[Thảo luận] Em bị hỏi 2 lần ở QL 5, em mềm mỏng, mọi chuyện tốt đẹp

Carnegie

Xe tải
Chào các kụ,

Em mới bị CSGT tuýt còi 2 lần trên đường từ Hà Nội đi Hải Phòng hôm vừa rồi, tuy nhiên em áp dụng thái độ mềm mỏng, lắng nghe các chú giải thích, và mình đưa ý kiến của mình, các chú cũng ko làm mất thời gian của mình. Có thể các chú còn nhiều xe khác để bắt. Cho dù thế nào em nghĩ vẫn nên mềm mỏng và lễ phép với người lớn tuổi vẫn hơn. Xin lỗi em không ghi âm nên bắn bằng mồm vậy

Lần 1: Em đi từ cầu Vĩnh Tuy xuống Thạch Bàn, rồi rẽ vào QL5. Đường có 3 làn, em đi vào làn giữa, hôm đó em vừa đi vừa mải nghĩ, chứ thường thường em đi sát làn bên phải, tránh bị nhòm ngó tuýt còi :). Đi được 100 m, một chú lao ra chỉ cạp nong, em từ từ tấp vào lề phải, dừng xuống xe, hội thoại như sau:
CS: Chào anh, dập ghim đàng hoàng
Em: Chào anh

CS: Anh cho kiểm tra giấy tờ, xe anh đi sai làn đường quy định.

Em: Cám ơn anh đã chia sẻ (em bị nhiễm câu này vì công việc), tôi không đi sai làn. Tôi rẽ phải từ Thạch Bàn vào QL 5, tôi không nhìn thấy biển phân làn, tôi cho rằng xe con đi vào làn giữa được.

CS: Đường này phân làn từ cầu Chui, đề nghị anh hợp tác cho tôi kiểm tra giấy tờ (dùng lời lẽ tăng nặng)

Em: (Vẫn mềm mỏng), tôi thường ko đi qua lối cầu Chui Sài Đồng nên tôi ko rõ đoạn dưới đó đến ngã tư Thạch Bàn phân làn thế nào. Đoạn từ Thạch Bàn ko có biển nên tôi vẫn có thể đi vào làn giữa. Hơn nữa, cho dù có biển phân làn, nhưng vạch phân làn mờ ko nhìn rõ như thế kia thì lái xe cũng ko biết đâu là làn cho xe con, xe tải. Tôi cho rằng tôi đi đúng luật.

CS: (Đổi giọng), chúng tôi có quyền kiểm tra hành chính, xử phạt và nhắc nhở lái xe tham gia giao thông. Lần này tôi để anh đi, nhưng nếu anh tái phạm tôi sẽ tước bằng lái của anh.

Em: Cám ơn anh nhắc nhở, tuy nhiên việc tước bằng của tôi còn phụ thuộc vào việc tôi có mắc lỗi hay không, và mức độ nghiêm trọng của việc mắc lỗi. Sau đó em lên xe. Em thấy chú CS lấy điện thoại ra chụp biển số xe em. Em ko hiểu để làm gì.
------------------------------
Lần 2: Em bon bon đi hướng về Hải Dương, đi đúng tốc độ cho phép (Em vẫn vậy), đi qua cầu Đồng Niên, chuẩn bị qua thành phố Hải Dương. Em biết qua bên kia cầu Đồng Niên sẽ có biển lô nhô, nên chủ động giảm ga từ xuống dốc cầu, đằng sau em không có xe nào. Em ý thức được việc giảm tốc độ <50 chỗ này, và chắc chắn đã làm như vậy. Đến bốt CSGT, 1 chú cao to chỉ cạp nong em vào, em giảm tốc, xi nhan đầy đủ, tấp vào lề, xuống xe:
CS1: Chào anh, cũng dập ghim đàng hoàng,
Em: Chào anh.

