[Funland] Du học tự túc và những viễn cảnh viển vông!

sinichit52

Xe container
Nó làm tiến sĩ Đức ( bạn gái học thạc sĩ theo nhà trường đã có thẻ cư trú). Vừa rồi em mới gửi phụ lục Văn Bằng sang cho nó. Em bảo để làm gì nó bảo làm giấy cư trú Em bảo sao cần phụ lục văn bằng để làm cư trú nó bảo để xin thẻ xanh. Em hỏi thẻ cư trú và thẻ xanh khác nhau ở cái gì nó bảo thẻ cư trú thì ở đến khi hết hợp đồng học hoặc đi làm rồi xin gia hạn tiếp. Còn xin thẻ xanh thì sau hai năm được cấp cư trú vĩnh viễn. Đại ý là Theo nó nói em hiểu là nó bảo mức lương đóng thuế của nó chưa đủ để làm thẻ xanh nhưng nó làm công việc dự án liên quan cho chính phủ gì gì đấy và cá nhân có thành tích học tập tốt.Em cũng không rõ chi tiết lắm đâu .lên bố gửi phụ lục Văn Bằng bản gốc của đại học và thạc sĩ bách khoa sang cho con làm thủ tục giấy tờ .
Da, thế thì em hiểu rồi ạ. Con cụ làm thẻ xanh EU, sau 21 tháng đảm bảo 1 số đk nữa sẽ lên un. Chúc F1 nhà cụ lập nghiệp thuận lợi bên Đức.

Lọ mọ

Xe buýt
Da, thế thì em hiểu rồi ạ. Con cụ làm thẻ xanh EU, sau 21 tháng đảm bảo 1 số đk nữa sẽ lên un. Chúc F1 nhà cụ lập nghiệp thuận lợi bên Đức.
Nó ở Đức là thẻ xanh ở Đức chứ sao cụ lại ở EU ạ?

Lọ mọ

Xe buýt
F1 nhà em làm xong là xác định về nước vì nó không thích ở nước ngoài. Dù hiện tại lương nó được họ trả cũng đủ sống mà không phải làm thêm gì cả
Thằng nhà em thì nó lại thích ở lại Đức được ở cùng người yêu công việc tốt em thấy nó bảo tuần có nên viện 3 buổi còn toàn làm việc ở nhà hoặc đi dự hội thảo.

Opel Astra

Xe điện
Nó làm tiến sĩ Đức ( bạn gái học thạc sĩ theo nhà trường đã có thẻ cư trú). Vừa rồi em mới gửi phụ lục Văn Bằng sang cho nó. Em bảo để làm gì nó bảo làm giấy cư trú Em bảo sao cần phụ lục văn bằng để làm cư trú nó bảo để xin thẻ xanh. Em hỏi thẻ cư trú và thẻ xanh khác nhau ở cái gì nó bảo thẻ cư trú thì ở đến khi hết hợp đồng học hoặc đi làm rồi xin gia hạn tiếp. Còn xin thẻ xanh thì sau hai năm được cấp cư trú vĩnh viễn. Đại ý là Theo nó nói em hiểu là nó bảo mức lương đóng thuế của nó chưa đủ để làm thẻ xanh nhưng nó làm công việc dự án liên quan cho chính phủ gì gì đấy và cá nhân có thành tích học tập tốt.Em cũng không rõ chi tiết lắm đâu .lên bố gửi phụ lục Văn Bằng bản gốc của đại học và thạc sĩ bách khoa sang cho con làm thủ tục giấy tờ .
Chúc mừng bác và con trai.
1 đứa cháu tôi ở Canada thì có khác đôi chút:
Cũng tiến sĩ, ban đầu nó làm giảng viên 1 trường đại học nhỏ nào đó, ở 1 tỉnh cũng nhỏ.
Sau khi có hộ chiếu => nó mới bỏ trường và về Vancouver làm cho 1 hãng nào đó, lương nghe đồn là cao hơn nhiều.

