[CCCĐ] Du lịch Châu Âu kiểu tự túc

medela

Xe container
Website
www.dhl-meditech.com
Du lịch Châu Âu kiểu tự túc.

Hà Nội vào đông, trời se lạnh, nhìn xuống dưới sân toà nhà đã thấy chủ đầu tư dựng cây thông noen bằng đèn sáng lung linh, thật hoành tráng quá. Không khí Noen sắp đến thật rồi.

Bồi hồi nhớ lại chuyến đi của gia đình nhà em đến Châu Âu mùa đông năm ngoái. Tâm trạng quá đi.

Chắc hẳn nhiều bác, mỗi khi mùa đông về cũng lại bồi hồi nhớ đến một thời tuổi trẻ ở Châu Âu. Chúc các bác đón Noen vui vẻ và một năm mới Hạnh phúc nhé!

Mời các bác theo dõi các chuyến đi khác của nhà em ở đây

Châu Âu berlin-munich-venice
http://www.otofun.net/threads/chuyen-di-berlin-munich-venice-innsbruck.869873/

UK (Anh và Scotland)
http://www.otofun.net/threads/ca-gia-dinh-cung-phuot-anh-scotland-bang-xe-tu-lai.757744/

Nga
http://www.otofun.net/threads/816726-mua-dong-nuoc-nga-2015

Chỉnh sửa cuối:

drmeo

Xe hơi
e hóng thớt mới của cụ :x

tudis_mr

Xe tải
Em cũng dự định kế hoạch 10 năm tới ạ

Ha_TM68

Xe buýt
Em cũng hóng thới mới của cụ, nhanh tay lên nhé . . .

phuonghuongngoc

Xe container
em đã mua bánh mì và votka ngồi đợi cụ rồi đấy.

medela

Xe container
Website
www.dhl-meditech.com
Hạ cánh xuống sân bay Charles de Gaulle:

Các chuyến bay từ Vn đi Pháp thường hạ cánh ở sân bay Charles de Gaulle. Sân bay này có 3 Terminal, đi lại giữa các Terminal này bằng tầu điện hoặc xe Bus. Từ Sb về thành phố thì có các loại phương tiện công cộng như:
- Xe Bus (RossyBus) giá khoảng 9 ơ, nhưng chỉ chạy về bến Opera thôi, rồi các cụ lại phải mua vé Metro về chỗ ở, thành ra chi phí cả chuyến đi lại thành không rẻ cộng thêm việc chuyển đồ lên xuống bến Metro nhiều lần, rất bất tiện.

- Tầu RER là tầu nhanh chạy về một số nhà ga ở trung tâm, vé tầu này tuy cao hơn vé xe bus ( khoảng 10,30 ơ) nhưng lại cover cả vé tầu metro rồi nên các cụ không phải mua thêm vé nữa.
- Đi Taxi: Nếu đi 4 người thì các cụ nên đi Taxi vì giá về các điẻm trong phố cũng chỉ giao động trong khoảng 45-55 ơ, chia đầu người ra thì cũng bằng đi các phương tiện khác mà lại không phải mang vác đồ. Bình thường lái xe Taxi Pari không cho khách ngồi ở ghế đằng trước nhưng nếu đi 4 người thì xin vẫn được. Pari cũng có đường vành đai như ở mình họ gọi là paris peripherique, rất đông xe, đường này là ranh giới giữa nội thành và ngoại thành.

Sân bay CDG thiết kế hiện đại, và thân thiện cho khách.

Ra khỏi cổng lấy hành lý, là thấy biển tầu RER B ở bên trái. Cứ đi theo chỉ dẫn là đến bến tầu

Biển chỉ dẫn đầy đủ, mỗi khi đổi tầng, xuống thang.

Đây là tầu RER B, đi vào trung tâm

Hạ cánh ở sân bay Charles de Gaulle, em ấn tượng với cái Toilet quá. Hình ảnh to cỡ này này thì mắt toét hoặc không biết tiếng tây cũng tìm được chỗ mà trút bầu tâm sự các bác nhỉ.
Khổ thân em cứ phải nhịn vì cái Toilet trên máy bay Vnairline bị tắc khi mới bay được hơn nửa quãng đường. Bà con ta dùng phá quá, giấy, rác vứt lung tung.

Thùng rác nhìn cũng hịn, tư bổn có khác!

Đi vào trung tâm Pari:
- Do nhà em đi 4 người nên chọn phương án gọi taxi là tiện nhất. Đi tãxi từ sân bay về quảng trường Republic mất 46 ơ, em bo luôn thành 50 ơ. Nếu đi tầu RER thì giá cũng khoảng 10,30 ơ rồi.
- Nhớ lần trước sang đây chỉ có 2 vợ chồng nên em thử đi Bus từ sân bay về cũng giá 8 ơ mà toàn phải đứng vì không có chỗ ngồi.

