[CCCĐ] Đường sang nước lạ

tuanpat

Xe tải
Cụ thật là may mắn hơn người :)
Văn hay thế, lại hài nữa. HP nhớ mãi bài đi Jerusalem của cụ. Cụ viết về Tôn giáo rất hay và kiến thức thật đáng nể.
Cám ơn cụ TungMd.
nhà bác ý chả có gì ngoài sách bác ạ ^^,nên bác ý đọc nhiều văn phong và kiến thức rất sâu ạ ^^

thanhhai.nguyen

Xe đạp
Nhân chuyện nói về Tầu với tây em lại xin chém một chút với các bác.

Đầu tiên phải xin khẳng định rằng dùng từ văn minh phương đông là sai. Văn minh (Civilization) là từ dùng chỉ văn minh phương tây, tiền thân của những từ như city, civic.... Còn khi nói đến phương đông từ văn hoá (culture) luôn gắn liền với từ Agriculture nghĩa là nông nghiệp. Thế nên nếu gọi văn minh Trung hoa ( Chinese Civilazation) cũng sai nốt

Trong suốt mấy nghìn năm lịch sử, người Trung Hoa nói riêng và người Đông Á nói chung luôn coi trọng nông nghiệp, được xếp hàng thứ 2 chỉ sau kẻ sĩ- những người có học và ở tầng lớp dưới là thợ thủ công và thương nhân ( Sĩ, nông, công, thương). Những thương nhân thời dó mặc dù rất giầu có nhưng luôn bị coi là tầng lớp dưới và con cái của họ thậm chí không được đi học. Còn thợ thủ công chỉ biết chăm chỉ làm nghề và chính quyền phong kiến không tạo cho họ một cơ hội nào phát triển nghề nghiệp.

Ngược lại ở phương tây, những đô thị được hình thành rất sớm từ thời La mã. Các nhà buôn, thợ thủ công họ được xếp gần như ngang hàng với những lãnh chúa, quý tộc và hơn hẳn những người nông dân chỉ biết cày thửa ruộng của mình rồi nộp tô cho lãnh chúa.
Được xã hội coi trọng, họ liên tục học hỏi và phát triển. Dần dần tạo thành tầng lớp thị dân mới. Chính tầng lớp này đã làm nên cuộc cách mạng công nghiệp, chính họ đã sản sinh ra một loạt các nhà khoa học của thế giới. Và quan trọng nhất sau cuộc cách mạng công nghiệp, đem máy móc vào phục vụ con người mà đến tận ngày nay chúng ta còn đang thừa hưởng. Như thế mới gọi là văn minh được

Theo Harari trong cuốn " Sapiens - A Brief history of humankind", loài người để tiến tới thế giới văn minh như hiện nay đã trải qua 3 cuộc cách mạng lớn. Đó là:

1. Cách mạng nhận thức: Xảy ra cách đây 36k năm. Địa điểm chưa xác định được
2. Cách mạng nông nghiệp: Xảy ra cách đây 15K năm ở vùng trung đông. Quanh khu vực Israel và lưỡng hà. Nên thành phố Jericho là TP cổ nhất thế giới
3. Cách mạng công nghiệp: xảy ra vào TK 19 SCN ở châu Âu

Nếu thế, nếu tự gọi mình là Trung Hoa - trung tâm văn minh thế giới. Thì TQ ở đâu trong 3 cuộc cách mạng đó? Nên tất cả những từ người ta gọi như thế chỉ là tự thủ dâm tinh thần mà thôi

Tuy nói thế, nhưng người TQ cũng có những cái mà ngừoi phương Tây phải ngưỡng mộ. Em sẽ viết trong những post sau

em mới vào diễn đàn thôi, nhưng khoái đọc bài của bác lắm, vừa hay vừa vui mà tiếp thu được rất nhiều kiến thức, cảm ơn bác