu tư vào hạ tầng, công ích phục vụ toàn xã hội. Thu gì không biết nhưng đảm bảo không làm sụp đổ thị trường, gây hệ luỵ xấu cho nền kinh tế cũng như môi trường đầu tư đối với nhà đầu tư trong và ngoài nước. Quan trọng hơn cả là không gây hiệu ứng tháo chạy của tầng lớp giàu và trung lưu. Nhất là trong điều kiện thế giới phẳng hiện nay, chính sách không tốt sẽ gây ra tình trạng bán tài sản chạy sang các nước Âu Mỹ.
Do đó việc đánh thuế BĐS thứ 2 và BĐS diện tích lớn có thể xảy ra. Ban đầu thuế sẽ không cao và không làm người dân sốc và quan trọng hơn là không gây hiệu ứng tháo chạy dẫn đến sụp đổ.
Còn cụ nào ra rả thuế để giảm giá bđs là mơ hảo! Có thể nhà nước sẽ hỗ trợ người nghèo để ổn định chỗ ở cho họ bằng cách bán hoặc cho thuê nhà ở xã hội với giá thấp, trợ giá. Và hiện nay như Đà Nẵng đã làm tốt theo cách này. Phần còn lại của thị trường bđs do thị trường quyết định.
tư bản nó đầy rẫy thuế mà nhà đất nó có giảm đâu cụ nhỉ

dog.fearless

Tháo bánh
Không có đâu, đứng im là tốt lắm rồi.
Giá nhà HN đứng im như Thượng Hải hiện là mơ ước của không biết bao nhiêu người đấy. :))

Bao nhiêu sắc thuế vậy cụ? Tỷ lệ % bao nhiêu?

Cụ rành về thuế Trung Quốc thì cứ nói đi. Không cần dọa em. Em thấy cụ nói nó "chặt chẽ và nghiêm minh", cũng muốn nghe xem sắc thuế tác dụng như thế nào đây? ;)
cụ có số liệu cụ thể giấc mơ người Hà Nội không, nói linh tinh về các cụ lại mắng cho, bao đời nay dân ta chưa bao giờ muốn nhà giảm cả

dog.fearless

Tháo bánh
chắc chắn sẽ có Cải cách ruộng đất để mang lại công bằng cho xã hội, Đảng cầm quyền là của giai cấp công nhân và nông dân thì công nông phải có được ít nhất 1 căn nhà biệt thự liền kề chứ không thể để cho doanh nhân & nghệ sỹ sở hữu hàng chục căn biệt thự mà công nông làm cả đời không mua được căn liền kề
ông này hài thật :))

Luongtrung

Xe đạp
Đa phần toàn 2 hợp đồng thì đánh thuế làm sao đc các cụ. Nhưng nếu đánh trên thuế đất hàng năm thì chưa chắc hạ nhiệt bds đc mà có khi ngược lại

xuanhieu7292

Tháo bánh
Đa phần toàn 2 hợp đồng thì đánh thuế làm sao đc các cụ. Nhưng nếu đánh trên thuế đất hàng năm thì chưa chắc hạ nhiệt bds đc mà có khi ngược lại
Thuế cao thì tiêu thụ giảm. Đấy là lý thuyết kinh tế cơ bản.
- Thuế sử dụng.
- Thuế không sử dụng.
- Thuế chuyển nhượng.
- Thuế BSD thứ 4, thứ 5.

Giống thị trường oto thôi. NHU CẦU THẬT.
Mua 1 cái xe đóng thuế 1 cái xe, nhưng người ta vẫn mua.
Số oto vẫn tăng, Nhưng nếu không thuế cao thì số oto giờ chắc X2 rồi :))

cụ có số liệu cụ thể giấc mơ người Hà Nội không, nói linh tinh về các cụ lại mắng cho, bao đời nay dân ta chưa bao giờ muốn nhà giảm cả
Em không có số liệu.
Nhưng cụ đếm số cụ hô giảm, hay bị chửi là loại nghèo hèn không có tiền, chắc không kém so với số hô tăng đâu.
Đến cả đội chung cư còn mong giảm để mua thêm cũng không ít. :))