Loitran

Xe tăng
Giá nhà đất của úc tăng liên tục vì toàn dân Châu Á sang mua. Cái hay của thị trường nhà đất úc là nếu có công việc ổn định thì chỉ cần trả trước 5-10% rồi vay ngân hàng. Tiền cho thuê nhà thừa đủ trả cả gốc và lãi, thậm chí còn ăn ra tí ti. Mà ở úc tiền nhà tính theo tuần vì thế tuần nào cũng có tiền tươi mà sau 20-30 năm thì mình có nhà
Cái 5-10% deposit này nó không dễ như cụ nghĩ đâu, nó chỉ là cơ sở tính thôi và nghe thì dễ dàng nhưng không nhiều người đáp ứng được tiêu chí đó ạ

sivibi

Xe tăng
Cái 5-10% deposit này nó không dễ như cụ nghĩ đâu, nó chỉ là cơ sở tính thôi và nghe thì dễ dàng nhưng không nhiều người đáp ứng được tiêu chí đó ạ
Phải có người nhà đứng tên hộ là được cụ ạ

Loitran

Xe tăng
Phải có người nhà đứng tên hộ là được cụ ạ
Bên này Quít làm Quít chịu, người nhà đứng tên là ai nào?ai đủ tư cách?
Khó hơn cụ nghĩ nhiều đó, nếu dễ giá nhà bên này tăng có khi VN đuổi không kịp đâu

sinichit52

Xe container
Cháu nhà em đấy ạ em thì tiếng Anh một tiếng chẳng biết nên dịch ra nó như thế đấy cũng chẳng biết nó làm tiến sĩ cái gì.
Thật ra em không có ý gì đâu cụ. Em thấy ai học tiến sỹ ở Đức là em khâm phục lắm
Vì F1 em học đại học còn đang trầy trật, chưa biết bao giờ ra trường. Mà cháu cũng đang có ý định lập nghiệp bên đó nên em cũng muốn tìm hiểu chút. Nếu có gì không phải mong cụ lượng thứ.
P/s: F1 của cụ vừa đẹp zai vừa giỏi. Em thật ngưỡng mộ.

Rô-Ron

Xe điện
Cụ giải thích kỹ hơn được ko? Khó là khó thế nào mà ko đáp ứng được ạ?

ruby_eagle

Xe điện

Kính chào các cụ!

Em là người Việt Nam đang định cư tại Sydney, Úc, và cũng là một người yêu mến OF. Mấy hôm nay đọc được bài báo này trên Vnexpress và cũng đúng lúc gia đình em đang hỗ trợ một bạn du học sinh Việt Nam gặp phải khó khăn ở bên này. Nên em share bài viết này để các cụ tham khảo và cũng bổ sung thêm một số thông tin mà em nghĩ sẽ có ích cho các bậc phụ huynh ở quê nhà.

Đầu tiên em muốn nhắc lại trường hợp bạn du học sinh mà gia đình em (chính xác thì là vợ em :)) đang hỗ trợ. Bạn du học sinh này là nữ, năm nay mới 17 tuổi và đến từ Nghệ An. Bạn ấy sang Úc du học ngắn hạn theo diện gì đó thì em không rõ vì thực sự em không quan tâm lắm. Nhưng hoàn cảnh của bạn ấy hiện tại là hết sạch tiền trang trải cuộc sống và có nguy cơ phải nhịn đói và ra ngủ ngoài đường. Và bạn ấy được một hội nhóm người Việt bên này đứng ra bảo trợ và vợ em nhận lời giúp đỡ.

Theo bạn ấy chia sẻ thì được biết rằng bố mẹ bạn ấy phải vay mượn tiền ở nhà để đóng cho bạn ấy sang đây du học với hy vọng (theo lời hứa của đơn vị tư vấn) là khi sang bên này chỉ 2-3 tháng là bạn ấy có việc làm và tự trang trải được chi phí và thậm chí còn có tiền gửi về nhà. Và cho đến tháng 2.2024 vừa rồi thì bạn ấy tiêu hết sạch số tiền hơn 3.000 AUD mang theo từ Việt Nam và không thể kiếm được việc gì để có thể tự nuôi bản thân. Hiện tại gia đình em đang hỗ trợ bạn ấy để có thể tạm thời trụ được. Nhưng nếu bạn này không có một phương án tài chính lâu dài hỗ trợ từ gia đình ở Việt Nam thì chỉ có duy nhất hai khả năng xảy ra là về nước hoặc bỏ trốn để đi làm bất hợp pháp (và khả năng bị trục xuất về nước là 100%, chỉ là xảy ra vào lúc nào thôi).

