[Funland] Đừng để quá giới hạn.

zaiwaz123

Xe điện
Cụ bài tàu tới mức này cơ à
Tôi không bài, nhưng việc nó làm mái che là có ý đồ từng bước biến ngôi mộ của người chết trôi thành am, thành miếu, thêu dệt, lồng ghép mê tín dị đoan để trục lợi, kiếm tiền của những người thiếu hiểu biết.

Chỉnh sửa cuối:

Opel Astra

Xe điện
Cụ ko phải dân ở đây nên cụ mỉa mai thoải mái thôi. Chứ tìm đúng thầy giỏi thì cụ chỉ có cứng họng đi về chứ ko cãi dc đâu.
Hây da, vậy chắc số êm đen.
Bao nhiêu năm cố gắng tỏ ra ngoan ngoãn, hy vọng được gặp 1 đồng chí thầy giỏi, giờ vẫn đang ngoan ngoãn tìm tòi, bác ạ.

polizia

Xe container
Em nhớ ngày xưa lúc còn sống ông ngoại em hay bảo mấy bà già suốt ngày đi lễ đền cô này cô nọ ông này ông kia là “các bà cứ rảnh việc, ngày xưa mấy cái vị ấy có khi cũng là phường du thủ du thực, có khi chỉ là gái cho vua, lúc thả trôi sông chêt trôi dạt về xong dân lập đền này đền kia… thế là bây giờ lên ông thánh bà hoàng” =))
Cụ vốn dĩ ghét mê tín lễ bái nên có phần nói hơi nặng. Nhưng có lần cụ giải thích với em về cái đền nào đó em ko nhớ, rằng là vua vi hành đi chơi qua làng đó léng phéng làm em đó có chửa. Dân thì nghĩ là chửa hoang nên cạo đầu bôi vôi thả trôi sông, sau vua nghe tin thương xót cho lập đền, thế là sau này thành thánh bà.
Với 1 cái đền nào nữa rằng cái vị đang thờ vốn dĩ là tay buôn thôi.
Vợ em thì hay cùng mấy đứa bạn đi lễ cái miếu gì ở ngay vỉa hè cống thối Kim Ngưu.
Em đèo đi 1-2 lần nhưng ngồi ngoài, trông cũng có vẻ sự tích tự biên tự diễn lắm.
Nhưng giờ giới trẻ với câc cháu gen Z đi lễ cái miếu đó khá đông.
Chủ thớt đặt câu hỏi vậy cũng là có lý do cả, vì thực tế dân mình thờ nhiều cái miếu kiểu vậy rồi.

vừa đi vừa láii

Xe container
Ui giời, em thấy nhiều xe oto không biết đã đâm chết người chưa mà cũng cắm nhang ở mũi xe, tài xế khấn vái thành tâm lắm :D

sskkb

Xe tăng
Bói nói dựa chứ họ sao biết trước được điều gì. Em trước ngồi quán cùng thằng bạn bảo nó ghi đề con 50, nó ko chịu mà ghi mấy số khác, tối đề về 50 thật mà mình nói bừa chẳng may đúng chứ có biết quái gì đâu. Đến chuyên gia khí tượng thủy văn với bao năm kinh nghiệm, máy móc thiết bị hiện đại mà dự báo bão còn sai tè le nữa là mấy ông thầy bói!
Ơ chưa chắc, có khi lúc đó thần linh mách bảo cho cụ ra con 50, nhưng vì cụ ko tin vào thần linh nên nghĩ là ngẫu nhiên thôi 😂

New Audi R8

Xe buýt
Tôi không bài, nhưng việc nó làm mái che là có ý đồ từng bước biến ngôi mộ của người chết trôi thành am, thành miếu, thêu dệt, lồng ghép mê tín dị đoan để trục lợi, kiếm tiền của những người thiếu hiểu biết.
Bao giờ cấu thành tội thì cụ hãy lên án. Nhẽ người ta lái xe ngoài đg cụ cũng bảo nó chuẩn bị tông chết ngta à.
Còn mê tín kiểu này ở mình k hiếm, cụ gay gắt làm gì. Nếu k mang yếu tố nc ngoài (tàu) thì cụ có gay gắt vậy k?

zaiwaz123

Xe điện
Bao giờ cấu thành tội thì cụ hãy lên án. Nhẽ người ta lái xe ngoài đg cụ cũng bảo nó chuẩn bị tông chết ngta à.
Còn mê tín kiểu này ở mình k hiếm, cụ gay gắt làm gì. Nếu k mang yếu tố nc ngoài (tàu) thì cụ có gay gắt vậy k?
Mỗi người có một góc nhìn khác nhau, tôi không bắt ai phải đồng quan điểm với mình và ngược lại.