Mà đếu hiểu cãi nhau làm b*i gì chuyện thuế BDS, việc không-bao-giờ-xảy-ra :))

sontv

Xe đạp
tư bản nó đầy rẫy thuế mà nhà đất nó có giảm đâu cụ nhỉ
Tùy theo mức thuế và tùy theo sức mạnh của nền kinh tế. Lâu nay không đánh thuê hoặc thuế thấp. Giờ đùng 1 cái đánh thuế cao thì chắc chắn sẽ có sự hoảng loạn. Và mạnh nhất ở các BĐS không có dòng tiền hoặc dòng tiền thấp không đủ trả thuế. Nên việc đánh hay không đánh, đánh bao nhiêu là bài toán nát óc của các lãnh đạo chứ chả phải thích là nhích.

dog.fearless

Tháo bánh
Tùy theo mức thuế và tùy theo sức mạnh của nền kinh tế. Lâu nay không đánh thuê hoặc thuế thấp. Giờ đùng 1 cái đánh thuế cao thì chắc chắn sẽ có sự hoảng loạn. Và mạnh nhất ở các BĐS không có dòng tiền hoặc dòng tiền thấp không đủ trả thuế. Nên việc đánh hay không đánh, đánh bao nhiêu là bài toán nát óc của các lãnh đạo chứ chả phải thích là nhích.
Đúng rồi cuh

H_Linh

Xe đạp
Với em thì đợt này thật sự thấy cần và thấy hợp lý thì xuống tiền chứ nhiều chủ nhà nghe đồn giá đất có thể tăng nên phát giá phát khiếp. Như hôm qua em có xem 1 cái nhà cũ, tuy là ngõ rộng rãi thông thoáng nhưng cũng chỉ là ở trong làng của khu Kim Giang, diện tích xây dựng vượt sổ, chưa hoàn công mà chủ nhà ra giá 260tr/m² với lý do "mặt bằng kinh doanh tốt". Em nghe xong em xin phép đi về, tiền có phải lá mít đâu :-s
Bây giờ bùng nổ TMĐT, giới trẻ càng ngày càng chuộng mua bán online, chắc gì kinh doanh có mặt bằng đã hiệu quả mà toàn đưa giá trên trời vậy? Em đi chơi 2 ngày cuối tuần mà thấy kha khá nhà trên phố treo biển cho thuê ấy chứ :-<

dog.fearless

Tháo bánh
Với em thì đợt này thật sự thấy cần và thấy hợp lý thì xuống tiền chứ nhiều chủ nhà nghe đồn giá đất có thể tăng nên phát giá phát khiếp. Như hôm qua em có xem 1 cái nhà cũ, tuy là ngõ rộng rãi thông thoáng nhưng cũng chỉ là ở trong làng của khu Kim Giang, diện tích xây dựng vượt sổ, chưa hoàn công mà chủ nhà ra giá 260tr/m² với lý do "mặt bằng kinh doanh tốt". Em nghe xong em xin phép đi về, tiền có phải lá mít đâu :-s
Bây giờ bùng nổ TMĐT, giới trẻ càng ngày càng chuộng mua bán online, chắc gì kinh doanh có mặt bằng đã hiệu quả mà toàn đưa giá trên trời vậy? Em đi chơi 2 ngày cuối tuần mà thấy kha khá nhà trên phố treo biển cho thuê ấy chứ :-<
giá khiếp thật thế thì cc tăng cũng không lại

dog.fearless

Tháo bánh
Thuế cao thì tiêu thụ giảm. Đấy là lý thuyết kinh tế cơ bản.
- Thuế sử dụng.
- Thuế không sử dụng.
- Thuế chuyển nhượng.
- Thuế BSD thứ 4, thứ 5.

Giống thị trường oto thôi. NHU CẦU THẬT.
Mua 1 cái xe đóng thuế 1 cái xe, nhưng người ta vẫn mua.
Số oto vẫn tăng, Nhưng nếu không thuế cao thì số oto giờ chắc X2 rồi :))

Em không có số liệu.
Nhưng cụ đếm số cụ hô giảm, hay bị chửi là loại nghèo hèn không có tiền, chắc không kém so với số hô tăng đâu.
Đến cả đội chung cư còn mong giảm để mua thêm cũng không ít. :))

Mà đếu hiểu cãi nhau làm b*i gì chuyện thuế BDS, việc không-bao-giờ-xảy-ra :))
em hơi đâu đi đếm như cụ nói, chửi rủa có ảnh hưởng đến giá bds đâu cụ