Một trong những điều mà người Việt mình hay lầm tưởng là nước Úc có rất nhiều việc làm cho sinh viên và sang bên này làm việc gì cũng có tiền. Và cho con đi du học thì chỉ cần lo chi phí ở thời điểm ban đầu, sau đấy thì là "mỡ nó rán nó" thậm chí nó còn thừa để gửi về "rán" cả phụ huynh ở nhà. Đây là một suy nghĩ cực kỳ sai lầm và chính bài báo em share ở trên là một minh chứng. Sinh viên bên này, đặc biệt là ở Sydney và Melbourne kiếm việc làm thêm cực kỳ khó, và đối với sinh viên Việt Nam thì còn khó khăn hơn nhiều lần. Còn cụ thể như thế nào thì trong phạm vi chia sẻ này em không thể giải thích rõ hết được.

Người Việt ở trong nước (đa số chứ không phải tất cả) có một hạn chế rất lớn là ít cập nhật thông tin, hoặc ít nguồn thông tin để cập nhật, hoặc là có thông tin nhưng không chịu tin, cứ luôn cho rằng điều mình biết, điều mình tin mới là chân lý! Chính vì những hạn chế như vậy nên có quá nhiều bậc phụ huynh ném cả đống tiền cho con đi du học mà kết quả nhận được chắc chắn là một sự thất vọng khổng lồ.

Xin có vài lời chia sẻ với các cụ, đặc biệt là những cụ đang có hy vọng cho con đi du học theo mô hình "mỡ nó rán nó". :D
Chúc các cụ luôn có nhiều niềm vui trong cuộc sống! :">
"chỉ một nửa (sinh viên quốc tế mới tốt nghiệp và có thị thực tạm trú ở Australia) tìm được công việc toàn thời gian. Hầu hết số này nhận những công việc không đòi hỏi kỹ năng cao. Một nửa trong số này nhận mức lương thấp hơn 53.300 AUD (869 triệu VNĐ) một năm". Lương sv mới ra trg như vậy thì ít nhất phải làm 5 năm may ra mới thu lại vốn du học đâu đó khoảng 2 tỉ vnd.

Loitran

Xe tăng
Cụ giải thích kỹ hơn được ko? Khó là khó thế nào mà ko đáp ứng được ạ?
Giải thích kỹ nó khá mất thời gian,và nó phụ thuộc từng gia cảnh
Ví dụ 5-10% của căn nhà là $1 triệu cụ đóng tới 10% thì cụ sẽ cần vay là $900k
Thu nhập hàng năm ví dụ là $60k thì giả dụ cụ chỉ được vay là 600k thì cụ không có $300k cộng thêm để bù vào mua căn nhà đó vậy là cái ngân hàng họ quảng cáo cho vay với tiền cọc mua nhà là 5-10% chỉ là cơ sở tính chứ thực tế cụ không thể mua căn nhà với mức $1 triệu cọc tối đa 10% và thu nhập hằng năm là $60k

Cũng vậy giả thiết thu nhập cụ là $100k năm thì có thể họ sẽ cho cụ vay là $900k và cụ mua được căn nhà đó nhưng vì tỷ suất vay và sinh lợi thông qua việc cho thuê căn nhà là không có lợi ích thì dù cụ có mua được thì cụ cũng không thu được kết quả tốt
Ví dụ cụ vay Bank là $900k hàng tháng cụ trả là $5000 một tháng mà cho thuê có $3000 một tháng thì cụ sẽ phải bù vào phần lãi suất là $2000 một tháng, nếu đầu tư như vậy em nghĩ là sẽ thất bại về tài chánh
Và về bất động sản nói chung khi nghĩ đầu tư mà tỷ suất vay quá bán nhiều quá em nghĩ là không có lợi ích,
Có mấy tình huống đều không tốt là
1/ Trường hợp vay 5-10% này thường sẽ rất ít người đáp ứng được,
2/ Nếu được vay với tiêu chí trên thì số vay nợ lớn và cho thuê thấp thì người có thể mua được cũng không có lợi gì ở đó nên tóm lại là không dễ xơi
Đó chỉ là cách các nhà bank quảng cáo mà thôi vì họ còn phải tính thu nhập hàng năm của người muốn vay, gia cảnh, mấy vợ,mấy con,hay độc thân........vvvv

