[Funland] Du học tự túc và những viễn cảnh viển vông!

phuongnam1972

Xe tăng
Cái này để cccm có con đi rồi phát biểu mới chuận ạ. Mỗi người có một lựa chọn. Cccm không phải người trong cuộc ko nên bỉ bôi gì.

phuongmit

Xe cút kít
Tiện thớt liên quan đến Úc, năm ngoái mẹ em có nói sẽ sắp xếp sang Úc để đi...hái nho kiếm tiền. Lý do là 1 cô bạn mẹ em có cháu ở bển, hè vừa rồi cô đó sang chơi và dc ở lại đâu đó 3 tháng, và đi hái nho với mức lương tầm 30tr/tháng. Nghe thế là mẹ e bảo đi cho vui, kết hợp du lịch và có cả tiền đem về. Em thì chưa tìm hiểu nhưng phản đối mạnh. Em nói tuổi này có tiền thì đi chơi chứ k phải đi lao động, mà lao động ở đâu cũng vất vả chứ k vui dc. E còn dọa là bên đó khí hậu khó chịu lắm, xương khớp các thứ sang mà ốm thì tiền khám quá tiền công hái nho. Mẹ em ậm ừ, tạm bỏ ý tưởng vì e phản đối căng quá. Các cụ cho e hỏi ở Úc có hình thức lao động này k

Hoàng Trang

Xe ngựa
Tiện thớt liên quan đến Úc, năm ngoái mẹ em có nói sẽ sắp xếp sang Úc để đi...hái nho kiếm tiền. Lý do là 1 cô bạn mẹ em có cháu ở bển, hè vừa rồi cô đó sang chơi và dc ở lại đâu đó 3 tháng, và đi hái nho với mức lương tầm 30tr/tháng. Nghe thế là mẹ e bảo đi cho vui, kết hợp du lịch và có cả tiền đem về. Em thì chưa tìm hiểu nhưng phản đối mạnh. Em nói tuổi này có tiền thì đi chơi chứ k phải đi lao động, mà lao động ở đâu cũng vất vả chứ k vui dc. E còn dọa là bên đó khí hậu khó chịu lắm, xương khớp các thứ sang mà ốm thì tiền khám quá tiền công hái nho. Mẹ em ậm ừ, tạm bỏ ý tưởng vì e phản đối căng quá. Các cụ cho e hỏi ở Úc có hình thức lao động này k
Hái nho là đeo cái như cái gùi sau lưng, hái hùng hục, tiền công tính theo kg hái được chứ không nhẩn nha làm, mệt thì nghỉ như ở VN đâu cụ.

phuongmit

Xe cút kít
Hái nho là đeo cái như cái gùi sau lưng, hái hùng hục, tiền công tính theo kg hái được chứ không nhẩn nha làm, mệt thì nghỉ như ở VN đâu cụ.
e ngồi ở nhà cũng biết dc điều đó, và lao động kiểu này thì thay vì thuê 1 bà già thì họ sẽ thuê ngay 1 người trẻ hơn. Vì thế nên e k cho mẹ e đi dù bà vẫn nung nấu ý định

Loitran

Xe tăng
Những năm trước dịch thì hái nho nếu người nào có năng khiếu thì,ngày họ có thể kiếm vài trăm một buổi làm việc ( tất nhiên không phải ai cũng có khả năng giống nhau )
Phần vì tính chất thời vụ nên công việc hái nho cũng là một nghề có thu nhập tốt hơn là hái những loại trái cây khác tuy cùng lĩnh vực làm farm
Hiện tại thì dân tứ xứ vô nhiều quá lên người lao động muốn kiếm việc làm chân tay cũng khó kiếm hơn những năm trước đây

Úc thì đang nhổ bỏ bớt nho đi

Hàng triệu gốc nho đang bị phá bỏ ở Australia và hàng chục triệu gốc nho khác sẽ bị nhổ lên trong thời gian tới để giải quyết tình trạng dư thừa nguồn cung khiến giá nho lao dốc

Opel Astra

Xe điện
Cảm ơn các cụ đã chia sẻ và vodka! Em nợ rượu tất cả các cụ và sẽ mời lại các cụ từ từ :)

Em vừa ngồi đọc tất cả các comments của các cụ và thông cảm với những bức xúc của các cụ. Nhưng những gì em kể nó chỉ là phần nổi của tảng băng chìm trong thế giới du học sinh tự túc mà em biết tại Sydney này. Sự thật nó còn kinh khủng và gây thất vọng hơn nhiều!

Kể thêm về trường hợp của bạn này (bạn ấy tên là H, nhưng vì những lý do tế nhị nên em không tiết lộ địa chỉ tại Việt Nam, nhưng về gia cảnh thì bố mẹ bạn ấy ở quê làm ruộng và nhà có cửa hàng tạp hóa, bố bạn ấy trước có thời gian làm ở UBND xã). Bạn ấy là một trong mấy trường hợp mà nhóm người Việt của vợ em đang hỗ trợ. Bản thân bạn này cũng đã được tạo điều kiện đi làm tại một shop đồ ăn Việt của một người khác trong nhóm, công việc là rửa bát đĩa ngày 2 tiếng với thu nhập là 17 AUD/giờ. Nhưng làm được 2 ngày thì phải cho bạn ấy nghỉ vì không thể làm nổi.

