Dự đoán về khả năng tái diễn chu kỳ khủng hoảng mới và ảnh hưởng đến bds

haindz

Xe máy
Dạo này em thấy các báo đã đưa ra nhiều bình luận, phân tích về khả năng tái diễn chu kỳ khủng hoảng 10 năm 1 lần ở VN, dựa trên cái dớp có thực ở những năm 1979, 1989, 1999, 2009.

Review 4 lần khủng hoảng trước, được cho là hình thành do "kỳ vọng và lạc quan quá mức":
http://cafef.vn/viet-nam-se-thoat-l...nam-nho-hai-nhan-to-nay-20180622155009329.chn

Kỳ khoảng hoảng gần đây nhất có nguyên nhân trực tiếp từ bong bóng bds. Tất nhiên, sau các kỳ khủng khoảng, thị trường bds đều bị ảnh hưởng nặng nề.

Vậy 2019 sắp tới sẽ như thế nào?
Bài trên Thanh Niên nhận định "Khó tái diễn chu kỳ khủng hoảng mới".
https://thanhnien.vn/tai-chinh-kinh-doanh/kho-tai-dien-chu-ky-khung-hoang-moi-976512.html

Em cũng đang ôm đất và đang hồi hộp trước "lời nguyền 10 năm". Nghe nói nhà nước đã có dự báo và lên phương án đề phòng khủng hoảng, nhưng vẫn lo. Bán thì tiếc mà giữ thì sợ. Các bác nhận định và có kế hoạch thế nào cho riêng mình ạ?

toyota88

Xe tải
Dạo này em thấy các báo đã đưa ra nhiều bình luận, phân tích về khả năng tái diễn chu kỳ khủng hoảng 10 năm 1 lần ở VN, dựa trên cái dớp có thực ở những năm 1979, 1989, 1999, 2009.

Review 4 lần khủng hoảng trước, được cho là hình thành do "kỳ vọng và lạc quan quá mức":
http://cafef.vn/viet-nam-se-thoat-l...nam-nho-hai-nhan-to-nay-20180622155009329.chn

Kỳ khoảng hoảng gần đây nhất có nguyên nhân trực tiếp từ bong bóng bds. Tất nhiên, sau các kỳ khủng khoảng, thị trường bds đều bị ảnh hưởng nặng nề.

Vậy 2019 sắp tới sẽ như thế nào?
Bài trên Thanh Niên nhận định "Khó tái diễn chu kỳ khủng hoảng mới".
https://thanhnien.vn/tai-chinh-kinh-doanh/kho-tai-dien-chu-ky-khung-hoang-moi-976512.html

Em cũng đang ôm đất và đang hồi hộp trước "lời nguyền 10 năm". Nghe nói nhà nước đã có dự báo và lên phương án đề phòng khủng hoảng, nhưng vẫn lo. Bán thì tiếc mà giữ thì sợ. Các bác nhận định và có kế hoạch thế nào cho riêng mình ạ?
lần này gia cát dự là kinh tế thế giới sẽ đại suy thoái cơ cụ ơi
nhất là hiện tại mỹ - trung quốc
mỹ -g7 đang chiến tranh thuơng mại, các cụ cảm tưởng như chiến tranh thế giới ấy, có điều ko mang súng đạn ra đánh nhau mà mang tiền ra đánh nhau

Tương tự như chiến tranh thế giới ngày xưa là để các nước lớn phân chia lại ảnh hưởng
chiến tranh thương mại xảy ra là để mỹ với trung quốc phân chia lại ngôi bá chủ, lần này chắc chắn sẽ phải đánh nhau lớn, mà e gia cắt dự trugn quốc sẽ thua, vì trump là tài phiệt chuyên làm kinh tế :D
http://saigondautu.com.vn/ho-so/kha-nang-cuoc-dai-suy-thoai-k1-bong-bong-bds-trung-quoc-53444.html
http://ndh.vn/kinh-te-my-manh-nhat-tu-dai-suy-thoai-tai-sao-chuyen-gia-du-doan-khung-hoang--20180612095622307p145c151.news
https://traderviet.com/threads/2019-se-dien-ra-dai-khung-hoang-kinh-te-toan-cau-theo-ly-thuyet-gann.5276/
https://thanhnien.vn/tai-chinh-kinh-doanh/ti-phu-my-70-kinh-te-my-suy-thoai-truoc-nam-2020-935604.html

