[Thảo luận] Đường hai chiều, mỗi chiều có hai làn có được vượt phải không ah!

andang112

Xe tăng
Bẩm các cụ, hiện nay nhiều quốc lộ đường hai chiều có phân cách bằng vạch kép liền giữa tim đường, và mỗi chiều lại có hai làn đường kẻ bằng nét đứt (vd quốc lộ 18 qua quảng ninh). Trong trường hợp này các cụ cho em hỏi nếu e vượt phải theo chiều đi của mình có được không ah

PBinhvl

Xe buýt
Cụ cứ xinhan rồi vọt trong giới hạn tốc độ va cung đuong cho phép.
Em lượn đường 5 suốt.

suzu37

Xe container
Bẩm các cụ, hiện nay nhiều quốc lộ đường hai chiều có phân cách bằng vạch kép liền giữa tim đường, và mỗi chiều lại có hai làn đường kẻ bằng nét đứt (vd quốc lộ 18 qua quảng ninh). Trong trường hợp này các cụ cho em hỏi nếu e vượt phải theo chiều đi của mình có được không ah
Câu hỏi của cụ hay đấy ạ. Tuy nhiên, nếu gọi là vượt phải thì đương nhiên là không được rồi, nhưng nếu gọi là chạy nhanh hơn trên làn bên phải thì mới bóng bàn tiếp được ợ.

andang112

Xe tăng
Câu hỏi của cụ hay đấy ạ. Tuy nhiên, nếu gọi là vượt phải thì đương nhiên là không được rồi, nhưng nếu gọi là chạy nhanh hơn trên làn bên phải thì mới bóng bàn tiếp được ợ.
Vâng ý em định hỏi vậy

suzu37

Xe container
Vâng ý em định hỏi vậy
Trong phụ lục G, QC41, nơi đường có kẻ vạch kép liền thì cấm vượt xe. Điều cấm này hình dung rất dễ với đường có 1 làn một chiều.

Nhưng với đường hai làn một chiều xe thì không chắc chắn là vượt ở làn bên trái (làn sát vạch liền) có bị cấm không. Cụ chú ý là 171 không quy định chi tiết này nhé.

Có lẽ đây là điểm còn thiếu cần bổ sung chăng?

Nếu chạy nhanh hơn ở làn bên phải thì không bị lập biên bản thôi, còn bản chất vẫn là "vi phạm".

andang112

Xe tăng
Trong phụ lục G, QC41, nơi đường có kẻ vạch kép liền thì cấm vượt xe. Điều cấm này hình dung rất dễ với đường có 1 làn một chiều.

Nhưng với đường hai làn một chiều xe thì không chắc chắn là vượt ở làn bên trái (làn sát vạch liền) có bị cấm không. Cụ chú ý là 171 không quy định chi tiết này nhé.

Có lẽ đây là điểm còn thiếu cần bổ sung chăng?

Nếu chạy nhanh hơn ở làn bên phải thì không bị lập biên bản thôi, còn bản chất vẫn là "vi phạm".
1. Em nghĩ khách cụ, nếu đường hai chiều có một vạch liền kẻ giữa tim đường thì xe đi hướng chiều nào thì không đc đè vạch và lấn sang chiều bên kia, còn vẫn được vượt trái trong hướng đi của mình miễn sao khi vượt không đè lên vạch liền là đc.
2. Trường hợp nếu mỗi hướng có trên hai làn xe thì người ta sẽ kẻ vạch liền đôi, trong trường hợp này nếu mình đi nhanh trong làn bên phải mình để vượt liệu có vi phạm vào quy định sẽ có tốc độ chậm hơn đi làn bên phải không ah

Jinzin

Xe điện
Đường có nhiều làn thì ko có lỗi vượt phải đâu cụ. Làn ai người nấy chạy, ko liên quan đến nhau và ko gây nguy hiểm cho nhau.

suzu37

Xe container
1. Em nghĩ khách cụ, nếu đường hai chiều có một vạch liền kẻ giữa tim đường thì xe đi hướng chiều nào thì không đc đè vạch và lấn sang chiều bên kia, còn vẫn được vượt trái trong hướng đi của mình miễn sao khi vượt không đè lên vạch liền là đc.
2. Trường hợp nếu mỗi hướng có trên hai làn xe thì người ta sẽ kẻ vạch liền đôi, trong trường hợp này nếu mình đi nhanh trong làn bên phải mình để vượt liệu có vi phạm vào quy định sẽ có tốc độ chậm hơn đi làn bên phải không ah
Mời cụ đọc còm này của em nhé. Về trường hợp một vạch liền em sẽ trình bày ở còm kế tiếp.

http://www.otofun.net/threads/820337-thot-gop-y-ve-vach-ke-duong-gop-y-bo-sung-su-doi-qc41?p=22334569#post22334569

kduc

Xe container
Khẩu quyết là:
1. Tao có được chạy ở làn trong ko?
2. Tao có đi quá tốc độ ko?
KL: ko sai.

suzu37

Xe container
Cụ làm em hoa cả mắt. Hỏi một đàng tranh luận một nẻo :D.