Em cũng xin lỗi trước nếu có đụng chạm đến công việc của một số cụ làm tư vấn! Không phải tất cả các công ty tư vấn du học đều đưa thông tin sai sự thật. Sự lựa chọn và quyết định vẫn là của các bậc phụ huynh. Ở đây em chỉ nêu một trường hợp cụ thể (nhưng chắc chắn không phải là duy nhất) trực tiếp em được tiếp xúc.

Khi đọc comments của các cụ, em bổ sung một số thông tin không chính xác hoặc dễ gây hiểu nhầm như sau:
+ Sang Úc du học xong đi làm được chủ bảo lãnh ở lại: Không có chuyện đó đâu các cụ nhé! Chẳng có chủ nào ở Úc họ bảo lãnh cho các cụ cả. Trừ phi các cụ là người cực giỏi và họ rất cần thì có thể họ sẽ làm những thủ tục bảo lãnh cũng không hề đơn giản. Họ chẳng dại gì làm việc đấy trừ khi các cụ chính là người nhà của họ.
+ Vừa học vừa làm lương 25-28 AUD/giờ: Mức lương làm lao động tay chân của DHS Việt hiện nay chỉ loanh quanh 16-18 AUD/1 giờ và cũng không dễ mà để kiếm được việc làm.
+ Úc là nước phát triển nên người dân làm những việc cao cấp, nhưng việc cấp thấp hoặc lao đông chân tay là cơ hội cho người Việt: Sai hoàn toàn! Những việc lao động chân tay hoặc thậm chí như dọn nhà vệ sinh, cắt cỏ, trồng cây.... đều do người Úc, Tây trắng xịn họ làm hết. Không đến lượt người Việt nhận được những việc đó đâu.
+ Việc làm tại các shop người Việt: Trong nhóm đồng hương Việt Nam của gia đình em bên này đa số đều là chủ vừa hoặc khá to tại Úc nên em biết rõ là họ không hề muốn tuyển các bạn DHS vào làm việc vì cường độ lao động bên này rất cao, thời gian rất khắt khe và đặc biệt là tuyển DHS vào làm việc rất rủi ro vì họ có thể nghỉ bất thình lình không báo trước. Lương thì phải trả bằng tiền mặt cũng là một khó khăn mà các shop họ không muốn tuyển. Thêm vào đó lao động người Việt định cư lâu dài bên này không thiếu. Nên cơ hội việc làm của các bạn DHS thực sự là rất khó.

Tất nhiên cuộc sống cũng có những mảng sáng-tối, không phải tất cả các bạn DHS tự túc đều có hoàn cảnh như vậy. Đặc biệt là những bạn nhà khá giả thì thậm chí cuộc sống toàn những mảng sáng rực :D
Cảm ơn bác thông tin.
Thật tốt khi biết rằng, vẫn có những gia đình sẵn sàng giúp đỡ đồng hương Việt Nam của mình như vậy.

Chúc 2 bác và gia đình mạnh giỏi!!!!!

Waterblack

Xe tải

Rô-Ron

Xe điện
Cụ làm em nhớ đến mơ ước của Mợ toét 2710 đeo gùi sang Úc hái nho kiếm tiền =))

phuongmit

Xe cút kít
Cụ làm em nhớ đến mơ ước của Mợ toét 2710 đeo gùi sang Úc hái nho kiếm tiền =))
Bà già e tả mà e cũng chết cười, sau e dọa thời tiết, rồi e kêu đi thế k có người ở nhà đón con cho em mới ậm ừ thôi chứ ban đầu nói chuyện cứ như thông báo kế hoạch :))

enghoang

Xe buýt
F1 nhà em sang châu Âu làm nghiên cứu sinh, xác định làm xong là về. Mọi người hỏi thăm, phần lớn bảo vc em học tiếng đi để sang định cư với con (!). Có lẽ người Việt mình đi du học với 95% có mục tiêu là ở lại nơi đất khách quê người 😅
Thấy nhiều bố mẹ trc đây khg học nước ngoài thì luôn phấn đấu để con cái họ đi du học tự túc.

Haiau69

Xe tải
Em nghĩ trường hợp cụ chủ thớt đề cập không phải là chủ định đi du học mà là đi lao động trái phép đội lốt du học thì có. Lại còn từ Nghệ An thì khó trượt.

Bên Úc đã phát hiện loại hình này và có bang hạn chế rồi.