Nếu mà đại suy thoái thì ảnh hưởng tới vn hơi bị nhiều đó cụ

haindz

Xe máy
:P làm gì tới mức đó cụ ơi
Lần trước khủng hoảng bắt nguồn từ BDS, và Chính phủ ko phòng bị trước. Lần này BDS đc kiềm chế liên tục, ko để bong bóng, chính phủ cũng rút Kno rồi, nên chắc ko đến mức to tát thế đâu :P
Cụ làm em lo xón cả ra rồi :P

toyota88

Xe tải
:P làm gì tới mức đó cụ ơi
Lần trước khủng hoảng bắt nguồn từ BDS, và Chính phủ ko phòng bị trước. Lần này BDS đc kiềm chế liên tục, ko để bong bóng, chính phủ cũng rút Kno rồi, nên chắc ko đến mức to tát thế đâu :P
Cụ làm em lo xón cả ra rồi :P
cụ chẳng hiểu gì về bản chất khủng hoảng cả
khủng hoảng những nước như nước mỹ, nhật, nó đi rước mình cả trăm năm mà còn không thoát đc, tin gì mấy ông nhà nước già khụ đế có kiến thức về kinh tế đâu mà chém bừa, mấy ông đấy cứ làm như giỏi hơn mấy ông bên mỹ ấy chắc mà ngồi phán thánh
không bao giờ tránh đc chu kỳ kinh tế cụ nhé, bất cứ nước nào https://vi.wikipedia.org/wiki/Chu_kỳ_kinh_tế
việt nam sẽ bị ảnh hưởng của thế giới chứ tự bản thân việt nam thì không bị khung rhoangr đâu, nhưng nếu thé giới khủng hoảng thì chắc chắn vn không thoát đc

haindz

Xe máy
Đợt này lạm phát của mình thấp, giá dầu cũng ko có cớ tăng cao để đầy lạm phát cao như đợt khủng hoảng trước.
Do đó áp lực tăng lãi suất tới 17-20% như lần gần đây là ko có.
Giá BDS cũng ko bong bóng quá, và luôn đc kiểm soát, cảnh báo, dùng các biện pháp hành chính để điều tiết ngay khi có Nguy cơ.

Điểm yếu nhất là tỷ giá thì có vẻ dự trữ của mình cũng khá, ko hề yếu, mấy ngay nay tỷ giá cũng chỉ lên đc 23 rồi giảm nhẹ rồi.
Lãi suất cho vay BDS đang tăng nhưng chưa nhiều lắm.

Em thấy có vẻ nếu có khủng hoảng thì cũng ko nặng lắm, kiểu thuyền chòng chành tí thôi.
Qủa thật vụ nước ngoài tác động sang VN thế nào thì to tát quá, em chưa tính toán đc. Nhưng Mẽo và TQ đang tăng trưởng đẹp, ai dại gì đánh nhau để cả 2 cùng chết, nó gầm gừ nau đòi quyền lợi tí thôi chứ nhỉ ?

toyota88

Xe tải
Đợt này lạm phát của mình thấp, giá dầu cũng ko có cớ tăng cao để đầy lạm phát cao như đợt khủng hoảng trước.
Do đó áp lực tăng lãi suất tới 17-20% như lần gần đây là ko có.
Giá BDS cũng ko bong bóng quá, và luôn đc kiểm soát, cảnh báo, dùng các biện pháp hành chính để điều tiết ngay khi có Nguy cơ.

Điểm yếu nhất là tỷ giá thì có vẻ dự trữ của mình cũng khá, ko hề yếu, mấy ngay nay tỷ giá cũng chỉ lên đc 23 rồi giảm nhẹ rồi.
Lãi suất cho vay BDS đang tăng nhưng chưa nhiều lắm.

Em thấy có vẻ nếu có khủng hoảng thì cũng ko nặng lắm, kiểu thuyền chòng chành tí thôi.
Qủa thật vụ nước ngoài tác động sang VN thế nào thì to tát quá, em chưa tính toán đc. Nhưng Mẽo và TQ đang tăng trưởng đẹp, ai dại gì đánh nhau để cả 2 cùng chết, nó gầm gừ nau đòi quyền lợi tí thôi chứ nhỉ ?
em bảo rồi tự bản thân việt nam mình thì không đến nỗi khủng hoảng lắm đâu vì việt nam mình chưa phải là nền kinh tế thị trường đầy đủ, chỉ là dở dở ương ương thôi
nhưng mà cụ nên hiểu việt nam tăng trưởng dựa 99% là vốn nước ngoài, tự nội lưcj không làm đc cái gì cả...... xin phép nói hơi quá nhưng đúng thé thật
các doanh nnhiệp nhà nước trừ viettel thì đều lỗ 99% , mức tăng trưởng cũng như vốn đều từ nc ngoài đổ voà
nếu nước ngoài khung hoảng thì chắc chắn vn ảnh hưởng