Hai vợ chồng nhà quê ra phố

Chỉnh sửa cuối:

medela

Xe container
Website
www.dhl-meditech.com
Thuê nhà:
Nếu đi cả gia đình thì thuê căn hộ sẽ là một lựa chọn hợp lý hơn cả. Nhà em hay thuê căn hộ của công ty centreparis. Công ty này có mấy căn nhà đều ở các vị trí đẹp trong trung tâm nên đi lại và ăn uống rất tiện. Đặc biệt họ có một căn ở ngay đảo nổi giữa sông Sein; gọi là ile de cité, trung tâm của trung tâm Pari. Mỗi sáng mở của sổ ra là các cụ có thể nghe được tiếng chuông của nhà thờ đức bà đánh thức, thật là quá tuyệt vời phải không các cụ? nhưng căn này rất đông người đặt nên nhà em không thuê được. Lần này nhà em thuê căn hộ 3 phòng ở phố Montgolfier, nằm ở quận 2, như vậy vị trí vẫn trung tâm đi lại tiện lợi. Căn hộ này khá rộng, có 3 phòng ngủ, phòng khách, bếp, toa lét, có thể ở được 6 người.

Bữa sáng thì nhà em tự nấu, còn buổi tối mới đi ăn nhà hàng. Buổi sáng đi mua bánh mỳ và đồ ăn cũng là một cái thú các cụ ạ. Em thì không thích đi mua đồ ở siêu thị mà chỉ thích mua đồ ở các cửa hàng nhỏ để mua được đồ của người dân tự làm, cảm thấy ngon hơn hẳn hàng siêu thị.

Ông con lần đầu trong đời thấy Nhà thờ Đức bà, nhìn hãi hết cả hồn
IMG_5302 (1).JPG

Phố bên cạnh là đại lộ Boulevard Saint-Martin nối ra quảng trường République.

Paris có rất nhiều xe máy, cái xe này trông rất cool, đỗ ở phố Rue Notre Dame de Nazareth, ngay cạnh khu nhà em thuê.

Em phục mấy ông vô gia cư này, em đi ra ngoài một lúc mà lạnh cóng hết chân và tay, thế mà các bác này ngủ ngoài trời vô tư. Ngõ này là Passage du pont aux Biches nối giữa phố Rue Meslay với phố Rue Volta và Rue Notre Dame de Nazareth.

Đây có lẽ là Rue Volta

Chỉnh sửa cuối:

medela

Xe container
Website
www.dhl-meditech.com
Ngày 1 thăm quan tháp Eiffel.

Có lẽ điểm thăm quan đầu tiên của du khách khi đến Paris sẽ là tháp Eiffel. Từ thời bao cấp, nghe ông bà kể về cuộc sống thời thuộc Pháp, rồi nhận được thư và ảnh của người quen bên Pháp gửi về, đều không thể thiếu hình ảnh cái tháp này.

Câu chuyện của em với tháp Eiffel thì bắt nguồn từ thời chưa còn có khối Schengen, thời đó Pháp còn dùng đồng tiền France chứ chưa dùng Euro như bây giờ. Hồi đó sang Paris hay ở cái nhà của hoàng đế Bảo Đại để lại cho cách-mạng, cạnh vườn hoa Luxembourg gardens, là một biệt thự cổ rất đẹp, khi ĐSQ quản lý thì đã xuống cấp nhiều nhưng vẫn không thể không nhận ra sự tinh tế và xa hoa của căn biệt thự này, vời những chùm đèn pha lê tinh sảo, các tấm gương to cả một bức tường, khung bằng gỗ tốt được mạ vàng, các cửa sổ lớn nhìn ra công viên với rèm cửa bằng vải gấm, rất nặng, mầu tuyết dụ.

Đêm đầu tiên đến Paris mặc dù chẳng biết cái tháp đấy nằm ở đâu nhưng em đã quyết định phải đi xem tháp Eiffel bằng được. Thế là mò ra đường bắt taxi của chú da đen đến tháp, mặc dù trong người chẳng có đồng France nào, chú lái xe cũng dễ tính bảo mày có tiền ở quê hương mày thì đưa cho tao bao nhiêu cũng được. Có lẽ thời này kể không ai tin, nhưng thời gian đó vừa mới đổ tường biên giới Đức và kết thức chiến tranh lạnh thì nhiều người ở phương tây cưu mang giúp đỡ người lạ từ đông âu sang lắm.

Tháp này có tất cả 3 tầng, thường thì khách du lịch chỉ đi lên đến tầng 2 là có thể nhìn ngắm phong cảnh được rồi. Tầng 3 là quán ăn thì em chưa lên vì hồi đó làm gì có tiền. Đường lên tháp thì có 3 đường nhưng chỉ có một đường là bán vé thang máy lên tầng 2 thôi, còn 2 đường còn lại thì phải leo bộ. Lần trước đi em không biết, đi nhầm đường đi bộ leo mãi mới lên đến nơi. Giá vé 2 chiều cho gia đình 4 người khoảng 21 euro, và phải đổi thang máy ở giữa đường. Khi nhà em lên đến tầng 2 thì vừa vặn bạn bé lăn quay ra ngủ, thế là cả nhà lại phải tức tốc đi về vì bạn ấy khá nặng và em không thể bế suốt quãng đường leo trên tháp được.

