[Funland] Đừng đợi đến ngày mai !!!

—E†3rNaL

Xe tải
Đây là một mẩu chuyện thật:
Bạn tôi mở ngăn tủ của vợ mình và lấy ra một gói nhỏ…

Gói kỹ càng trong lớp giấy lụa
Anh bảo: Đây không phải là gói đồ bình thường, đây là một chiếc áo lót thật đẹp.

Anh vứt lớp giấy bọc và lấy ra chiếc áo lót mịn màng
Tôi mua chiếc áo này tặng cô ấy, lần đầu tiên chúng tôi sang New York, cách đây 8 - 9 năm rồi, nhưng cô ấy chưa bao giờ mặc!
Cô ấy muốn dành cho một dịp nào đặc biệt.
Vậy thì hôm nay, tôi nghĩ là dịp đặc biệt nhất rồi.

Anh đến cạnh giường và đặt gói áo ấy cạnh những món đồ mà tí nữa sẽ được bỏ vào áo quan mà liệm.Vợ anh vừa mới qua đời,Quay sang tôi, anh bảo: Đừng bao giờ giữ lại một cái gì mà chờ cơ hội đặc biệt cả. Mỗi ngày sống đã là một cơ hội đặc biệt rồi!Tôi suy đi nghĩ lại câu nói này,Và nó đã thay đổi cuộc đời tôi. Hiện nay tôi đọc sách nhiều hơn trước và bớt dọn dẹp nhà cửa. Tôi ngồi trước mái hiên mà ngắm cảnh chứ không buồn để ý đến cỏ dại mọc trong vườn.Tôi dành nhiều thì giờ cho gia đình và bạn hữu hơn là cho công việc.Tôi hiểu rằng cuộc đời là những cảm nghiệm mình cần phải nếm. Từ ngày ấy, tôi không còn cất giữ một cái gì nữaTôi đem bộ ly pha lê ra sử dụng mỗi ngày; tôi mặc áo mới để đi siêu thị, nếu mình bỗng thấy thích.Tôi không cần dành nước hoa hảo hạng cho những ngày đại lễ, tôi xức nước hoa khi nào mình thấy thích. Những cụm từ như “một ngày gần đây” và “hôm nào” đang bị loại khỏi vốn từ vựng của tôi. Điều gì đáng bỏ công, thì tôi muốn xem, muốn nghe, muốn làm ngay bây giờ. Tôi không biết chắc là vợ của bạn tôi hẳn sẽ làm gì nếu cô ấy biết trước rằng mai đây mình không còn sống nữa. (một ngày mai mà tất cả chúng ta xem thường) Tôi nghĩ rằng cô ấy hẳn sẽ mời mọi người trong gia đình, mời bạn bè thân thích đến.Có thể cô sẽ điện cho vài người bạn cũ và làm hòa hay xin lỗi về một chuyện bất hòa trước đây. Tôi đoán rằng cô ấy sẽ đi ăn các món Tàu
(vì cô rất thích ăn đồ Tàu!) Chính những chuyện vặt vãnh mà tôi chưa làm khiến cho tôi áy náy, nếu tôi biết rằng thì giờ tôi còn rất có hạn. Tôi sẽ rất áy náy vì không đi thăm một vài người bạn mình cần phải gặp mà cứ hẹn lần hồi.
Áy náy vì không nói thường hơn với những người thân của mình rằng mình yêu thương họ. Áy náy vì chưa viết những lá thư mà mình dự định ‘hôm nào’ sẽ viết.
Giờ đây, tôi không chần chờ gì nữa, tôi không hẹn lại và không cất giữ điều gì có thể đem lại niềm vui và nụ cười cho cuộc sống chúng tôi. Tôi tự nhủ rằng mỗi ngày là một ngày đặc biệt. Mỗi ngày, mỗi giờ, mỗi phút đều đặc biệt cả. Nếu bạn nhận được thư này, ấy là vì có một ai muốn điều hay cho bạn, và vì bạn cũng có quanh mình những người bạn quý yêu.
Nếu bạn quá bận đến độ không thể dành ra vài phút gửi đến cho ai khác và tự nhủ: “mai mốt tôi sẽ gửi” thì mai mốt đó có thể là một ngày thật xa hoặc là bạn không bao giờ gửi được.

*Câu chuyện này tình cờ cháu đọc được, cháu thấy thật ý nghĩa nên mạn phép post lại chẳng biết có cụ nào đã từng đọc qua chưa

Chỉnh sửa cuối:

zin_zin_hn

Xe điện
Em rất thik câu nay: "Nếu bạn quá bận đến độ không thể dành ra vài phút gửi đến cho ai khác và tự nhủ: “mai mốt tôi sẽ gửi” thì mai mốt đó có thể là một ngày thật xa hoặc là bạn không bao giờ gửi được."";;);;)

—E†3rNaL

Xe tải
Em rất thik câu nay: "Nếu bạn quá bận đến độ không thể dành ra vài phút gửi đến cho ai khác và tự nhủ: “mai mốt tôi sẽ gửi” thì mai mốt đó có thể là một ngày thật xa hoặc là bạn không bao giờ gửi được."";;);;)
C/Đ chẳng ai nói trước được điều gì phải không cụ ??!!!

davidhuy

Xe tăng
Sau khi đọc bài này, cháu đang ngồi gạch đầu dòng những việc mình đang định làm, phải làm ngay. Bắt đầu từ cái chữ ký.