Em cho cụ 1 số liệu này nhé
năm 2008 cả thé giới bị khủng hoảng, bắt đầu tư mỹ, nhưng trung quôc ko bị khủng hoảng mà việt nam mình cũng lao đao mất vài năm, đến sau đó 2009 thì việt nam cũng bị khủng hoảng theo , và bdds rồi chứng khoán lên đỉnh sau đó sập luôn
đấy chỉ mới là mỹ nhé, nếu là cả trung quốc cũng khungr hoảng thì kinh tế vn không biết sẽ nát như thế nào

ps: các cụ cứ nhìn, thật ra đất đà nẵng, sài gòn, nha trang phú quốc, đặc khu .... đơt này giá tăng cao toan tiền của trung quốc, hàn quốc, nhật bản đổ vào đấy, chứ tự bản thân vn lam sao mà có những chỗ gấp 10 20 lần như thế đc

haindz

Xe máy
Mấu chốt của cụ là TQ và Mẽo đánh nhau tới mức cả 2 cùng thương tật.
Nhưng em thấy 2 thằng đó đang ngon ngẻ, chỉ giận hờn nhau chút thôi, lâu nay toàn doạ, đòn gió chứ đã làm gì thật đâu? Và lại ai lại đi đánh nhau tới mức cả 2 cùng nghẻo cơ chứ, đang tình thương mến thương thế này có phải cả 2 đều ngon ko?

toyota88

Xe tải
Mấu chốt của cụ là TQ và Mẽo đánh nhau tới mức cả 2 cùng thương tật.
Nhưng em thấy 2 thằng đó đang ngon ngẻ, chỉ giận hờn nhau chút thôi, lâu nay toàn doạ, đòn gió chứ đã làm gì thật đâu? Và lại ai lại đi đánh nhau tới mức cả 2 cùng nghẻo cơ chứ, đang tình thương mến thương thế này có phải cả 2 đều ngon ko?
nó cũng chỉ là 1 nguyên nhân trong rất nhiều nguyên nhân tạo ra khủng hoảng thôi
tóm lại đã là chu kỳ có lên có xuống khó tránh lắm cụ à, không trc thì sau
làm sao mà dễ gì tránh đc, kinh tế thế giới cũng có chủ kỳ 18 năm là khủng hoảng sâu đấy
1997-2019.
em tin là không phải 2019 thì cũng 2020 là vỡ thôi
còn việt nam có ảnh hưởng sâu hay khôg thì còn do các cán bộ lãnh đạo ứng phos thế nào :)
tuy nhiên kiểu gì cũng ảnh hưởng ác, e khẳng định là như vậy vì thật ra nợ công của vn đã quá lớn rồi, trung bình tưf người lớn tới trẻ e ở VN đều nợ tầm 30 triệu 1 người https://baomoi.com/trung-binh-moi-nguoi-dan-viet-dang-ganh-30-trieu-dong-no-cong/c/23965426.epi, nếu mà xảy ra khủng hoảng không khéo còn kéo theo vỡ nợ công như kiểu hi lạp 2008 ấy :)
( nên nhớ là hi lạp 2008 cũng kiểu bối cảnh như việt nam bây giờ, vốn dĩ đã hắt hơi xổ mũi rồi, cộng thêm thế giới khủng hoảng nữa là đất nước vỡ nợ, tiền mất giá, trượt không phanh, người dân mất việc làm nhà cửa..... tóm lại cứ nước nào nợ công nhiều mà đối diện với khủng hoảng là rất dễ tạch !!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!! )

haindz

Xe máy
Khủng hoảng tới mức sụp đổ thế thì chưa biết, mà nếu thế thật thì cụ cẩn thận đó, gây hoang mang dư luận là 1 tội lớn lắm đó :P
Có điều ngày 29/6 này là có GDP quý 2 rồi. Theo như SSI thì GDP quý 2 này sẽ là báo hiệu sớm của chu kỳ khủng hoảng này, em và cụ cùng chờ tới hôm đó xem nó có tiêu cực vậy ko :)