VuNgoanMuc

Xe điện
Thực ra các cháu đi học nước ngoài thì cũng gần như các cụ mợ ngày xưa ở tỉnh lẻ lên các thành phố lớn học đại học, hoặc đi làm việc. Mỗi người mỗi hoàn cảnh, khả năng, chí tiến thủ. Thử nhìn lại xem, mức độ thành công của mình và bạn bè người quen ra sao.
Chính xác như vậy đó ... trong hơn 190 ngàn du học sinh VN hiện nay trên thế giới , số tiêu cực như cccm ở đây nói là bao nhiêu, em cho rằng đó chỉ là thiểu số...
Và em cũng thấy buồn cười với một số ý kiến chửi mấy đứa Olympia đi học xong không về, chúng nó ở lại được thì tốt cho bản thân nó và cũng tốt cho cả đất nước trong tương lai, rồi tiền trong túi chúng nó và kinh nghiệm mà chúng tích lũy được cũng sẽ chảy ngược một phần, không nhiều thì ít, về VN thôi...

taychoi2403

Xe tải
Đây là bài học cảnh tỉnh cho các bậc cha mẹ khi mong muốn con mình du học. Nếu xác định đi du học để định cư một cách hợp pháp thì:
1. Lực học phải tốt
2. Có tài chính (học bổng, tiền gia đình)
Sang 1 một môi trường mới, ngôn ngữ khác, văn hoá khác thì lo học ngày học đêm còn chưa bắp kịp bạn bè ấy chứ. Còn phải lo tài chính bằng cách đi làm thêm thì quá khó luôn, có thể nói là no hope.

cusao

Xe lăn
Trước em đi hái anh đào ở đông âun toàn ưỡn ẹo ngắm ái 15-17 tuổi. Đi từ trung tâm tới nông trại bằng xe bus miễn phí bởi mùa vụ khuyến khích thu hoạch nhanh kẻo ko kịp. Được bao nhiêu cuối ngày tính tiền trả công.
Ấn tượng để lại là, khí hậu mát mẻ, tinh thần vui tươi, có nhiều cô thôn nữ đẹp và nữ hs phổ thông tham gia rết xinh đẹp...cuối ngày lại có xiền...ấn tượng đẹp, cuối tuần sau lại đi tiếp...để thưởng vẻ đẹp chứ ko phải để hái anh đào chín.

QMintech

Xe tăng
Trước em có ku em theo vợ sang úc làm TS, thời gian rảnh nó đi hái nho cũng được 100us/ngày đấy. Sau về VN vc mua được cái CC sau mấy năm :)

Namsilver

Xe buýt
Làm 1 người con hiếu thảo thì cụ nên ngăn bà cụ bỏ cái ý tưởng vớ vẩn đấy đi. Làm việc bên Úc hái nho là công việc nặng nhọc, mất sức nên cần người trẻ có sức khỏe nhé. Làm không đủ năng suất cũng bị đào thải. Cụ nên search trên FB, tiktok có các bạn trẻ đang lao động bên ấy là biết.

phuongmit

Xe cút kít
Làm 1 người con hiếu thảo thì cụ nên ngăn bà cụ bỏ cái ý tưởng vớ vẩn đấy đi. Làm việc bên Úc hái nho là công việc nặng nhọc, mất sức nên cần người trẻ có sức khỏe nhé. Làm không đủ năng suất cũng bị đào thải. Cụ nên search trên FB, tiktok có các bạn trẻ đang lao động bên ấy là biết.
E biết rõ khi chưa cần sợt gì nên đã phải ngăn chặn đẩy lùi ngay và luôn ý tưởng của bà nhà e rồi cụ

Namsilver

Xe buýt
E biết rõ khi chưa cần sợt gì nên đã phải ngăn chặn đẩy lùi ngay và luôn ý tưởng của bà nhà e rồi cụ
Cả cánh đồng nho trải dài bất tận, mỗi người 1 dãy, hì hục hái, đầy sọt thì báo xe đến cân sọt và đổi sọt rỗng mới, cứ thế làm mấy tiếng, giàn nho lại ít bóng râm nữa. Khổ cực lắm đấy.
À mà cụ cho cụ bà đi Ninh Thuận xem thu hoạch nho là biết. Du khách thì tận hưởng hái ăn, chụp ảnh 1 tý là chán, còn chứng kiến nông dân thu hoạch là biết ngay ấy =))

phuongmit

Xe cút kít
Cả cánh đồng nho trải dài bất tận, mỗi người 1 dãy, hì hục hái, đầy sọt thì báo xe đến cân sọt và đổi sọt rỗng mới, cứ thế làm mấy tiếng, giàn nho lại ít bóng râm nữa. Khổ cực lắm đấy.
À mà cụ cho cụ bà đi Ninh Thuận xem thu hoạch nho là biết. Du khách thì tận hưởng hái ăn, chụp ảnh 1 tý là chán, còn chứng kiến nông dân thu hoạch là biết ngay ấy =))
E mường tượng ra cái giá của lđpt và nhất lại là ở bển mà cụ :)) e doạ cho quả khí hậu k hạp, hắt hơi sổ mũi đi khám phải cổn tiền nhà ra là sợ rồi. Hnao gặp bà bạn nào rê bệ e quạt cho bà đấy trận nữa :))

Hoàng Trang

Xe ngựa
Trước em có ku em theo vợ sang úc làm TS, thời gian rảnh nó đi hái nho cũng được 100us/ngày đấy. Sau về VN vc mua được cái CC sau mấy năm :)
Khoẻ mạnh mới làm được cụ ơi. Đây phụ huynh cụ phuongmit chắc cũng nhiều tuổi rồi, lại chân yếu tay mềm.