[Funland] Dự thảo ô tô cá nhân bắt buộc phải lắp hệ thống giám sát hành trình - mời các cụ các mợ cho ý kiến.

Quy định lắp nhưng khả năng cao sẽ quên quy định phải bật. Các anh bộ này hay thế lắm.

Future 141.48

Xe buýt
Cái giám sát hành trình này vừa để bộ quản lý, vừa để vợ cả quản lý. Chắc có mợ nào của sếp to trong đấy muốn giám sát anh nhà,tiện thể áp dụng toàn dân luôn

NNS

Xe ngựa
xe cá nhân, xài cá nhân, ko kinh doanh thì trừ biển số ra còn éo đc ép lắp thêm cái gì sất
luật như cccc
thà ra luật buộc xe ô tô bán ở vn phải có trang bị option camera hành trình, còn người dân thì ko bắt buộc người ta phải lắp đc. Cũng như cái quy định buộc trang bị bình cứu hỏa trên xe cá nhân đó, ra đời rồi chết yểu, cả để lại cái gì ngoài tạo ra 1 cơn sốt hàng bán bình kiú hỏa =))

niceshot

Xe container
Không biết có cụ nào ở đây xe có camera giám sát không, lưu ý là giám sát chứ không phải camera hành trình nhé? NHưng giờ nó thành quy định bắt buộc rồi thì phải tuân thủ. Tính ra phải gần 4 triệu ô tô cá nhân phải lắp đặt thiết bị camera giám sát hành trình. Tuy vậy, nhiều tài xế cũng lo lắng vì sợ vi phạm quyền tự do cá nhân. E làm cái khảo sát xem cụ mợ đồng ý quy định này không?

Ảnh chụp Màn hình 2023-09-18 lúc 11.08.35.png
Không rõ nguyên văn quy định như thế nào, nhưng nếu với câu "xe cơ giới, xe máy chuyên dùng...." kia thì chỉ bắt buộc các loại xe (cơ giới, máy) chuyên dùng như máy xúc, máy ủi, xe cứu hộ, đầu kéo ..... lắp Cam GSHT, chứ ko phải là các xe ô tô cá nhân. Thế còn có lý chư BCA sao lại nghĩ ra cái quy định bố láo đến mức bắt toàn bộ xe ô tô cá nhân lắp được.
Không hiểu sao các báo đều hùa vào cùng giọng áp cho tất cả xe cá nhân???

NNS

Xe ngựa
Không rõ nguyên văn quy định như thế nào, nhưng nếu với câu "xe cơ giới, xe máy chuyên dùng...." kia thì chỉ bắt buộc các loại xe (cơ giới, máy) chuyên dùng như máy xúc, máy ủi, xe cứu hộ, đầu kéo ..... lắp Cam GSHT, chứ ko phải là các xe ô tô cá nhân. Thế còn có lý chư BCA sao lại nghĩ ra cái quy định bố láo đến mức bắt toàn bộ xe ô tô cá nhân lắp được.
Không hiểu sao các báo đều hùa vào cùng giọng áp cho tất cả xe cá nhân???
ơ thì xe cơ giới còn gì nữa hả cụ? :))
xe cơ giới là 1 chủng loại, gồm nhiều loại khác nhau
xe máy chuyên dụng là 1 chủng khác
nhìn vào câu này thì mọi loại xe "Cơ giới" như ô tô, đầu kéo, xe lọ xe chai vvv túm lại là có ăn xăng ăn điện đều là cơ giới" đều phải lắp ư???
ô thế sao giờ tôi éo kinh doanh mà tôi bị giám sát thế này là thế éo nào? mịe, đến lắp cái cam hành trình thôi còn éo đc bắt buộc người chủ xe riêng lắp nữa là còn định đòi lắp cái hệ gs hành trình, tức là bị giám sát, trích xuất, chia sẻ dữ hiệu hoàn toàn với bên khác????
tổ sư, phét lác cho sang mồm, mới chỉ bắt bọn xe kinh doanh vận tải kia lắp gs nhưng có gs đc đứa éo nào mấy đâu, đến lúc xảy ra tai nạn hay có chuyện mới ớ ra, ô hay???

haivanphe

Xe container
Đề nghị cụ thớt bimbim71 post cái dự thảo (có nói đến việc lắp hệ thống giám sát hành trình cho xe cá nhân) lên đây cho mọi người tham khảo.

E tìm mãi mà chưa thấy chỗ nào nói đến việc lắp hệ thống giám sát hành trình cho xe cá nhân trong toàn văn dự thảo.
Hiện tại chỉ có 1 số báo chí đưa tin chung chung, không trích dẫn chính xác nội dung.
Trong trường hợp cụ đưa thông tin không chính xác gây tranh cãi , thớt sẽ bị xóa và nick của cụ sẽđược xử lý theo quy định.

Các nick tổ lái, vi phạm nội quy OF cũng tương tự.

Trân trọng.