toyota88

Xe tải
em tin là không phải 2019 thì cũng 2020 là vỡ thôi
Khủng hoảng tới mức sụp đổ thế thì chưa biết, mà nếu thế thật thì cụ cẩn thận đó, gây hoang mang dư luận là 1 tội lớn lắm đó :P
Có điều ngày 29/6 này là có GDP quý 2 rồi. Theo như SSI thì GDP quý 2 này sẽ là báo hiệu sớm của chu kỳ khủng hoảng này, em và cụ cùng chờ tới hôm đó xem nó có tiêu cực vậy ko :)
không truwos thì sau kiểu gì cũng sẽ đến. Nếu mà người ta ngăn chặn đc thì những nước như mỹ, có cả 3-4 trăm năm kinh nghiệm điều hành kinh tế nó đã ko bị khủng hoảng, chả đến lượt mấy quan chức việt nam lên báo chí chấn an dư luận. Tóm lại các bác ấy có thể phục vụ mục đích gì thì e ko dám nói nhưng mà chuyện đó kiểu gì cũng xảy ra thôi cụ ạ
gây hoang mang cái gì hả cụ
thế báo chí nso đăng thế thì nó đi tù hết à
a e ôtfun lên chém gió thôi, ai thích thì tin ko thì thôi, có phải là nói điêu nói láo đâu, có dẫn chứng đàng hoàng cụ nhé

chim to

Xe tăng
Chưa khủng hoảng mà công nhân nghỉ ko có việc, XK giảm sút do thằng Samsung ko bán đc hàng. Khủng hoảng thì vỡ mặt đỏ nội lực kinh tế kém

toyota88

Xe tải
Chưa khủng hoảng mà công nhân nghỉ ko có việc, XK giảm sút do thằng Samsung ko bán đc hàng. Khủng hoảng thì vỡ mặt đỏ nội lực kinh tế kém
khủng hoảng bản chất là chia lại tài sản cho các tầng lớp xã hội
nếu cụ đón khủng hoảng tốt thì sẽ dễ dàng vươn lên thế lực siêu giầu đấy :)
các cụ nào học về kinh tế cứ tìm hiểu thêm về các đế chế kinh tế ở mỹ trước khi đại khủng hoảng năm 1929 đi, sau cuộc khủng hoảng đấy thì lực lượng nào nổi lên làm bá chủ nước mỹ :D

hoặc đơn giản như ở nga, liên xô tan giã cũng là 1 kiểu khủng hoảng, thằng nào khôn đón đầu đc nhảy vào mua đc những thứ như kiểu các công ty dầu lửa giá rẻ hoặc các nhà máy xí nghiệp của nhà nc giá rẻ thì sau khủng hoảng đã trở thành siêu giầu

haindz

Xe máy
À, e quên mất mình phụ thuộc thằng SS này nhiều quá thật! Nó mà hắt hơi cái là GDP mình giảm thảm ngay, lúc đó thì ko xoắn cũng phải xoắn, giống như hòn tuyết lăn bao giờ cũng nhỏ xíu à.
Nhưng giờ có vẻ SS nó vẫn khoẻ phăm phăm, vẫn cõng đc mình 1 đoạn dài nữa :))

chim to

Xe tăng
Thốg kê cho thấy khi nào nhà chọc trời khánh thành thì nó là khủng hoảng nhé. 2019 toà của a Vượng đó

toyota88

Xe tải
À, e quên mất mình phụ thuộc thằng SS này nhiều quá thật! Nó mà hắt hơi cái là GDP mình giảm thảm ngay, lúc đó thì ko xoắn cũng phải xoắn, giống như hòn tuyết lăn bao giờ cũng nhỏ xíu à.
Nhưng giờ có vẻ SS nó vẫn khoẻ phăm phăm, vẫn cõng đc mình 1 đoạn dài nữa :))
nó cũng kiểu như chứng khoán thôi
khi nào chứng khoán lên đỉnh, khi mà ai cũng nghĩ nó còn lên nữa thì giá bắt đầu down, thằng khôn thì bán lúc đỉnh và đợi đáy để mua, bây giờ khi mà ai cũng nghĩ kinh tế việt nam okie, ko phải lo gì đâu thì cứ ngồi đó mà rung đùi, đợi 1 2 năm nữa vỡ nợ công, thóc không có mà ăn thì những thằng nó bán hết từ trc rồi, dự trữ lại nó mới mua đc những cái ngon mà giá siêu rẻ

toyota88

Xe tải
Thốg kê cho thấy khi nào nhà chọc trời khánh thành thì nó là khủng hoảng nhé. 2019 toà của a Vượng đó
cái này mới sợ nè cụ nè
http://newsvietuc.com/the-gioi-2/dieu-khung-khiep-gi-se-xay-ra-khi-vietnam-vo-no-cong-len-hon-27-trieu-ty-dong.html
a e ta đang ngồi trên dao mà ko biết, chỉ 1 chệch choạc thôi là dao đâm vào đ
đến khi ấy thì ...................
Điều gì sẽ xảy ra khi nhà nước vỡ nợ? Xin phép trích những ý kiến của tác giả Trần Diệu Chân:

1) Thị trường chứng khoán sẽ sụp đổ và điểm tín dụng xuống cấp thê thảm.