CS1: Anh cho kiểm tra giấy tờ, anh đi quá tốc độ (nói luôn lý do kiểm tra, rất nhanh)

Em: Tôi đi đúng tốc độ dưới 50km/h từ chân cầu Đồng Niên (em cố tình nói rõ địa điểm ra vẻ mình thông thạo :)))

CS1: Mời anh ra kia làm việc, sau đó CS1 hướng tay cho em ra gặp 1 bác già già. Cậu này ra bắt xe khác. Bác già ra đón, và nói luôn

CS2: Lái xe đi vượt tốc độ phải không, sau đó gọi điện đàm hỏi tốc độ xe với biển số 30S-xxxx; Điện đàm vang lên, xe 30S, I 30 bạc đi tốc độ 61Km/h lúc 10h 48 phút. Bác CS đứng tuổi hỏi em, đã rõ chưa, anh hợp tác cho chúng tôi làm việc không?

Em: (Em đổi cách xưng hô vì thấy bác này lớn tuổi, mặt phúc hậu), Em tin anh xử lý đúng người đúng việc, em hợp tác với anh, em sẽ đưa đủ giấy tờ cho anh kiểm tra. Tuy nhiên lúc 10.48 là cách đây 20 phút, lúc đó em vẫn chưa đến địa phận cầu Đồng Niên, và em đi dưới tốc độ cho phép 80km/h. Em ý thức được sự nguy hiểm của việc vượt tốc độ trái phép. Sau đó em lấy giấy tờ đưa cho bác CS2

CS2: Tôi chỉ muốn nhắc nhở em (gọi nghe nhẹ nhàng thế) là em chú ý đi đúng tốc độ, lần này tôi sẽ ko xử lý hành chính. Sau đó đưa giấy tờ cho em

Em cám ơn và ko quên chào bác CS đứng tuổi đó, lên xe về Hải Phòng.

Vài dòng chia sẻ với các kụ

Matizcoi

Xe cút kít
Ui, cụ bị soi ở đươờn nài rùi, xxx đã chụp ảnh bs xe để cho vào black list đới.

cháu lên 3

Xe container
Cụ xử lý quá hay, ko xxx nào ko nể, vốt cụ

bong07

Xe container
cụ chủ quá chuẩn!

mAd_lOvE

Xe lăn
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Người OF
Website
www.myphamxachtay.com
Bọn này nó bắt láo nhiều thế, kiểu mềm nắn rắn buông, voted bác :)

enter0280

Xe tăng
Cụ chủ là "mợ" pải ko? E nghe câu "tôi chỉ muốn nhắc nhở e" chỉ nói cho girl thôi.

Carnegie

Xe tải
Iem không ghi âm ạ, em cũng tự tin là em đúng luật, chứ ghi âm nhiều khi cũng gây ức chế cho mấy bác CSGT. Cơ mà lần sau em sẽ ghi âm lại, về nghe lại và nếu có chỗ nào sơ xuất sẽ tự rút kinh nghiệm.

bmwl7

Xe tải
em đã vodka mừng cụ chủ.

Bây giờ xxx cũng sử dụng điện thoại để quay phim chụp ảnh cơ ạ :) Xe cụ chắc có dán logo nhỉ? :)

ththang

Xe lăn
Cụ mềm mỏng và lịch sự thật, thực sự gặp các bác xxx ít khi có thể mềm mỏng với họ được vì thường khi họ chào hỏi xong họ tuôn 1 series các lỗi với khẩu lệnh nghiêm trọng và khó nghe nếu không tỉnh táo thì dễ mắc bẫy của họ.

Mời cụ 1 ly.

tuanhvt

[Tịch thu bằng lái]
Anh chủ Topic xử lý rất nhã nhặn đó.

CHIANTHI

Xe tăng
Em rất ủng hộ cách ứng xử của cụ chủ và nghĩ rằng anh em mình nên làm cách này dù đúng hay sai .

4banhhanoi

Xe tải
Cụ đối đáp lưu loát, luật nắm chắc. E phục cụ thật.

vitamint

Xe tăng
cụ ứng xử chuẩn qá
xã hội ai mà cũng như cũ thì chắc thoải mái lắm :))

nqhung56

Xe buýt
vodka mừng cụ chủ.

Shjn_langbam

Xe tải
Em thích phong cách của cụ.