Oki, một vạch liền đơn chỉ cấm đè vạch. Thế thôi.

Ý hai của cụ về tốc độ thì xe cụ không vi phạm điều khoản đi chậm hơn phải đi về bên phải.

My2Kforever

Xe tải
Vấn đề ở đây là có 2 hành động xảy ra! 1 gọi là vượt phải, 2 gọi là chuyển làn. Như QL1A giờ có giải phân cách cứng rồi, đường 1 chiều rồi có hơn 2 làn xe mà theo quy định là Trên đường một chiều có vạch kẻ phân làn đường, xe thô sơ phải đi trên làn đường bên phải trong cùng, xe cơ giới, xe máy chuyên dùng đi trên làn đường bên trái.
Phương tiện tham gia giao thông đường bộ di chuyển với tốc độ thấp hơn phải đi về bên phải.
Vậy là sao? Làn bên trái sát giải phân cách thì xe tải và xe khách cứ ám làn mà tốc độ 2 loại này cho phép thất hơn xe con 10/h. Nhưng khi xe con muốn vượt bên trái cho đúng thì không bao giờ 2 xe trên lách sang phải cho xe con vượt cả, vì lý do xe to cồng kềnh nên lxe lười chuyển làn. Lúc đó bặt buộc xe con phải vượt bên phải. Nếu gặp xxx thì tình ngay lý gian rồi. Xxx thì bảo lỗi lượt phải, lxe con thì bảo tôi chuyển làn có bật xi nhan rồi.... Biết kêu ai giờ???

Chỉnh sửa cuối:

Tribute

Xe container
Cụ chạy làn bên phải nhanh hơn xe làn bên trái thì không gọi là vượt xe. Lưu ý làn phải xe mình có được phép đi vào hay không. QL18 đoạn mới sửa làn phải chỉ dành cho xe tải, tuy nhiên em chưa thấy xxx QN bắt sai làn bao giờ.

Khánh Trần

Xe đạp
cứ đi đúng tốc độ có xi nhan chuyển hướng vào ra khỏi làn thì ko gọi là vượt phải nhé

Khánh Trần

Xe đạp
cụ ki bo thế có chén rịu nhạt mà cũng cố giữ khi nào đủ cho iem xin cả cốc nhé

basoko

Xe hơi
cụ đi trong làn của cụ mà nhanh hơn các thằng ở làn khác thì không gọi là vượt. cái này nghị định về phạt hành chính có nói cụ ạ, không phạt được mình đâu. quan trọng là lúc chuyển làn cụ có tín hiệu không và có chuyển làn khi không được phép không.

thinhkieuphong

Xe điện
tiện đây các cụ cho em hỏi có được vượt trên cầu thăng long ko, cầu này có 2 làn và có biển max 50, chiều từ PVĐ lên thì ko có thêm biển gì, chiều ngược lại thì em lại thấy có biển cấm vượt ????

daydaynuadaymai

[Tịch thu bằng lái]
Xứ Thiên Đường, không phải, Xứ Thường Điên
Cụ này chuẩn. Đi ở làn bên phải, dù nhanh hơn xe ở làn trái cùng ko gọi là vượt phải. Điều này nói khá rõ trong NĐ 171 rồi.
Nhưng nếu xe của cụ và xe kia cùng trên 1 làn, mà cụ mà cụ chạy bên phải nó rồi vượt lên trên nó thì tính là vượt phải

ubisapro

Xe trâu
tiện đây các cụ cho em hỏi có được vượt trên cầu thăng long ko, cầu này có 2 làn và có biển max 50, chiều từ PVĐ lên thì ko có thêm biển gì, chiều ngược lại thì em lại thấy có biển cấm vượt ????
Nếu 2 làn riêng biệt thì ko có khái niệm vượt cụ ợ. Vượt chỉ tính trong 1 làn, còn kia là làn này đi nhanh hơn làn khác thôi. Hiểu thế cho nhẹ đầu cụ ợ:D

suzu37

Xe container
Cụ này chuẩn. Đi ở làn bên phải, dù nhanh hơn xe ở làn trái cùng ko gọi là vượt phải. Điều này nói khá rõ trong NĐ 171 rồi.
Nhưng nếu xe của cụ và xe kia cùng trên 1 làn, mà cụ mà cụ chạy bên phải nó rồi vượt lên trên nó thì tính là vượt phải
Nếu 2 làn riêng biệt thì ko có khái niệm vượt cụ ợ. Vượt chỉ tính trong 1 làn, còn kia là làn này đi nhanh hơn làn khác thôi. Hiểu thế cho nhẹ đầu cụ ợ:D
Em xin phép hỏi hai cụ, ở đoạn đường có vạch liền kép, mỗi bên hai làn thì vượt bên trái trong cùng một làn có vi phạm gì không?