MyMac

Xe điện
Cảm ơn cụ chủ thớt lắm lắm ạ. Đọc cái này cứ như là được cởi tấm lòng. Tí nữa em đếm xem còn bao nhiêu xèng trong bị, bỏ hết ra mua lạc rang với bia Cường hói, làm một bữa sướng đời đã. :))

F.ACURA

Xe container
Cảm ơn cụ chủ thớt lắm lắm ạ. Đọc cái này cứ như là được cởi tấm lòng. Tí nữa em đếm xem còn bao nhiêu xèng trong bị, bỏ hết ra mua lạc rang với bia Cường hói, làm một bữa sướng đời đã. :))
Cụ mua bia đi, em góp lạc nhé_lục ví ra chả đủ tiền ăn trưa, đành lại nhịn luôn vậy (cũng đang định để HÔM NÀO mới nhịn, cơ mà đọc xong bài này nên NHỊN luôn :)))

—E†3rNaL

Xe tải
Cụ mua bia đi, em góp lạc nhé_lục ví ra chả đủ tiền ăn trưa, đành lại nhịn luôn vậy (cũng đang định để HÔM NÀO mới nhịn, cơ mà đọc xong bài này nên NHỊN luôn :)))
Cụ này giống nhà cháu, ăn sáng full luôn. thông luôn trưa đến chiều .

vietran

Xe ba gác
Chả có nhẽ lại do mặc không vừa, tự mua thì chắc phải đúng size chứ nhỉ.
Một tháng ở việt nam có 3.000 người sáng bước ra khỏi cửa nhưng sẽ k bao giờ quay về nữa, riêng cho tai nạn giao tjoong.

limy

Xe tải
Một câu chuyện hay đáng phải suy ngẫm.
Cám ơn cụ chủ

zin_zin_hn

Xe điện
C/Đ chẳng ai nói trước được điều gì phải không cụ ??!!!
Đây cũng là 1 câu chuyện
Có 1 chàng trai.

Vào một ngày nọ, anh bỗng cảm thấy chán khi đọc những tin nhắn từ người yêu của mình.

Vì lúc nào cũng chỉ là: "Em yêu anh", "Em nhớ anh", "Anh đang làm j đấy?"

Và 1 buổi tối, khi anh đang nằm trên giường, anh nhận được tin nhắn của cô.

Nhưng anh đã không đọc nó và thay vào đó anh đi ngủ.

...

Sáng hôm sau khi anh đi ngủ thì bỗng có điện thoại của mẹ cô gái gọi. Bà vừa khóc vừa nói với anh là cô gái đã bị giết tối qua và trước đó cô có nhắn tin cho anh...

Chàng trai giật mình nhớ đến tin nhắn tối qua và đọc nó: "Anh yêu, hãy đến giúp em, có ai đó đang đi theo em ... Làm ơn ! ..."

Vậy là chỉ vì phút vô tâm nhất thời mà anh đã đánh mất người mình yêu thương mãi mãi...

p/s: Đừng bao giờ làm ngơ với những người luôn yêu thương và quan tâm bạn. Dù đó là những quan tâm nhỏ nhất, hãy trân trọng những điều ấy !

Đừng để đến khi mất đi rồi mới thấy hối tiếc !

mr.ken_no1

Xe container
Em thì luôn tâm niệm 1 điều: Việc hôm nay chớ để ngày mai.
Cơ mờ cuộc sống đôi khi lại phải: Cơm ăn ko hết thì treo, việc làm ko hết thì chiều lại mai.
Các cụ.mợ thấy có nghịch lý ko? Em thì lại thấy rất hợp lý ạ.

F.ACURA

Xe container
Cụ này giống nhà cháu, ăn sáng full luôn. thông luôn trưa đến chiều .
Ố là là, cũng chả giống lắm_nhà cháu ưn tối full luôn cụ ợ, thời buổi này mà ngày ăn hai bữa thì quá xa xỉ với nhà cháu (uốn thì còn tạm chấp nhận :)))

bóng

Xe tải
Đây cũng là 1 câu chuyện
Có 1 chàng trai.

Vào một ngày nọ, anh bỗng cảm thấy chán khi đọc những tin nhắn từ người yêu của mình.

...

Sáng hôm sau khi anh đi ngủ thì bỗng có điện thoại của mẹ cô gái gọi. Bà vừa khóc vừa nói với anh là cô gái đã bị giết tối qua và trước đó cô có nhắn tin cho anh...

Chàng trai giật mình nhớ đến tin nhắn tối qua và đọc nó: "Anh yêu, hãy đến giúp em, có ai đó đang đi theo em ... Làm ơn ! ..."