Chỉnh sửa cuối:

luolanvn

Xe tăng
Giá nhà đất của úc tăng liên tục vì toàn dân Châu Á sang mua. Cái hay của thị trường nhà đất úc là nếu có công việc ổn định thì chỉ cần trả trước 5-10% rồi vay ngân hàng. Tiền cho thuê nhà thừa đủ trả cả gốc và lãi, thậm chí còn ăn ra tí ti. Mà ở úc tiền nhà tính theo tuần vì thế tuần nào cũng có tiền tươi mà sau 20-30 năm thì mình có nhà
Tết em sang Melbourn và được biết như sau: giá căn hộ phải tầm 800k và nhà tầm 1 triệu đô Úc trở lên. Chỉ người là công dân Úc mới được chính sách hỗ trợ vay ngân hàng và được mua cả căn hộ mới/cũ. Còn lại phải mua căn hộ mới và trả 100% giá trị căn hộ/nhà (không đc hỗ trợ gì từ chính phủ). Công việc chân tay, thời vụ giờ rất khó kiếm vì người có nhu cầu thì cao mà công việc lại ít. Làm công việc cho bọn tây hay Trung Quốc còn đc trả cao tầm 18-20 đô Úc/h, làm cho người Việt thì được tầm 15 đô Úc/h thôi.

sivibi

Xe tăng
Thu nhập hàng năm ví dụ là $60k thì giả dụ cụ chỉ được vay là 600k thì cụ không có $300k cộng thêm để bù vào mua căn nhà đó vậy là cái ngân hàng họ quảng cáo cho vay với tiền cọc mua nhà là 5-10% chỉ là cơ sở tính chứ thực tế cụ không thể mua căn nhà với mức $1 triệu cọc tối đa 10% và thu nhập hằng năm là $60k

Cũng vậy giả thiết thu nhập cụ là $100k năm thì có thể họ sẽ cho cụ vay là $900k và cụ mua được căn nhà đó nhưng vì tỷ suất vay và sinh lợi thông qua việc cho thuê căn nhà là không có lợi ích thì dù cụ có mua được thì cụ cũng không thu được kết quả tốt
Ví dụ cụ vay Bank là $900k hàng tháng cụ trả là $5000 một tháng mà cho thuê có $300 một tháng thì cụ sẽ phải bù vào phần lãi suất là $2000 một tháng, nếu đầu tư như vậy em nghĩ là sẽ thất bại về tài chánh
Và về bất động sản nói chung khi nghĩ đầu tư mà tỷ suất vay quá bán nhiều quá em nghĩ là không có lợi ích,
2/ Nếu được vay với tiêu chí trên thì số vay nợ lớn và cho thuê thấp thì người có thể mua được cũng không có lợi gì ở đó nên tóm lại là không dễ xơi
Đó chỉ là cách các nhà bank quảng cáo mà thôi vì họ còn phải tính thu nhập hàng năm của người muốn vay, gia cảnh, mấy vợ,mấy con,hay độc thân........vvvv
Trường hợp nhà tôi: ở Canberra, căn 3 phòng ngủ giá năm 2022 là 365k. Đặt cọc trước 5% + khi giao nhà nộp thêm gần 40k. Tôi không rõ người tôi nhờ vay lương bổng thế nào, được vay bao nhiêu nhưng tiền cho thuê được 620 đồng mỗi tuần, đủ trả gốc vài lãi vẫn dư một chút

Trà đặc

Xe buýt

Ví dụ cụ vay Bank là $900k hàng tháng cụ trả là $5000 một tháng mà cho thuê có $300 một tháng thì cụ sẽ phải bù vào phần lãi suất là $2000 một tháng, nếu đầu tư như vậy em nghĩ là sẽ thất bại về tài chánh
E nghĩ cụ nói đúng r. Ở NN tụi nó cho vay phải nhìn vào job, thu nhập, khả năng trả nợ chứ có bừa bãi đc đâu. Đấy là cụ còn chưa tính các loại thuế, phí hàng năm nữa ấy.
Thế nên ngta chỉ bảo lãnh cho ng nhà con cháu chứ nếu ng đc bảo lãnh ốm đau, mất việc ko có thu nhập trả nợ đc thì ai chịu.

Loitran

Xe tăng
E nghĩ cụ nói đúng r. Ở NN tụi nó cho vay phải nhìn vào job, thu nhập, khả năng trả nợ chứ có bừa bãi đc đâu. Đấy là cụ còn chưa tính các loại thuế, phí hàng năm nữa ấy.
Thế nên ngta chỉ bảo lãnh cho ng nhà con cháu chứ nếu ng đc bảo lãnh ốm đau, mất việc ko có thu nhập trả nợ đc thì ai chịu.
Úc thì thuế phí không đáng nhiêu khoảng 2-3 ngàn cho căn 800-1 triệu
đó là tiền Council rates ( tức tiền phí thu cho rác ) không có mất thuế đất ở