Báo này trích rõ nội dung khoản, mục đây cụ:

Cụ thể, tại Khoản 2, Mục 1, Điều 33, quy định: Xe cơ giới, xe máy chuyên dùng tham gia giao thông có thiết bị giám sát hành trình; thiết bị thu thập dữ liệu, hình ảnh người lái xe, dữ liệu, hình ảnh bảo đảm an toàn hành trình theo quy định.

Ngoài ra, theo định nghĩa tại Luật Giao thông đường bộ thì: Phương tiện giao thông cơ giới đường bộ (sau đây gọi là xe cơ giới) gồm xe ô tô; máy kéo; rơ moóc hoặc sơ mi rơ moóc được kéo bởi xe ô tô, máy kéo; xe mô tô hai bánh; xe mô tô ba bánh; xe gắn máy (kể cả xe máy điện) và các loại xe tương tự.

Như vậy, xe máy cũng phải gắn thiết bị giám sát hành trình đấy ạ.

Chỉnh sửa cuối:
Website
www.facebook.com
Báo này trích rõ nội dung khoản, mục đây cụ:

Cụ thể, tại Khoản 2, Mục 1, Điều 33, quy định: Xe cơ giới, xe máy chuyên dùng tham gia giao thông có thiết bị giám sát hành trình; thiết bị thu thập dữ liệu, hình ảnh người lái xe, dữ liệu, hình ảnh bảo đảm an toàn hành trình theo quy định.

Cụ có tìm được cái khoản mục đấy của dự thảo không ạ?

NNS

Xe ngựa
Đề nghị cụ thớt bimbim71 post cái dự thảo (có nói đến việc lắp hệ thống giám sát hành trình cho xe cá nhân) lên đây cho mọi người tham khảo.

E tìm mãi mà chưa thấy chỗ nào nói đến việc lắp hệ thống giám sát hành trình cho xe cá nhân trong toàn văn dự thảo.
Hiện tại chỉ có 1 số báo chí đưa tin chung chung, không trích dẫn chính xác nội dung.
Trong trường hợp cụ đưa thông tin không chính xác gây tranh cãi , thớt sẽ bị xóa và nick của cụ sẽđược xử lý theo quy định.

Các nick tổ lái, vi phạm nội quy OF cũng tương tự.

Trân trọng.

em thấy báo C A cũng nói điều này, chả nhẽ tham vọng bộ này giờ tính can thiệp sâu vào riêng tư của công dân đến vậy ư?
quan điểm của em là bắt buộc xe cá nhân lắp camera hành trình còn không được nữa là hệ giám sát hành trình

ipconfig

Xe tải
Em phản đối, vi phạm nghiêm trọng quyền riêng tư của công dân. Nếu bắt buộc lắp camera hành trình và không thu thập dữ liệu thì còn được. Còn lắp cam chĩa vào trong xe hoặc thu thập dữ liệu thì phản đổi kịch liệt!!!

mabu44

Xe tăng
Cam hành trình thì OK, cũng nên lắp, còn giám sát thì never, ko ai có quyền đc theo dõi mình đi đâu, làm gì, và đi thế nào đc cả.

NNS

Xe ngựa
Cam hành trình thì OK, cũng nên lắp, còn giám sát thì never, ko ai có quyền đc theo dõi mình đi đâu, làm gì, và đi thế nào đc cả.
à cái này thì chuẩn cmnr, nhưng nên lắp khác rất nhiều với luật hóa "bắt buộc" phải lắp ạ.Vì phàm cái gì buộc sẽ đi đôi với việc phạt nếu ko lắp...
cũng như cái việc có cái bình cứu hỏa trên xe chẳng hạn, xe em cũng có 1 cái, loại xịn ko áp lực mà là bình SOL khí cơ, vì e sợ bình cc có áp lực để trong xe phơi nắng khéo nó nổ. cam hành trình e cũng lắp ngay chứ, bảo vệ mình chứ ai, nên bỏ mẹ ra ý chứ, nhưng éo "bắt buộc" được
buộc lắp những thứ đó còn ko đc, nữa là việc định "giám sát hành trình" với cá nhân ko kinh doanh gì ráo. tức là đc lấy mọi dữ liệu của hành trình, báo ra ngoài thì cụ bảo lúc đó có ổn không? cụ đi đâu, với ai, nói gì trong xe, vv và vv đều có thể bị thằng khác nó nghe được, biết đc, lưu được, nếu nó thích??? cái này càng khác xa cái cam hành trình à nha

TamchieumoI

Xe buýt
Lắp cam hành trình xong, bên đăng kiểm lại bảo "xe đã độ chế, không nguyên bản" thì làm thế nào?
Dám ý kiến không mới là vấn đề ấy cụ, dàn ấy đi tù còn chưa biết là tổng bao nhiêu năm kia kìa…

richter

Xe buýt
Cụ có tìm được cái khoản mục đấy của dự thảo không ạ?
Báo cáo Mốt, bản dự thảo đó (dự thảo lần 4) chưa được up lên web để lấy ý kiến Nhân Dân :D :P . Chắc mới tung ra để thăm dò trên báo chí đã :D.