Phải công nhận xây được cái tháp này thì nền công nghệ của Pháp là đỉnh của Thế giới thời đó. Giá mà VN mình tiếp thu và duy trì được nền tảng văn hóa và kỹ thuật học từ thời Pháp thì cũng ra gì với đời.

Địa điểm tháp Eiffel trên bản đồ

Tranh thủ sáng sớm đi chạy ở Paris cực đã các cụ ạ.

Ảnh thời còn trẻ châu

Những chiếc lá cuối cùng của cây xanh trên quảng trường République.

Viva nền cộng hòa! Nhờ có cuộc cách mạng Pháp mà chế độ phong kiến và vua, chúa bị đánh đổ.

Quảng trường République, những cuộc biểu tình thường được bắt đầu ở đây.

Dân Paris trông vẫn rất cool mặc cho trời lạnh, rác rơi đầy đường, Rue du Temple

Chỉnh sửa cuối:

Peodung

Xe hơi
Em cũng xin lót gạch ngồi hóng :D.

medela

Xe container
Website
www.dhl-meditech.com
Ngày 2, rút kinh nghiệm vụ đi chơi tháp Effel vất vả quá nên hôm nay cả nhà quyết định chỉ đi bộ thư giãn, ngắm phố, kết hợp mua sắm ở trung tâm thương mại Galeries Lafayette và thăm quan nhà hát lớn.

Nhà em thuê nằm ở giữa trục đường từ quảng trường République đến nhà hát lớn Opéra. Trên đại lộ này (từ saint denis đến Boulevard des Italiens) có mấy quán ăn đặc sản Pháp, ăn rất được, đó là món hải sản thập cẩm (Plateau de fruits de mer), món ốc sên nướng (Escargots) và các món làm từ thịt bò của quán hà mã ...Nói chung là đi bộ dọc đại lộ kết hợp với window shopping thì toàn thấy hàng quán ăn uống đông vui thôi.

Cạnh nhà hát lớn có cửa hàng Apple lớn nhất châu âu, nhà em kết hợp vào xem máy điện thoại và dùng ké mạng luôn. Thật ra em cũng chẳng có nhu cầu mua sắm gì chỉ là muốn vào xem cửa hàng xịn của Apple ở nước ngoài trông ntn thôi.

Sau đó thì tạt qua trung tâm thương mại Galeries Lafayette mua nước hoa cho bạn bè ở nhà. Mỗi lần qua Pháp là mọi người lại nhờ mua rất nhiều nước hoa. Nhà em cứ phải đi mua xong hết đồ cho mọi người ở nhà rồi thì mới thoải mái đầu óc để đi chơi được.

Cây thông trang trí trong trung tâm thương mại Galeries Lafayette

Mọi người hay nói, nhà hát lớn ở Hà Nội giống với nhà hát Opera Paris này. Em thì chẳng thấy giống nhau gì cả, các bác có thấy giống không ạ?
Ảnh này cũng cho thấy sự lãng mạn của người Pháp, hai anh chị này đứng ở chỗ công cộng mà nựng nhau rất chi là thoải mái, thật bái phục.

Chỉnh sửa cuối:

medela

Xe container
Website
www.dhl-meditech.com
8-|Nhìn cái ảnh này thì có lẽ nhiều bác nhận ra là quán nào rồi nhỉ ? Ngay trên đại lộ Boulevard des Italiens

Ở Pháp thì khoản ăn uống không chê vào đâu được các bác nhỉ ?
Thú thật là nhà em khoái khoản ăn uống này hơn là đi thăm bảo tàng. Sau khi làm miếng bít-tết nướng vừa vặn với ly rượu vang đỏ vùng borginon, tự dưng tình yêu của em với nước Fáp tăng lên mấy phần.

Quán ăn này nhìn chéo sang rạp chiếu phim Gaumont

No say rồi thì bọn em bắt tàu điện ngầm về. Trên Metro của Paris thì lúc nào cũng đông vui như đi chảy hội.

Chỉnh sửa cuối:

medela

Xe container
Website
www.dhl-meditech.com
Metro của Paris sâu hun hút, có nhiều ngóc ngách và nhiều móc túi lắm. Các bác đi du lịch phải cẩn thận với mấy chú rệp và dân Digan (em không có ý phân biệt chủng tộc đâu, đề phòng vẫn hơn)

Chỉnh sửa cuối:

camaro123

Xe hơi
Em lót dép hóng. E rất thích nc Pháp

tudis_mr

Xe tải
Chữ ký của cụ chơi khăm em quá. Hệ hệ.
Tại sao kế hoạch của cụ lâu thế ?
Dạ, điều kiện của em hem cho phép thực hiện tại thời điểm 5 năm đổ lại ạ!:D

haitran

Xe tải
Nhà cháu lót dép hóng, lần sang đó nhà chán khoái món phở quận 12 lắm ạ.

Dinh7999

Xe tải
Tiếp ảnh đi cụ chủ theard ơi. Trời lạnh em vodka cụ rồi đấy.

roni

Xe buýt
Đẹp quá, mơ ước của cháu bao giờ được đi phượt châu Âu