2) Mọi cơ chế tài chánh sẽ phải đóng cửa. Tiền mất giá, lạm phát leo thang, trái phiếu và đồng nội tệ sẽ chỉ còn là mớ giấy lộn. Tiền gởi trong ngân hàng sẽ “bốc hơi” vì mất giá trị.

3) Mọi chương trình do chính phủ tài trợ đều ngưng hoạt động (y tế, cảnh sát, an ninh, quốc phòng, giáo dục, cầu, đường, năng lượng v…v…). Quỹ hưu trí tan vỡ, nhà thương, trường học ngưng hoạt động.

4) Các thương vụ đóng cửa và nạn thất nghiệp tràn lan. Mọi mặt hàng khan hiếm kể cả nhu yếu phẩm. Giá cả tăng vọt. Đời sống của người dân sẽ bị đảo lộn hoàn toàn.

5) Nội loạn sẽ xảy ra và không có người để duy trì trật tự công cộng. Nạn đói và cướp bóc sẽ xảy ra. Hiện tượng vô kỷ luật, vô trật tự, vô tổ chức sẽ hoành hành.

6) Kẻ giàu có sẽ cuỗm tiền bạc quốc gia và trốn ra ngoại quốc.

dvtung

Xe hơi
Nếu khủng hoảng xảy ra thì chúng ta đầu tư gi để bảo toàn vốn các cụ nhỉ?

haindz

Xe máy
Theo em thì khủng hoảng nhỏ mình sẽ bảo toàn vốn như này:
Khi khủng hoảng, VND sẽ mất giá, tuỳ vào nó mất giá nhiều hay ít mình có thể chuyển nó thành $ (an toàn nhất), hoặc canh lúc lãi suất VND lên cao gửi tiết kiệm ( khủng hoàng trước có lúc lãi gửi VND lên tới 17-18% mà). Tuy nhiên nếu VND mất giá nhiều quá ( cỡ 20-30% thì chỉ có giữ $ là an toàn nhất).
Tài sản ở VN gồm chứng khoán và BDS sẽ bị mất giá kép, vì vừa tự giảm giá do tâm lý, do chu kỳ ( tài sản ở VN định giá bằng VND).... mà VND lại mất giá so với $ (do tỷ giá) và tự mất giá (do lạm phát cao) [ cụ nào còn nhớ khủng hoảng trước chứng khoán giảm thảm, có công ty giảm còn 1/10 lúc đỉnh, như nhà từ liêm giảm còn quanh 20K VND, nếu quy ra $ thì nó còn mất giá thảm nữa, nếu ông nào chuyển kịp VND sang $ trước khủng hoảng rồi bán $ ra VND lúc cuối khủng hoảng thì mua chứng khoán, BDS sẽ lợi như nào?]
BDS có nhiều loại, loại tạo dòng tiền khá, cao hoặc bằng gửi TK thì kệ cha nó, nó có giảm thì rồi nó cũng tăng lại nhanh, mà thường loại này ko giảm là mấy, chững giá.
Loại BDS xác định đầu tư dài hạn thì cũng kệ, nó có giảm nhẹ theo thị trường + mất giá ( tính tương đối ) khi VND mất giá nhưng đã xác định đầu tư dài hạn thì cũng chả sao.
Loại BDS xác định lướt sóng, ngắn hạn thì chắc chuyển thành tiền nhanh nhất có thể để chờ thời, tuị BDS lướt sóng này rủi ro nhất, dễ bị sóng đánh chìm nhất khi có khủng hoảng.

Đấy là theo lý thuyết :)) còn thực tế cũng chả dễ gì thực hiện đc các cụ à :)

haindz

Xe máy
Còn khủng hoảng to thì chỉ có $ là an toàn nhất, nếu sau đó chính phủ gỡ gạc đc, phục hồi đc, thì chuyển $ thành VND thu gom BDS giá rẻ, chứng khoán giá rẻ.... Lý thuyết là vậy, nhưng thực hiện thì vô cùng khó vì mua $ số lượng lớn cũng đâu có dễ, mà BDS đang ôm muốn thanh khoản nhanh thành tiền cũng đâu có dễ. :)