Dự thảo lần 3, bác có thể vào link dưới để down về mà nghía, điều 33 chả có quy định giề :D :P, thực ra nó cũng đã vừa hết hạn góp ý (ngày 13/09 là hết hạn góp ý). Giờ là chờ đợi các cụ ở trển up lên trang web dự thảo lần 4 để nhân dân và các bác ở đây có góp ý gì thì góp ý nhá :D

Em chụp luôn điều 33 ở bản dự thảo lần 3 cho Mốt và các bác nghía:

ung_sung_tu_tai

Xe container
Dạ

Nếu cãi nhau/tranh luận cứ bám từng câu từng chữ, và đúng là luật viết như trích dẫn ở dưới thì
1. Lắp là bắt buộc, thậm chí có thể nói là thiết bị đó bắt buộc phải hoạt động cũng được. Nhưng không quy định là dữ liệu đó phải được cung cấp cho ai hoặc chủ xe phải cung cấp cho cơ quan chức năng khi yêu cầu.
Nghĩa là quy định phải có cái dữ liệu ấy, còn tự chủ xe dùng cho các mục đích của mình.
2. Thiết bị ấy thu thập thông tin, dữ liệu "đảm bảo an toàn hành trình theo quy định" thì chắc là phải ra một cái "quy định" nữa để chủ xe "đảm bảo an toàn hành trình"

Hề hề... kiểu như tau bắt mầy phải lắp cái đó, còn mầy sử dụng cái đó thế nào thì kệ mầy.

Trích từ báo:

à cái này thì chuẩn cmnr, nhưng nên lắp khác rất nhiều với luật hóa "bắt buộc" phải lắp ạ.Vì phàm cái gì buộc sẽ đi đôi với việc phạt nếu ko lắp...
cũng như cái việc có cái bình cứu hỏa trên xe chẳng hạn, xe em cũng có 1 cái, loại xịn ko áp lực mà là bình SOL khí cơ, vì e sợ bình cc có áp lực để trong xe phơi nắng khéo nó nổ. cam hành trình e cũng lắp ngay chứ, bảo vệ mình chứ ai, nên bỏ mẹ ra ý chứ, nhưng éo "bắt buộc" được
buộc lắp những thứ đó còn ko đc, nữa là việc định "giám sát hành trình" với cá nhân ko kinh doanh gì ráo. tức là đc lấy mọi dữ liệu của hành trình, báo ra ngoài thì cụ bảo lúc đó có ổn không? cụ đi đâu, với ai, nói gì trong xe, vv và vv đều có thể bị thằng khác nó nghe được, biết đc, lưu được, nếu nó thích??? cái này càng khác xa cái cam hành trình à nha

Ăn mày dĩ vãng

Xe điện
E chỉ muốn chửi bậy phát sực nhớ ra mình đang cố thành người lịch lãm
Nhiều Cụ nhầm với camera hành trình, cái này nó là giám sát định vị xe.
Nếu đã là xe cá nhân không kinh doanh thì nên tôn trọng quyền cá nhân, khuyến cáo thì được chứ ko nên bắt buộc. Cảm giác đi đâu cũng bị giám sát theo dõi chẳng thú vị gì.
mấy hôm nữa sẽ có bài: Qua điều tra gần 100% người được hỏi đều đồng ý với đề xuất trên

Chỉnh sửa cuối:

ipconfig

Xe tải
E chỉ muốn chửi bậy phát sực nhớ ra mình đang cố thành người lịch lãm
Nhiều Cụ nhầm với camera hành trình, cái này nó là giám sát định vị xe.
Nếu đã là xe cá nhân không kinh doanh thì nên tôn trọng quyền cá nhân, khuyến cáo thì được chứ ko nên bắt buộc. Cảm giác đi đâu cũng bị giám sát theo dõi chẳng thú vị gì.
mấy hôm nữa sẽ có bài: Qua điều tra gần 100% người được hỏi đều đồng ý với đề xuất trên
Vòng kim cô trên đầu nhân dân ngày càng chặt :(

bmwp0wer

Xe tăng
Bộ CA mới trình dự thảo ô tô cá nhân bắt buộc phải lắp hệ thống giám sát hành trình.Theo cccm việc này có phải làm quá không?
Sau vụ CCCD, định danh biển số...loạn cào cào.Vụ này em kiên quyết phản đối vì nhiều hệ luỵ nhất là xâm phạm quyền tự do cá nhân.
Bao giờ ra quy định cho nhà sx oto phải có hộp đen như máy bay thì nó hợp lý. Còn lắp 1 cái gì đó vào cái xe thì cần đc chủ xe đồng ý.

Húp sụp sụp

Xe điện
Câu hỏi "bao lâu bán được tỷ gói mè!?" Nghe có vẻ ngô nghê giờ đã có câu trả lời chính xác là "khi có tờ A4 đóng dấu đỏ có huy hiệu" =))
Lại sắp được bán mấy nghìn tỷ tiền camera hợp quy roài