anphudong

Xe buýt
Ơ chưa chắc, có khi lúc đó thần linh mách bảo cho cụ ra con 50, nhưng vì cụ ko tin vào thần linh nên nghĩ là ngẫu nhiên thôi 😂
Uh, mình ko tin bói toán vì mấy người hành nghề trước đây đa phần là người khiếm thị, sau này thì thấy mấy người học hành dang dở suốt ngày đi xem thầy này cô nọ rồi về cũng hành nghề luôn. Hài nhất là họ giả vờ động kinh quay cuồng la hét rồi kêu là thánh nhập để tăng thêm uy tín nhằm kiếm tiền. Mình cũng quen vài người trong số này và đề nghị xem cho vài quẻ nhưng biết khó lừa được nên họ ko nhận. Có biết bao thầy nổi tiếng mà tai họa ập đến chính bản thân còn ko biết thì đoán vận số cho ai nữa, vậy nên bói toán chỉ là trò lừa đảo cho ai nhẹ dạ cả tin thôi!

The Tank

Xe điện
Mời các cụ sang chỗ Sài Đồng LB. Có hẳn nghĩa trang cho người TQ cơ ah. Ko hiểu kiểu j
Nghĩa trang này ko phải nghĩa trang cổ, và nằm trong vùng của cty cầu 12, e ko nhầm thì họ là dân quân Tàu sang làm giúp hậu cần hồi chiến tranh.
Còn 2 chị e cô này e nghĩ chắc nhà cũng có điều kiện hoặc cốt cán, vì dạt vào mạn đó thì khả năng họ đi du lịch mấy cái đảo ở cửa vịnh Bắc bộ.

New Audi R8

Xe buýt
Mỗi người có một góc nhìn khác nhau, tôi không bắt ai phải đồng quan điểm với mình và ngược lại.
Bài cụ lại bảo là "Đừng...". Thế là cụ chưa tôn trọng quan điểm của ng khác r.

poiuy

Xe cút kít
Có lẽ tín ngưỡng thờ Mẫu ăn sâu vào tiềm thức dân ta rồi nên đến miếu thờ nữ chết trẻ rất phổ biến. Ở đây dễ cũng biến thành như thế lắm.

buicongchuc

Xe ba gác
Không biết những người này có chăm sóc mộ phần ông bà, cha mẹ, anh em người nhà mình chu đáo được mấy phần như này không?

Chỉnh sửa cuối:

buicongchuc

Xe ba gác
Hôm trước cháu lướt mạng thấy có thông tin, 1 thanh niên rảnh quá nên gọt đẽo tổ mối thành hình tượng phật, 3 hôm sau quay lại thì đã thấy bánh kẹo, bát hương người dân cúng kiểng rồi.
Vụ này phải không cụ?

zaiwaz123

Xe điện
Bài cụ lại bảo là "Đừng...". Thế là cụ chưa tôn trọng quan điểm của ng khác r.
Vâng vì tôi nghĩ mồ mả nhà các vị ấy chưa chắc được chăm sóc hoành tráng như vậy nên tôi dùng từ "đừng" nhưng nếu mồ mả của các vị mà hương khói, cúng kiếng cho 2 ngôi mộ ấy đều được làm mái tôn kiên cố cả rồi thì tôi sai.

cunglatruong

Xe container
Cứ đến ngày 28/2 âm lịch là cả thôn sắm sửa vàng mã, lễ lạt để cúng, kêu gọi làm mái che bằng tôn kiên cố trên diện tích 30m2, thử hỏi mồ mả các cụ nhà thằng đầu trò đấy đã có mái che chưa, mồ mả các cụ đẻ ra các ông các bà trong thôn đã có mái che chưa?.... Hay làm mái che để lừa dân nhẹ dạ đến cúng bái?
à . quốc tính rồi :)) . cơ mà người dân vùng này họ trọng 2 chữ hiếu đạo lắm . Cụ an tâm.

Layloi

Xe tăng
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Vụ này phải không cụ?
Chắc không phải cụ, vụ kia mới manh nha hương khói đã đc mang lên mạng, chưa kịp đồn xa.

lx125_black

Xe container
Em cũng ko rõ ở khu này có nghĩa trang hay không? Nhưng có vẻ chính quyền cũng thờ ơ việc này nhỉ, đúng ra phải yêu cầu đưa về khu nghĩa trang địa phương để chôn cất chứ.
Quy định sử dụng đất đai có rồi, đặc biệt là đất đai làm mồ mả.
Nhìn mảnh đất quây mái tôn cũng rộng phết đấy chứ.