Vậy là chỉ vì phút vô tâm nhất thời mà anh đã đánh mất người mình yêu thương mãi mãi...

p/s: Đừng bao giờ làm ngơ với những người luôn yêu thương và quan tâm bạn. Dù đó là những quan tâm nhỏ nhất, hãy trân trọng những điều ấy !

Mợ Zin lãng mạn gớm:D

mr.ken_no1

Xe container
Đây cũng là 1 câu chuyện
Có 1 chàng trai.

...

Câu chuyện này cái đích muốn nhắn gửi cho đọc giả thì em ko bàn
Nhưng cái nội dung thì hơi nhạt và qua đó nói lên tác giả thật nghèo nàn trong suy nghĩ.
1 việc khẩn đến mức độ nguy hiểm đến tính mạng (cô gái đã bị chết) thì tại sao lại chỉ là 1 tin nhắn mà ko phải là 1 cuộc điện thoại.

bóng

Xe tải
Câu chuyện này cái đích muốn nhắn gửi cho đọc giả thì em ko bàn
Nhưng cái nội dung thì hơi nhạt và qua đó nói lên tác giả thật nghèo nàn trong suy nghĩ.
1 việc khẩn đến mức độ nguy hiểm đến tính mạng (cô gái đã bị chết) thì tại sao lại chỉ là 1 tin nhắn mà ko phải là 1 cuộc điện thoại.
Em dự là ĐT hết tiền,chỉ đủ cho 1 tin nhắn:))

DiCham

Walking...
Tưởng nhớ
Lại có câu: "Muốn nhanh thì phải từ từ", và đi với nó là rất nhiều ví dụ.

Các câu chuyện thì nhiều, vì vốn dĩ cuộc sống quá đa dạng. Chẳng câu chuyện nào là chung được cho mọi hoàn cảnh cả.

zin_zin_hn

Xe điện
Câu chuyện dành cho Bố

Người đàn ông đi làm về muộn, mệt mỏi và bực bội. Đứa con trai 5 tuổi chờ ông ta ở cửa.
- Bố ơi, con có thể hỏi bố một câu được không ?
- Được chứ, gì vậy? Người đàn ông đáp.
- Bố, một giờ làm việc bố kiếm được bao nhiêu tiền ?
- Đó không phải là chuyện của con, tại sao con lại hỏi bố như vậy ? - Người đàn ông giận dữ nói.
- Con chỉ muốn biết một giờ bố kiếm được bao nhiêu tiền thôi mà, nói cho con nghe đi, bố. - Thằng bé nài nỉ.
- Nếu con cần phải biết thì bố nói đây, 20 đôla một giờ.
- Vậy hả bố, thằng bé cúi mặt đáp. Con có thể vay bố 10 đôla được không ? - Nó hỏi.
Ông bố nổi giận: "Nếu con vay tiền bố chỉ để mua đồ chơi vớ vẩn hay mấy cái thứ vô bổ gì đó thì hãy đi ngay về phòng, lên giường nằm và suy nghĩ xem tại sao con lại có thể ích kỷ như vậy. Bố phải làm việc vất vả suốt cả ngày rồi, bố không có thời gian cho những trò trẻ con như thế này đâu". Thằng bé lặng lẽ đi về phòng, đóng cửa lại.
Người đàn ông ngồi xuống và càng tức giận hơn khi nghĩ đến những điều thằng bé hỏi. Tại sao nó lại dám hỏi mình những câu hỏi như vậy chỉ để xin tiền thôi nhỉ ? Khoảng một giờ sau, khi đã bình tĩnh lại, ông nghĩ có lẽ mình hơi nghiêm khắc với thằng bé. Có thể nó thật sự thiếu 10 đôla để mua thứ gì đó và thực ra nó đâu có thường hay xin tiền mình.
Người đàn ông tiến về phía cửa phòng thằng bé và mở cửa.
- Con đã ngủ chưa, con trai ? - Ông hỏi.
- Chưa bố ạ, con vẫn còn thức.
- Bố nghĩ có lẽ lúc nãy bố quá nghiêm khắc với con. Hôm nay bố phải làm thêm giờ và bố đã trút sự bực mình lên con. Đây, bố cho con 10 đôla. - Người đàn ông nói.
Thằng bé ngồi bật dậy, mỉm cười và reo lên: "Ô, cảm ơn bố!". Rồi nó luồn tay xuống dưới gối lôi ra mấy tờ giấy bạc nhàu nát. Nhìn thấy tiền của thằng bé, người đàn ông lại bắt đầu nổi giận. Thằng bé chậm rãi đếm từng tờ bạc một rồi ngước nhìn bố nó.
- Tại sao con đã có tiền rồi mà còn xin bố nữa ? - Ông bố gầm lên.
- Bởi vì con còn thiếu, nhưng bây giờ thì đủ rồi ạ .... Bố, bây giờ con có 20 đôla, con có thể mua một giờ của bố không ? Ngày mai bố hãy về nhà sớm, con xin bố, con muốn được ăn tối cùng với bố. - Thằng bé đáp..;;);;)

xuantien_mobis

Xe lăn
Mợ đang ở Quê Hương ah?